Khôi phục chức năng Cruise Control cho Mazda 3S/3

Hracing

Xe buýt
tức là đang ON mà mình can thiệp phanh hoặc ga thì nó đều off để trả về chế độ thông thường cho người lái đúng ko ạ ? Liệu có khi nào nó bất tuân lệnh ko nhỉ, chướng ngại phía trước mà nó cứ giữ nguyên tốc độ :(
Cụ đã xem topic mấy ông trong Sài Gòn độ Cruise Control cho Altis hay Camry chưa ? Nhìn chán luôn đi dây dợ lằng nhằng, hàng thì e nghĩ chắc ko phải nguyên bản thì mới phải đi dây như thế.

Đây :
Camry : http://www.otosaigon.com/threads/do-thanh-cong-cruise-control-cho-camry-lau-de.7406290/
Altis : http://www.otosaigon.com/threads/khoe-cruise-control-toyota-corolla-altis-facelift-2011-lien-doanh.6606371/
Escape : http://www.otosaigon.com/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-01-07-full-story.8398632/

Còn ở e M3 như cách e làm chỉ đơn giản là thay vô lăng khác vào, mà vô lăng thì là hàng chính hãng và bản thân xe là có option này chỉ có điều do bị cắt nên ko có công tắc sử dụng thôi. Hơn nữa phải kích hoạt bằng phần mềm của chính hãng. Nên e nghĩ nó an toàn :D

Chỉnh sửa cuối:

Greenstock

Xe tải
tức là đang ON mà mình can thiệp phanh hoặc ga thì nó đều off để trả về chế độ thông thường cho người lái đúng ko ạ ? Liệu có khi nào nó bất tuân lệnh ko nhỉ, chướng ngại phía trước mà nó cứ giữ nguyên tốc độ :(
Em nghĩ cụ cưỡng phanh rùi thì em nó phải nghe thôi ợ. Hehe

Greenstock

Xe tải
Mà cụ Hracing cho em hỏi ngu tý, so với 2010 thì đời 2012 lại có thêm hai cái vành bên dưới? Tính năng có gì khác với đời 2010? Tks cụ.

Hracing

Xe buýt
Tks cụ Hracing nhiều nhá. Em cũng đang ngứa ngáy ngâm cứu vụ này mấy bữa nay. Xe em taiwan 2010 chắc phải thêm cái break switch.

Công lắp + kích hoạt hãng lấy cụ bn ạ?

Cụ nào làm ở hãnh báo giá giúp em luôn 2 cái này với, hạp là em chiến luôn, ship hàng bển về hơi lâu. Hihi
Công lắp + kích hoạt hãng lấy em 50k, nhưng do vui nên e biếu thêm cho chú thợ trực tiếp làm cho e thêm 200k uống nước :D
Mà ship nhanh thôi ko lâu đâu cụ, e nghĩ nhanh hơn là chờ hãng đặt giúp. E ship cái vô lăng từ ngày 27/10, đến ngày 5/11 hải quan gọi e lên lấy về ạ.

Hracing

Xe buýt
Mà cụ Hracing cho em hỏi ngu tý, so với 2010 thì đời 2012 lại có thêm hai cái vành bên dưới? Tính năng có gì khác với đời 2010? Tks cụ.
Bởi vì mazda 3S CKD hay Mazda 3 2012 Facelift nó có cái màn hình nhỏ ở giữa đo nhiệt độ + tốc độ trung bình + tiêu thụ nhiên liệu nên nút bấm phía bên phải trên vô lăng là để điều khiển chỉnh thông số mấy cái đó, cho nên phím Cruise Control bị chuyển xuống bên dưới...E thấy như vậy nhìn pro hơn là 2010 :D

Hracing

Xe buýt
Cụ ship giúp em 1 bộ đi, em làm chuột bạch xe M3 2010 cho ạ
dạ thôi e chỉ chuột bạch rồi bày cách cho các cụ làm thôi, e đưa link rồi cụ tự ship cũng đc mà hoặc vào hãng đưa số part number của linh kiện (là BN7N-66-490), nếu có thì sẽ có cho cụ luôn còn ko thì đặt ở nhà máy của Trường Hải chắc có thôi ạ. Tất cả các xe Mazda Trường Hải lắp ráp hiện nay đều dùng loại Brake Switch này nên chắc có sẵn. Trước tiên cụ kiểm tra xem xe cụ đã xài Brake Switch loại này chưa đã bằng cách ngó xuống chân phanh xem có thấy ko

Chỉnh sửa cuối:

Greenstock

Xe tải
Bởi vì mazda 3S CKD hay Mazda 3 2012 Facelift nó có cái màn hình nhỏ ở giữa đo nhiệt độ + tốc độ trung bình + tiêu thụ nhiên liệu nên nút bấm phía bên phải trên vô lăng là để điều khiển chỉnh thông số mấy cái đó, cho nên phím Cruise Control bị chuyển xuống bên dưới...E thấy như vậy nhìn pro hơn là 2010 :D
Tks cụ.

Vậy là em đành để cụ pờ rồ hơn vậy. Hihi.

Nhưng với em quan trọng là vẫn có thể lắp đc CC

Hracing

Xe buýt
Tks cụ.

Vậy là em đành để cụ pờ rồ hơn vậy. Hihi.

Nhưng với em quan trọng là vẫn có thể lắp đc CC
Vâng e cũng mất rất nhiều thời gian tìm hiểu về mặt kĩ thuật ở forum của bọn Tây, Thái, Nga ngố các kiểu mới dám đặt mua cái vô lăng về, ko hẳn chỉ là đặt bừa để thử đâu ạ, vài củ chứ ít gì :D :D

Trong quá trình tìm kiếm thông tin, Cụ đã xem topic mấy ông trong Sài Gòn độ Cruise Control cho Altis hay Camry chưa ? Nhìn chán luôn nhỉ cụ nhỉ đi dây dợ lằng nhằng thấy phát khiếp, hàng thì e nghĩ chắc ko phải nguyên bản thì mới phải đi dây như thế.

Đây nè :
Camry : http://www.otosaigon.com/threads/do-thanh-cong-cruise-control-cho-camry-lau-de.7406290/
Altis : http://www.otosaigon.com/threads/khoe-cruise-control-toyota-corolla-altis-facelift-2011-lien-doanh.6606371/
Escape : http://www.otosaigon.com/threads/kich-hoat-cruise-control-cho-ford-escape-01-07-full-story.8398632/

Đây mình làm đơn giản như thay pin đồng hồ, mỗi việc thay vô lăng rồi vào hãng kích hoạt rồi tận hưởng CC, chả phải câu 1mm dây nào :D

Chỉnh sửa cuối:

Greenstock

Xe tải
Vâng e cũng mất rất nhiều thời gian tìm hiểu về mặt kĩ thuật ở forum của bọn Tây, Thái, Nga ngố các kiểu mới dám đặt mua cái vô lăng về, ko hẳn chỉ là đặt bừa để thử đâu ạ, vài củ chứ ít gì :D :D

Trong quá trình tìm kiếm thông tin, Cụ đã xem topic mấy ông trong Sài Gòn độ Cruise Control cho Altis hay Camry chưa ? Nhìn chán luôn nhỉ cụ nhỉ đi dây dợ lằng nhằng thấy phát khiếp, hàng thì e nghĩ chắc ko phải nguyên bản thì mới phải đi dây như thế.

Đây nè :
http://www.otosaigon.com/threads/do-thanh-cong-cruise-control-cho-camry-lau-de.7406290/
http://www.otosaigon.com/threads/khoe-cruise-control-toyota-corolla-altis-facelift-2011-lien-doanh.6606371/

Đây mình làm đơn giản như thay pin đồng hồ, mỗi việc thay vô lăng rồi vào hãng kích hoạt rồi tận hưởng CC, chả phải câu 1mm dây nào :D
Vâng. Em cũng đọc ở 4rum mazda thấy mấy thằng tây nó làm đc, nhưng toàn bên Mỹ với Úc... Việt Cộng mình cụ là tiên phong đấy ợ.
À, vậy là của em 2010 ko giống với của cụ hracing, suýt nữa em đấu giá cái vô lăng giống của cụ trên ebay. Cụ nào đời 2012 thì vào ebay đấu đi, thấy giá hiện nay có 30 Bảng mà chưa ai thèm đấu cả.

Hracing

Xe buýt
Vâng. Em cũng đọc ở 4rum mazda thấy mấy thằng tây nó làm đc, nhưng toàn bên Mỹ với Úc... Việt Cộng mình cụ là tiên phong đấy ợ.
À, vậy là của em 2010 ko giống với của cụ hracing, suýt nữa em đấu giá cái vô lăng giống của cụ trên ebay. Cụ nào đời 2012 thì vào ebay đấu đi, thấy giá hiện nay có 30 Bảng mà chưa ai thèm đấu cả.
cụ 2010 mua cái này nè, mà hàng mới hay sao đắt hơn cả cái vô lăng e mua kia nhỉ, e mua có $129 http://www.ebay.com/itm/2010-2013-Mazda3-Steering-Wheel-Audio-Cruise-Control-Switch-Genuine-OEM-NEW-/321555013318?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item4ade2c1ec6&vxp=mtr

Chỉnh sửa cuối:

luyenok

Xe điện
Chúc mừng cụ chuột bạch thành công! Sẽ có rất nhiều cụ nhờ dến cụ đấy
Em cũng order cái vô lăng về rồi, cụ Trịnh hỏi giúp Em xem bên chỗ Nguyễn Trãi có làm đc ko (thay vô lăng, enable lại function) giúp Em với ạ :)

Hracing

Xe buýt
Em cũng order cái vô lăng về rồi, cụ Trịnh hỏi giúp Em xem bên chỗ Nguyễn Trãi có làm đc ko (thay vô lăng, enable lại function) giúp Em với ạ :)
Thay vô lăng thì đơn giản rồi, rút 1 cực acquy rồi tháo airbag thay vô lăng mới vào -> lắp lại airbag -> done

Còn enable lại function thì cụ cứ save ảnh e chụp lại từng bước trên máy kia rồi đưa cho cụ thợ làm theo là ok xong.

Và kiểu j các cụ thợ ở hãng cũng sẽ lúng túng vì chưa làm bao giờ, thì cụ phải động viên các cụ ấy kiểu bạn e vừa làm xong, cứ làm theo ảnh này là đc ^^

Greenstock

Xe tải
Thay vô lăng thì đơn giản rồi, rút 1 cực acquy rồi tháo airbag thay vô lăng mới vào -> lắp lại airbag -> done

Còn enable lại function thì cụ cứ save ảnh e chụp lại từng bước trên máy kia rồi đưa cho cụ thợ làm theo là ok xong.

Và kiểu j các cụ thợ ở hãng cũng sẽ lúng túng vì chưa làm bao giờ, thì cụ phải động viên các cụ ấy kiểu bạn e vừa làm xong, cứ làm theo ảnh này là đc ^^
Đúng vậy cun ạ. Hôm trc em alo ra Mazda HP nhưng đồng chí tư vấn kỹ thuật bẩu là chịu, ko làm đc. :(

Hracing

Xe buýt
Đúng vậy cun ạ. Hôm trc em alo ra Mazda HP nhưng đồng chí tư vấn kỹ thuật bẩu là chịu, ko làm đc. :(
Để cho nhanh + vui vẻ e khuyến khích các cụ lên Mazda Thái Nguyên vì thợ đã làm OK rồi nên vui vẻ thoải mái :D lúc về chạy cao tốc TN-HN mới test luôn CC cho 1 công đôi việc :D

Greenstock

Xe tải
Cụ hracing ơi, M3 2010 lắp thêm cái break switch thì nối dây với vô lăng ntn?

Morning 15a

Xe điện
Cái cc này khi chạy đường dài mới thấy hữu ích , xe cụ nào chưa có món này thì nhào vô này ..

Đại Du Ca

Xe máy
Quanh đi quẩn lại hoá ra cụ Hracing pr cho mazda Thái Nguyên. Em tưởng lắp thêm tbi là xong thì còn suy nghĩ, chứ kiêu xe mơi lại phải thay volan second hand vào rồi chọc ngoáy linh tinh, vái cụ cả nón. Nói dại có khi gọi phanh nó chả nghe lời thì bỏ mợ

Hracing

Xe buýt
Cụ hracing ơi, M3 2010 lắp thêm cái break switch thì nối dây với vô lăng ntn?
Đọc ở mazda3forums.com thì cũng chỉ là tháo ra thay cái brake switch mới đấy vào thôi, ko có nối dây j hết đâu cụ...như hình này :

Mã:
Brake Switch Replacement

* * *a. Locate the switch right above the brake pedal as shown.
* * *b. Disconnect the electrical connector by pressing on the release tab;
* * *c. To remove the switch, twist it like an 1/8 of a turn as shown, then pull it out;
* * *d. Apply reverse procedure to install the new switch.
Cụ tham khảo thêm cách làm ở bản 2009 ở đây : http://www.mazda3forums.com/showthread.php?t=243917