[Funland] Kích giun từ A-Z

Bắt giun kiểu này tàn phá đất đai quá
Cụ nói đúng. Con giun đất tưởng nhỏ nhặt nhưng nó góp một phần trong cái vòng tròn của tự nhiên vô tận, cái nọ tác động với cái kia kiểu hiệu ứng domino vậy, nó mất đi thì nhiều thứ ảnh hưởng...

The Tank

Xe điện
Xưa em đào hay đổ giun cho vịt gà ăn thôi. Cụ bán cho người dùng vào việc gì ạ?
Thấy bảo làm thuốc cụ ạ, chứ gà vịt nhì thấy chắc chạy vì to quá. Mà thời đấy chắc chưa bán cho Tàu vì đang oánh nhao.
Mấy loại nữa cũng nhặt bán cho làm thuốc là hạt táo, xác ve lột, củ bột chỉ (quê e gọi thế chứ gúc cũng ko biết cây gì - loại thân cỏ, chuyên sống ở gốc cây cổ thụ và chân bờ tường lâu năm - chắc phải vài chục đến hàng trăm năm, lá như lá sấu nhưng mỏng hơn, củ như củ đinh lăng í ạ - chắc là 1 loại sâm).

Thấy bảo làm thuốc cụ ạ, chứ gà vịt nhì thấy chắc chạy vì to quá. Mà thời đấy chắc chưa bán cho Tàu vì đang oánh nhao.
Mấy loại nữa cũng nhặt bán cho làm thuốc là hạt táo, xác ve lột, củ bột chỉ (quê e gọi thế chứ gúc cũng ko biết cây gì - loại thân cỏ, chuyên sống ở gốc cây cổ thụ và chân bờ tường lâu năm - chắc phải vài chục đến hàng trăm năm, lá như lá sấu nhưng mỏng hơn, củ như củ đinh lăng í ạ - chắc là 1 loại sâm).
Xưa em cũng nhặt hạt táo bán suốt. Vui phết

Vienxu

Xe tăng
Phân công lao động rồi!
Nghèo đói, làm ko đủ chi tiêu, ko đủ đóng học cho con, ko có gì để bán lấy tiền đóng tiền viện khi bệnh tật thì gì mà chả làm, miễn là ko trộm cắp để tránh tù tội.
Các Cụ cứ lên án là thiếu tri thức, nghĩ đến cái lợi trước mắt với huỷ hoại môi trường này nọ dân đen bọn em đếch quan tâm, bao giờ an sinh xã hội cao, việc cơm áo gạo tiền ko phải lo nhiều tự khắc chúng em sẽ văn minh nhá!
Em đi kích giun tiếp đây!

Acient.cutkit

Xe tăng
Phân công lao động rồi!
Nghèo đói, làm ko đủ chi tiêu, ko đủ đóng học cho con, ko có gì để bán lấy tiền đóng tiền viện khi bệnh tật thì gì mà chả làm, miễn là ko trộm cắp để tránh tù tội.
Các Cụ cứ lên án là thiếu tri thức, nghĩ đến cái lợi trước mắt với huỷ hoại môi trường này nọ dân đen bọn em đếch quan tâm, bao giờ an sinh xã hội cao, việc cơm áo gạo tiền ko phải lo nhiều tự khắc chúng em sẽ văn minh nhá!
Em đi kích giun tiếp đây!
Cụ chuản, rất nhân văn! Kính cụ ly vodka.

Cụ chuản, rất nhân văn! Kính cụ ly vodka.
Cụ ấy nói cũng có phần có lý. Đối với những người nông dân kích giun là quần áo mới, ti vi mới, xe máy mới, là phong bì đám cưới, là học phí cho con. Đơn giản như vậy chứ không sâu xa gì đâu dù họ cũng biết việc mình làm có hại cho đất bởi em có phỏng vấn và họ đều nói thế! Dân làng ở đấy cũng cấm những người này kích ở trong vườn, trong ruộng nhà mình vì sợ hại đất nên họ toàn kích ngoài đồi, ven đường hoặc lén lút kích trộm...! Cái chính là chính quyền chưa thấy vấn đề này là sai, là nghiêm trọng nên khoanh tay đứng ngoài. Bởi vậy, chúng ta phải "mở mắt" cho chính quyền trước tiên...

Kitcat

Xe container
Kì công quá . Có khi kích hết lại chuyển qua nuôi và rồi không ai mua nữa như kiểu đỉa :D
Mà cái này có tác dụng j hok nhỉ @@
Địa long, tốt cho người phục hồi sau đột quỵ nữa ạ. Chết mất đi săn giun bằng kích điện thì chết hết vi sinh vật với giun, nông nghiệp bị ảnh hưởng lớn.

Kitcat

Xe container
Cụ ấy nói cũng có phần có lý. Đối với những người nông dân kích giun là quần áo mới, ti vi mới, xe máy mới, là phong bì đám cưới, là học phí cho con. Đơn giản như vậy chứ không sâu xa gì đâu dù họ cũng biết việc mình làm có hại cho đất bởi em có phỏng vấn và họ đều nói thế! Dân làng ở đấy cũng cấm những người này kích ở trong vườn, trong ruộng nhà mình vì sợ hại đất nên họ toàn kích ngoài đồi, ven đường hoặc lén lút kích trộm...! Cái chính là chính quyền chưa thấy vấn đề này là sai, là nghiêm trọng nên khoanh tay đứng ngoài. Bởi vậy, chúng ta phải "mở mắt" cho chính quyền trước tiên...
Sao cụ không dạy dân nuôi giun ạ? Đơn giản đỡ tốn công hơn đi dí điện xuống đất. Với những người này cứ phải mang cái lợi ra, nói tới môi trường với họ cao xa quá.
Chính quyền thì đừng mơ, ko có tiền đút túi đừng hòng họ quan tâm.

Sao cụ không dạy dân nuôi giun ạ? Đơn giản đỡ tốn công hơn đi dí điện xuống đất. Với những người này cứ phải mang cái lợi ra, nói tới môi trường với họ cao xa quá.
Chính quyền thì đừng mơ, ko có tiền đút túi đừng hòng họ quan tâm.
Dạ em có biết gì về giun dế đâu mà dạy ạ? Chỉ biết là ở Việt Nam loài giun được nuôi phổ biến là giun quế dùng xử lý phân trong chăn nuôi, trước đây cổ động nuôi ầm ĩ giun quế, thậm chí có công ty còn bán giống kiểu đa cấp, giá giống rất đắt, quảng cáo là sẽ thu mua sản phẩm của bà con để làm mỹ phẩm vì bôi lên mặt, da mặt sẽ nhẵn bóng như giun, không có vết nhăn:D...Sau khi bị em bóc mẽ nên công ty này mới thôi quảng cáo láo...

dungnv10

Xe tăng
bọn tàu có nhiều đòn thâm và hiểm vcl cccm ạ

Acient.cutkit

Xe tăng
Nếu không coá lợi hại thưởng phạt gì tới bản thân ng của cq thì mọi đúng sai đều ... vô nghĩa :))

tqt77

Xe điện
Theo YHCT, giun đát sấy khô đc gọi là địa long, có vị mặn. Tính hàn thuộc vào 4 kinh: vị, can, tỳ, thận, có công năng thanh nhiệt hạ sốt, trấn kinh, thông kinh, hoạt lạc, bình suyễn, hạ huyết áp, lợi niệu, tiêu phù...

Giới khoa học phẫn nộ vì bắt giun kiểu hủy diệt! Giáo sư Đỗ Kim Chung-Học viện Nông nghiệp Việt Nam bảo sau khi đọc bài viết “Đi xem kích giun từ A đến Z” tôi đã chia sẻ với nhiều anh em đồng nghiệp, họ đều phẫn nộ vì cách thức bắt giun kiểu tận diệt và nguy hại này. Có lẽ chúng ta cũng phải xem lại nơi bắt nguồn công nghệ kích giun này là ở đâu và dụng ý là gì? Có phải ngoài lợi ích trước mắt họ còn có những toan tính lâu dài, sâu xa hơn? Trên tất cả là cảm xúc lo lắng...". Không chỉ giới khoa học mà dư luận trên các diễn đàn nói chung như Góc nhìn báo chí và công dân, Tiêu dùng hữu cơ, Otofun...đều rất phẫn nộ...
Link đây mời các cụ mợ ạ!
https://nongnghiep.vn/gioi-khoa-hoc-phan-no-vi-bat-giun-kieu-huy-diet-post235615.html

Chỉnh sửa cuối:
Trốn sâu xuống đất vẫn không được yên thân, vẫn bị xả phanh ra như thế này!

nguyendnabt

Xe hơi
Website
www.mobile-tech.info
Giun thành phẩm được dùng để làm thuốc hoặc thực phẩm chức năng. Giun rất bổ các cụ nhé. Em nói thật với các cụ là nếu thực phẩm chức năng được làm từ giun thì quá tốt, chỉ sợ mấy anh Trung Quốc mua về để họ dùng còn hàng bán ra cho nước khác lại toàn hàng đểu.
Về máy kích giun thì các bác tham khảo: https://www.tech-time.info/p/blog-page.html
Video thì đây ạ, nhìn giun bò lên khủng khiếp luôn: