Kỹ thuật lùi xe

baccop1981

Xe buýt
Các cụ cứ tay phải ôm ghế phụ tay trái sờ vô lăng kết hợp hai gương là OK. Còn với xe tải thì phải xuống nhìn xem có chướng ngai vật sau xe không và tốt nhất có người xinhan

longnetit

Xe tải
Cứ mỗi lần cho xe vào bãi gửi xe là em lại loay hoay lắm.

hasida

Xe hơi
Lái lâu là có cảm giác ngay thôi+camera hỗ trợ nữa thì ổn.

buiduyhieu

Xe máy
Theo em thì cứ tiền lùi đến khi đc thì thôi, chuồng nhà em mỗi bên còn hở 10cm, nếu không thẳng thì bay đầu, mất đít hoặc gãy sườn ạ.

khongbiengioi

Xe máy
Em nghĩ là trang bị thêm cam lùi cho yên tâm

khongbiengioi

Xe máy
Có cam lùi sẽ hạn chế điểm mù....nhiều khi lùi sẽ an toàn hơn

Chevrolet96

Xe hơi
Nhiều ý kiến bổ ích... cảm ơn các cụ

Taplai74

Xe máy
Đọc kinh nghiệm các cụ thấy không có gì thừa cả

Spring is me

Xe tải
Website
nhabaoquandoi.blogtiengviet.net
Cái này cứ phải kinh nghiệm thực tế các pác ạ , nhà em mới lái cứ lắp cái cản trước, sau vào lùi mái thoải, vài lần là quen hết! (nhưng mà chỉ ịch vào xe sau 1 phát thôi các pác ợ , may mà nó cũng có cản như mình !)
Có lần tôi lùi vào làm bẹp cản của xe sau, phải đến đấy!

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi cụ 1 ý em thấy ý nào cũng quý cả:D

tuổi mão

Xe tải
Sau mấy phát lùi xe cứ chạy tồng tộc, k xử lí kịp, giờ e rút kinh nghiệm là kiểm soát tốc độ, nhiều đỏ đít cũng được, phối hợp 2 gương miễn là an toàn

hoangocanh

Xe hơi
Bài lùi em nhớ ông thày nói về cái quy tắc compa ngược, và đôi khi em vẫn thò cổ ra để dòm :(

Chuoimat

Đi bộ
Hì hì, việc lùi đỗ xe là phụ thuộc vào cảm giác và kinh nghiệm của người lái là chính, bài vở lý thuyết chỉ là bước đầu học hỏi thôi. Tuy nhiên, kinh nghiệm của tôi (được mấy bác tài chuyên nghiệp truyền thụ lại) đối với cả ba trường hợp mà bác công nông đưa ra thì cứ từ tốn tiến xe đến đó, nếu muốn đâm đầu vào thì không phải bàn. Còn nếu muốn ấn cái *** của con vợ mấy bác vào thì hơi tiến đầu xe vượt qua *** của xe trước, cho đến khi thấy vai mình ngang với chỗ mà các bác muốn dừng (chỗ ngồi của người lái sau khi đỗ xong) thì nhẹ nhàng đánh lái cho đầu xe hơi ghếch ra ngoài một chút (khoảng 30 độ là vừa nhất) rồi tiến tiếp lên một chút nữa sau đó trả lái rồi cài số mà lùi vào. Lúc lùi thì chú ý nhìn cả hai gương sao cho đuôi xe mình trực chỉ cạnh bên trong của đầu xe sau là tốt nhất. Còn làm sao được như thế thì các bác tự túc, trong sách không thấy nói :)
Cách lùi này, theo các bác tài nói thì là ít đỏ *** nhất hi hi

Còn một chuyện nữa là tôi hay thấy một số bác khi lùi vào vỉa hè thì hay người thử độ cứng của la-giăng bằng cách mài vào vỉa hè kẹ kẹ. Cái này xem thì hay nhưng với xe của các bác thì chắc là khó mà vui được. Thông thường bị lỗi này là do khả năng ước lượng vị trí xe của các bác còn chưa tốt (tất nhiên đi nhiều rồi sẽ tốt), cho nên bác nào chưa quen xe thì chịu khó chỉnh gương xuống trước khi lùi nhé, có chậm tí chút nhưng xe mình nó không đau các bác ạ
Chúc các bác lùi ngon,
Vote cho bác 1 phiếu, mình cũng nghe các tài già chia sẻ kinh nghiệm như vậy, lùi mãi, ăn vài vết xước rùi cũng ngon. Công nhận là ít đỏ thật

manhhd76

Xe máy
Hì hì, việc lùi đỗ xe là phụ thuộc vào cảm giác và kinh nghiệm của người lái là chính, bài vở lý thuyết chỉ là bước đầu học hỏi thôi. Tuy nhiên, kinh nghiệm của tôi (được mấy bác tài chuyên nghiệp truyền thụ lại) đối với cả ba trường hợp mà bác công nông đưa ra thì cứ từ tốn tiến xe đến đó, nếu muốn đâm đầu vào thì không phải bàn. Còn nếu muốn ấn cái *** của con vợ mấy bác vào thì hơi tiến đầu xe vượt qua *** của xe trước, cho đến khi thấy vai mình ngang với chỗ mà các bác muốn dừng (chỗ ngồi của người lái sau khi đỗ xong) thì nhẹ nhàng đánh lái cho đầu xe hơi ghếch ra ngoài một chút (khoảng 30 độ là vừa nhất) rồi tiến tiếp lên một chút nữa sau đó trả lái rồi cài số mà lùi vào. Lúc lùi thì chú ý nhìn cả hai gương sao cho đuôi xe mình trực chỉ cạnh bên trong của đầu xe sau là tốt nhất. Còn làm sao được như thế thì các bác tự túc, trong sách không thấy nói :)
Cách lùi này, theo các bác tài nói thì là ít đỏ *** nhất hi hi

Còn một chuyện nữa là tôi hay thấy một số bác khi lùi vào vỉa hè thì hay người thử độ cứng của la-giăng bằng cách mài vào vỉa hè kẹ kẹ. Cái này xem thì hay nhưng với xe của các bác thì chắc là khó mà vui được. Thông thường bị lỗi này là do khả năng ước lượng vị trí xe của các bác còn chưa tốt (tất nhiên đi nhiều rồi sẽ tốt), cho nên bác nào chưa quen xe thì chịu khó chỉnh gương xuống trước khi lùi nhé, có chậm tí chút nhưng xe mình nó không đau các bác ạ
Chúc các bác lùi ngon,
Kinh nghiệm của bác làm tiết kiệm tiền bạc của bao người. :)

onggia70

Xe tải
Em cứ phải làm ngay bộ cảm biến và cam lùi cho nó yên tâm ạ.

lady1st

Xe máy
Em có 2 ý kiến thế này:
1. Cụ nào thích kiểu nào thì cứ dùng kiểu ấy đi tranh luận chỉ tổ mệt người. Cụ chủ thớt giờ Edit lại bài viết là không nên.
2. Cụ chủ thớt chắc hay nói "n" thành "l" nhưng khi viết cụ nên lưu ý viết cho đúng: "nối đuôi nhau" chứ không phải "lối đuôi nhau", :D

thanh say

Xe đạp
Đừng nghe lời mấy người xi nhan cho mình mà chưa từng ngồi trên xe bác ạ vì họ không hình dung ra nó phức tạp hơn như trong trí tưởng tượng . em bị 1 phát cọ đít rồi cũng vì tội nghe theo lời mấy chú xi nhan.
Em cũng bị một phát vỡ mít vì chú xi nhan không để ý cái chậu hoa phía sau xe.

lx3079

Xe tăng
Em có 2 ý kiến thế này:
1. Cụ nào thích kiểu nào thì cứ dùng kiểu ấy đi tranh luận chỉ tổ mệt người. Cụ chủ thớt giờ Edit lại bài viết là không nên.
2. Cụ chủ thớt chắc hay nói "n" thành "l" nhưng khi viết cụ nên lưu ý viết cho đúng: "nối đuôi nhau" chứ không phải "lối đuôi nhau", :D
Thớt giao thông mình cứ vừa đọc vừa nuận cũng được mà cụ.

lx3079

Xe tăng
Em cứ phải làm ngay bộ cảm biến và cam lùi cho nó yên tâm ạ.
Cảm biến có khi còn làm mình rối hơn đó cụ à, cứ như mua chó Fox để giữ nhà, mịa nó thấy gián cũng sủa làm mình mất cả ngủ :D. Tập nhiều cảm giác lái quan trọng hơn.