Liên quan đến xe số tự động

cvn

Xe buýt
Hi các bác! Em có một thắc mắc liên quan đến hộp số tự động muốn hỏi các bác.

Em biết ở nhiều xe số tự động có tính năng khi ta dừng xe, đạp chân phanh thì dù số xe đang để ở nấc D hộp số vẫn sẽ hoạt động ở chế độ số mo N, khi ta nhả chân phanh thì hộp số lại tự động sang số D để xe lăn bánh. Vậy cơ chế hoạt động của hệ thống này như thế nào?
Em cũng biết là với (một số) xe có động cơ V thì không trang bị tính năng trên, ví dụ với Mondeo 2.5 V6. Giải thích của sách HDSD của Ford là với Mondeo 2.0 4 xi lanh thẳng hàng thì mới cần trang bị tính năng kể trên để hạn chế ồn và rung khi dùng xe, còn động cơ V thì không cần. Tuy nhiên em thấy rõ ràng là dù là V6 thì khi dừng nếu về số N thì máy vẫn êm ả hơn, hơn nữa theo suy đoán của em thì cũng tốt hơn cho máy chứ nhỉ (nếu không về N thì máy vẫn kéo trong khi ta phanh rõ ràng sẽ hại máy và tốn xăng các bác nhỉ?)

Các bác giải thích giùm em với nhé!

Primera

Xe tăng
Cái vụ chuyển D-N tự động khi phanh bây giờ em mới biết. Cụ thể là những loại xe nào bác CVN ?

Em cũng đã lái 1 vài xe số tự động và em cũng đã lái 1 em Mondeo giống của bác rồi, em không nghĩ là hộp số tự động có cơ chế khi dừng chuyển sang N và khi nhả chân phanh thì tự động chuyển sang D. Em thấy hầu như xe số tự động nào cũng vậy khi dừng đèn đỏ, nhả chân ga đạp phanh thì cảm giác máy cũng ghì lại, nhả về N thì sẽ thấy thoát máy hơn.

Em nghĩ là không đúng bác Noza ạ , khi bác đạp phanh và xe dừng lại thì động cơ được ngắt khỏi hệ thống truyền lực nhờ có biến mô thủy lực tương tự như bác đạp côn vậy.
Em mượn tạm bác râu bạc cái hình minh họa

Các bác xem lại bài dịch về hộp số tự động của bác râu bạc sẽ rõ hơn
http://210.245.87.36:8080/showthread.php?t=423

cvn

Xe buýt
Primera nói:
Cái vụ chuyển D-N tự động khi phanh bây giờ em mới biết. Cụ thể là những loại xe nào bác CVN ?
Em biết ít nhất có Mondeo 2.0 được trang bị tính năng đó bác. Giải thích của Ford là để giảm ồn và rung động cơ khi dừng xe (mà vẫn để số D). Động cơ chữ V thì đương nhiên là ít rung hơn động cơ thẳng hàng, nhưng chẳng có lẽ đó lại là lý do để ko trang bị tính năng (theo em là hữu dụng) đó cho nó???

318 29Y

Xe tải
em chưa thấy xe AT nào khi dừng xe,đạp hết phanh mà trên bảng đồng hồ hiển thị thấy đang D mà nhảy sang N cả,hôm nào em phải tìm chú Mông đau 2.0 test xem sao.Cái cơ cấu khi hộp số ở nấc D đạp phanh->xe dừng lại rồi nhả phanh->xe tự bon đi này thì xe AT nào cũng có mà..

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Các bác đi AT 2 côn (bán tự động) có bị:
- Đang dừng ngang dốc bằng N và phanh chân. Rồi vào D, thả phanh chân ra thấy xe trôi ngược khoảng 10-20cm rồi mới ghì máy?

Primera

Xe tăng
Bác CVN có máy ảnh đẹp chụp cái đoạn trong sách nói về chuyển số D-N cho anh em xem với. Em thấy cái chuyển số này cũng hay đấy.

cvn

Xe buýt
318 29Y nói:
em chưa thấy xe AT nào khi dừng xe,đạp hết phanh mà trên bảng đồng hồ hiển thị thấy đang D mà nhảy sang N cả,hôm nào em phải tìm chú Mông đau 2.0 test xem sao.Cái cơ cấu khi hộp số ở nấc D đạp phanh->xe dừng lại rồi nhả phanh->xe tự bon đi này thì xe AT nào cũng có mà..
Đồng hồ không nảy sang N, cần số cũng không tự động chuyển sang vị trí N bác ạ. Chỉ có cơ cấu truyền động nó tự động ngắt thế nào đó thôi.

Em đi xe Mondeo 2.5 của ông bạn ở SGN, khi dừng mà để số D và phanh, thì máy nó cứ gầm gừ như ngựa bị ghìm cương ý. Liệu có phải do đẻ galangti to quá không các bác nhỉ? :^)

Em cũng đã đi nhiều xe số tự động nhưng chưa thấy có xe nào như bác cvn nói, kể cả Mec hay BMW đều thấy khi phanh để dừng thấy xe bị gì hơn hẳn nếu ta chuyển N rồi mới bắt đầu phanh.
Khi đang dừng ở D thì chỉ cần nới nhẹ chân phanh là thấy xe nhích ngay chứng tỏ ko có cái cơ chế chuyển như bác nói ... chưa đi Mon 2.0 nên ko biết có bác nào đang đi Mon 2.0 test thử xem sao .

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Mondeo 2.0 cũng vậy nốt, làm gì có cái cơ chế đó, nếu có thì khi nhả phanh nó phải trễ một lúc rồi mới đi, em vừa ra bãi thử mondeo 2.0 thấy nó vẫn ghì máy như bình thuờng, bác cvn có cần test không

cvn

Xe buýt
Em vừa đọc lại cái Hướng dẫn Sử dụng mới thấy nó viết lủng củng quá. Sai chính tả tùm lum nên khéo sai cả dấu chấm phảy. Cái đoạn sau đây làm em nghĩ đến cái tính năng trên. Bác nào ở Ford hỏi giùm em cái! Hoặc bác nào có cái link để down user manual bằng tiếng Anh cho Mondeo thì càng tốt.

Em thì hiểu đoạn văn trên thế này:
"Để tăng tính tiện nghi, khi đỗ xe mà số để ở vị trí D + đạp phanh chân thì động cơ sẽ chạy ở chế độ không tải nhằm giảm thiểu tiếng ồn và độ rung của động cơ"

Chỉnh sửa cuối:

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Bác hiểu sai rùi ý nó là:
Hệ thống điều khiển k0 tải để: giảm rung, ồn khi xe đỗ với động cơ không tải, số D, phanh chân sát ván.
Bác chụp cái trang tiếng anh lên í ạ, dễ hiểu hơn nó dịch không thoát ý.

shumi nói:
Bác hiểu sai rùi ý nó là:
Hệ thống điều khiển k0 tải để: giảm rung, ồn khi xe đỗ với động cơ không tải, số D, phanh chân sát ván.
Bác chụp cái trang tiếng anh lên í ạ, dễ hiểu hơn nó dịch không thoát ý.
Ko tải ở đây được hiểu là chạy cầm chừng "Ga-răng-ty" Thôi bác ơi ... Làm gì có xe nào có cái hệ thống tự ngắt chuyền lực khi đạp phanh ...

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
NAKIO nói:
Ko tải ở đây được hiểu là chạy cầm chừng "Ga-răng-ty" Thôi bác ơi ... Làm gì có xe nào có cái hệ thống tự ngắt chuyền lực khi đạp phanh ...
xe @ của bác có đấy :)

Primera

Xe tăng
à em hiểu rội
Khi dừng đèn đỏ, vẫn để D, đạp phanh, thì nó tự động ngắt hết phụ tải (điều hòa) để cho máy nổ ở chế độ cầm chừng. Khi đó xe êm hơn (vì không bị rồ ga giựt lên giựt xuống do chạy điều hòa).
Nếu đỗ hơi lâu mà vẫn muốn chạy điều hòa thì chuyển số sang N hoặc P nhé.
mới lại Duratorq 2.0 TDCi là máy diessel ??? Thế thì cái chế độ không tải này chỉ có ở xe Mondeo máy diesel thôi !!!

Chỉnh sửa cuối:

318 29Y

Xe tải
bác ui có lẽ TDCi có lẽ ko phải là máy dầu như kiểu Musso TD đâu bác ạ,em nghĩ là nó chỉ là kí hiệu của động cơ xăng 2.0 thôi.
Mà em thấy đỗ đèn đỏ đạp phanh mà ngắt luôn tải điều hòa có lẽ ko ổn lắm,gặp cái đèn đỏ như ở Daewoo mà vào hôm nào 39 độ thì mát phải biết.