Thảo luận Kinh Nghiệm Mua xe dành cho người mới

louvainlaneuve

Xe đạp
Làm con xe gấp, hoặc mấy con dáng retro có baga và giỏ.
Đi làm thì đạp tà ta nên cũng không ngại, cty có nhà tắm nưa thù tuyệt.
Cụ cho e xin tên con gấp với. Đẹp quá

louvainlaneuve

Xe đạp
15km thì đừng đi xe đạp cụ ơi. Đạp hộc mặt ra mới tới công ty, xong đầu tóc rũ rượi, mồ hôi nhễ nhại. Cụ sức khoẻ không tốt thì có lại mệt nữa lấy đâu sức làm việc. Theo em thì khoảng cách từ nhà tới công ty khoảng 5km thì hẵng đi xe đạp

louvainlaneuve

Xe đạp
Có cụ nào quyết tâm mà ko thành rồi muốn thanh lý thì ới em nhé. Em cũng đang muốn "quyết tâm" mà ko tin vào bản thân lắm, nên chưa dám mạnh dạn đầu tư. Ngân sách 2-3M + đường phố 7km thì có em nào hợp lý ko các cụ nhỉ
Em đang đi con Totem. Hơi nặng thôi nhưng đạp bon lắm

Hùng logistics

Xe hơi
Website
thuocnampqa.vn
Có cụ nào quyết tâm mà ko thành rồi muốn thanh lý thì ới em nhé. Em cũng đang muốn "quyết tâm" mà ko tin vào bản thân lắm, nên chưa dám mạnh dạn đầu tư. Ngân sách 2-3M + đường phố 7km thì có em nào hợp lý ko các cụ nhỉ
Cụ đã quyết thì múc luôn cho nóng không lại nhụt trí như em đấy

peo_hoclai

Xe tải
Em cũng cách nơi làm 17km. Vẫn đạp xe bình thường cụ ạ. Ngựa chiến nhật bãi đây cụ

CỤ ơi khoảng 5 củ mua được Nhật bãi ngon ngon chưa cụ? em đạp dưỡng sinh ngày 1 tiếng khoảng 15-20km thôi thì có ổn ko ah? Cụ cho em xin thông tin để hỏi cụ ít kinh nghiệm với !

Toancp

Xe máy
e thích dáng cổ điển và thấy con fortina FT7007 cũng đẹp. Trên này có cụ nào đi chưa cho em xin ý kiến với ạ. Cấu hình em nó như thế này. Giá loanh quanh khoảng 5-6tr. Xin các cụ cho ý kiến ạ.
+ Khung thép carbon cường lực đặc biệt sơn tĩnh điện, rất nhẹ và thanh thoát
+ Bộ chuyển động Shimano 7 tốc độ (1 đĩa và 7 líp sau) dễ sử dụng
+ Ghi đông, pô tăng, cọc yên hợp kim nhôm siêu nhẹ màu trắng bạc
+ Hệ thống phanh ngàm của xe đua rất nhẹ và an toàn
+ Giò đĩa nhôm 48T có chắn đĩa rất đẹp và sạch
+ Vành nhôm 700C
+ Lốp 700x28C phù hợp đi phố hoặc đi đường trường
+ Có 6 màu: Xanh ngọc, Đen bóng, Đen đỏ, Trắng xám, Trắng xanh, Trắng đỏ

Ali55

Xe buýt
CỤ ơi khoảng 5 củ mua được Nhật bãi ngon ngon chưa cụ? em đạp dưỡng sinh ngày 1 tiếng khoảng 15-20km thôi thì có ổn ko ah? Cụ cho em xin thông tin để hỏi cụ ít kinh nghiệm với !
Ồ, em ít vào otofun, nay mới mở ra thấy tin của cụ. Em cũng không có kinh nghiệm gì đâu vì xe em mua lại của ông bạn. Ông này trước chơi xe và dựng xe bãi nên để lại cho em ý mà. Nhưng 5tr mua tốt xe đẹp rồi. Giá xe bãi giờ cũng không bị đẩy như trước đây nữa. Chúc mừng năm mới 2024 các cụ :)

0kensin0

Xe máy
e thích dáng cổ điển và thấy con fortina FT7007 cũng đẹp. Trên này có cụ nào đi chưa cho em xin ý kiến với ạ. Cấu hình em nó như thế này. Giá loanh quanh khoảng 5-6tr. Xin các cụ cho ý kiến ạ.
+ Vành nhôm 700C
Khung: Thép pha carbon, tầm giá này thì dự là nặng hơn tất cả các thể loại khác
Bộ truyền động: ít nhất còn đc Shimano, 7 speed là loại cơ bản nhất rồi. Lại còn 1x7 thì dự là chỉ đi đường bằng, đến chỗ nào dốc dắt bộ.
Phụ kiện ghi đông, pô tăng, cọc yên: không ý kiến
Phanh: Phanh ngàm là loại cơ bản nhất, hơn mỗi phanh tang trống trên xe của các bé. Đi mưa cẩn thận không xoè.
Giò đĩa: cái chắn đĩa chỉ để sạch quần
Lốp: đi phố thoải mái
Tóm lại là xe đạp dạo phố. Thấy Hanoibike bán 5tr4. Tầm tiền này mua xe cũ sẽ có cấu hình cao hơn, nếu nhu cầu bác chỉ cơ bản thì mua được.

lanhpham

Xe điện
E có con Escape 1 chạy Altus Size S cụ nào cần e để 8.5tr size S con này đạp phê luôn

tientung000

Xe điện
+ Vành nhôm 700C
Theo em với đĩa kéo 48T, líp 7 tầng thì leo dốc trong phố cũng được rồi. Tuy nhiên nếu líp nhỏ nhất chỉ có 14 răng thì lúc muốn đạp nhanh sẽ không thoải mái lắm. Cụ xem líp sau 7 tầng là loại 13-28 hay 14-28 răng? 12-13 răng thì đi tạm tạm, 14 răng thì đi 1 thời gian khỏe rồi sẽ thấy đạp nhanh không được căng chân lắm. Cấu hình 1 đĩa líp 7 tầng này phù hợp lốp bản 28 đi vừa vừa trong phố, leo chút đồi dốc.

Anh.Em

Xe buýt
Báo cáo CCCM, sau khi nghiền ngẫm và lấy cảm hứng từ cuộc xuyên Đông Nam Á của cụ Vinhviet và đọc bài của CCCM khác.
Cộng thêm với sức khỏe dạo này của em có phần yếu hơn, nên em có dự định sẽ quyết tâm đi làm bằng xe đạp ( từ nhà em đến công ty khoảng 15km, đường bằng phẳng ạ )
Em là newbie, mới tìm hiểu về các dòng xe đạp được vài hôm nay.
Nhờ CCCM tư vấn giúp em kinh nghiệm chọn mua xe Touring với ạ.
Ngân sách khoảng 5-6 triệu thì nên chọn xe Nhật bãi ( gần nhà em có bác bán Nhật bãi, cũng trong hội xe đạp, e thấy bác ấy lấy xe về lau dọn sạch sẽ, có vẻ uy tín lắm ) hay là chọn xe mới của mấy hãng như : Thống nhất, ASAMA...
E cảm ơn cccm đã tư vấn.
Cụ mua được em nào ưng ý chưa, Em cũng đang có nhu cầu kiếm một em với ngân sách như Cụ