[Lái mới] Hỏi xin kinh nghiệm tự lái từ HCM đi Đà Lạt

VuTungSCM

Xe đạp
Chào CCCM, chúc cả nhà năm mới sức khoẻ, nhiều may mắn,

Tết này em định tự lái xe đi từ HCM đi Đà Lạt (xe CUV, máy 2.0) chở gia đình đi chơi. Em chưa có kinh nghiệm tự lái đi Đà Lạt bao giờ nên các bác có nhiều kinh nghiệm cho em xin hỏi vài câu:

1) Đi đường nào cho an toàn, có nhiều quang cảnh đẹp mắt dọc đường và có chỗ dừng nghỉ thuận tiện cho trẻ con
2) Lượt đi và lượt về nếu đi 2 cung khác nhau thì hay quá
3) Kinh nghiệm lên dốc và đổ dốc Đà Lạt có cần lưu ý gì không ạ?
4) Xe trước khi đi cần kiểm tra/ chuẩn bị những gì, em sẽ mang ra garage gần nhà, nên cũng muốn biết 1 số kiến thức cơ bản để không bị thợ vẽ vời nhiều thứ quá.

Em toàn chạy loanh quanh HCM - Vũng Tàu, HCM - Cần Thơ đường bằng nên đi lên Đà Lạt lần đầu hơi rén. Cả nhà thông cảm và cho xin cao kiến.

Em cảm ơn và chúc CCCM năm mới nhiều thành công và hạnh phúc!

laixecutkit

Xe tải
Gửi cụ thread đầy đủ và có tâm nhất, xong cụ tự quyết định nhé. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn và nhiều kỷ niệm vui!

vscl

Đi bộ
Chào CCCM, chúc cả nhà năm mới sức khoẻ, nhiều may mắn,

Tết này em định tự lái xe đi từ HCM đi Đà Lạt (xe CUV, máy 2.0) chở gia đình đi chơi. Em chưa có kinh nghiệm tự lái đi Đà Lạt bao giờ nên các bác có nhiều kinh nghiệm cho em xin hỏi vài câu:

1) Đi đường nào cho an toàn, có nhiều quang cảnh đẹp mắt dọc đường và có chỗ dừng nghỉ thuận tiện cho trẻ con
2) Lượt đi và lượt về nếu đi 2 cung khác nhau thì hay quá
3) Kinh nghiệm lên dốc và đổ dốc Đà Lạt có cần lưu ý gì không ạ?
4) Xe trước khi đi cần kiểm tra/ chuẩn bị những gì, em sẽ mang ra garage gần nhà, nên cũng muốn biết 1 số kiến thức cơ bản để không bị thợ vẽ vời nhiều thứ quá.

Em toàn chạy loanh quanh HCM - Vũng Tàu, HCM - Cần Thơ đường bằng nên đi lên Đà Lạt lần đầu hơi rén. Cả nhà thông cảm và cho xin cao kiến.

Em cảm ơn và chúc CCCM năm mới nhiều thành công và hạnh phúc!
Đi từ SG, qua cao tốc thì có mấy tuyến: QL20, QL55 (DT720), QL28 và QL28B (các tuyến xa hơn nữa ko nói tới như QL27, DT725, DT766-713). QL20 thì thỏa mãn nhiều điểm dừng chân nhất vì đông đúc, song nhiều đoạn qua khu dân cư chỉ được đi 50km/h nên hơi ức chế, tránh đi tầm trưa và chiều vì giờ đó xe tải, xe rau ĐL đổ về đi rất ẩu. QL28 thì mình chưa đi nhưng đã đi QL55 (đi) và QL28B (về), thì thấy QL55 là ổn nhất, đèo Đa Mi dài nhưng không quá dốc, mặt đường ổn, điểm dừng chân đỉnh đèo rất đẹp, xa hơn 1 chút so với các tuyến kia. Mình cũng là lái mới, cũng mới đi ĐL được 1 lần, lúc chưa đi thì rén chứ đi rồi thì thấy bình thường. Lên, xuống đèo thì phải phán đoán tình huống để đi tốc độ phù hợp, giảm tốc đúng thời điểm để vào cua cho an toàn.
Không rõ xe bạn là cũ hay mới, song nếu hàng ngày vẫn đang chạy ổn định thì chỉ cần kiểm tra lại lốp xe, thắng (quan trọng nhất), nước làm mát, dụng cụ sửa chữa (kích, lốp dự phòng, đồ vá). Ngoài ra cần coi bản đồ trước và trong quá trình đi để có kế hoạch tiếp nhiên liệu trước khi vào đèo, hay chuẩn bị tới các khúc cua cần lưu ý tốc độ.