[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

Sao đã gần 50 rồi mà cc lại dũng cảm chủ động thất nghiệp thế. Nhà em từng bị sếp nó đì, thậm chí nó chơi bài gọi điện từ nước ngoài sang báo nó buộc phải cut nhà em, board of management quyết thế, nó không biết làm sao, friendly speaking là mày nên đi tìm việc khác. Em cứ kệ xem sao, 1 tháng sau nó gọi hỏi tình hình new job của mày thế nào rồi, em bảo chưa kiếm được, nó bảo time không còn nhiều mày nên chủ động xin nghỉ đi, em bảo cty có good package tao nghỉ ngay, nó hỏi good pavkage là bn, em bảo tầm 3-5 năm lương là ok. Việc đấy chìm trong khoảng 2 tháng thì bất thình lình nó mới là người bị cho nghỉ, và chả có board of management nào cut nhà em cả. Vượt qua áp lực thì hết mưa trời lại sáng.
Sếp người nước nào mà bẩn bựa thế cụ. Mưu hèn kế bẩn.

vunt6996

Xe máy
Đi làm Mô giới thổ cư, người cao tuổi nhìn có sự ut tín hơn

holland

Xe tăng
Tức là khi có quyết định nghỉ việc là ra luôn phường mua ngay BHYT à cụ. Đóng luôn thì bao lâu là có thẻ ạ? Đóng nối tự nguyện luôn BHXH thì mức thấp nhất 1 tháng cả BHYT, BHXH là nhiêu tiền cụ nhỉ!
BHYT ra phường hoặc quận mua là có ngay.
Còn vụ đóng BHXH tự nguyện hoặc gửi nhờ cty khác thì các cụ lưu ý: nếu các cụ đã đủ 20 năm đóng BHXH và có mức lương bình quân trước đó cao thì chớ dại mà đóng tiếp ở mức thấp vì sau đó lương hưu sẽ tính dựa vào lương bình quân, mức lương này sẽ bị kéo xuống do những năm đóng thấp. Các cụ được thêm tí % lương do đóng dài nhưng mức lương lại thấp hơn do bình quân thấp, thêm nữa tốn tiền tự đóng thì không bõ. Thay vì tự đóng thêm (nếu đã đủ 20 năm đóng trước) thì các cụ giữ nguyên sổ và tự bỏ lọ số tiền định đóng thêm còn hơn.

cucnguyen2186

Xì hơi lốp
Về khoản BHYT, em phải nói thẳng là dân số thủ đô đang quá tải và quá đông vì di dân cơ học và hệ thống y tế phía dưới phải gánh quá nhiều. Nếu các cụ thử thực sự đăng ký một lần và đi khám một lần sẽ thấy nó như thế nào. Em làm về chiến lược kinh tế, điều đó phản ánh một sự thực, đó là gì? Đó là các tỉnh làm kinh tế, giáo dục, v.v tất cả vô cùng kém nên dân cư phải đổ về thủ đô kiếm sống, nói thẳng ra là di dân cơ học. Giải quyết vấn đề này khá khó khăn.

BMW R60

Xe tăng
BHYT ra phường hoặc quận mua là có ngay.
Còn vụ đóng BHXH tự nguyện hoặc gửi nhờ cty khác thì các cụ lưu ý: nếu các cụ đã đủ 20 năm đóng BHXH và có mức lương bình quân trước đó cao thì chớ dại mà đóng tiếp ở mức thấp vì sau đó lương hưu sẽ tính dựa vào lương bình quân, mức lương này sẽ bị kéo xuống do những năm đóng thấp. Các cụ được thêm tí % lương do đóng dài nhưng mức lương lại thấp hơn do bình quân thấp, thêm nữa tốn tiền tự đóng thì không bõ. Thay vì tự đóng thêm (nếu đã đủ 20 năm đóng trước) thì các cụ giữ nguyên sổ và tự bỏ lọ số tiền định đóng thêm còn hơn.
Cảm ơn cụ! Khí có quyết định nghỉ việc thì em sẽ ra phường mua luôn BHYT. Sợ sau khi nghỉ, không may mình có ốm đau mà ko có BHYT là chết dở.
Còn BHXH thì em đóng được 17 năm rồi. Tính cố đóng nối tự nguyện sau về quê còn đi họp tổ hưu.
Theo cụ thì có nên đóng nối luôn ko hay chờ xem có đi làm ở đâu nữa thì đóng. Hoặc sau đóng 1 phát 3 năm thiếu cho đủ 20 năm rồi chờ hưu!

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Sao đã gần 50 rồi mà cc lại dũng cảm chủ động thất nghiệp thế. Nhà em từng bị sếp nó đì, thậm chí nó chơi bài gọi điện từ nước ngoài sang báo nó buộc phải cut nhà em, board of management quyết thế, nó không biết làm sao, friendly speaking là mày nên đi tìm việc khác. Em cứ kệ xem sao, 1 tháng sau nó gọi hỏi tình hình new job của mày thế nào rồi, em bảo chưa kiếm được, nó bảo time không còn nhiều mày nên chủ động xin nghỉ đi, em bảo cty có good package tao nghỉ ngay, nó hỏi good pavkage là bn, em bảo tầm 3-5 năm lương là ok. Việc đấy chìm trong khoảng 2 tháng thì bất thình lình nó mới là người bị cho nghỉ, và chả có board of management nào cut nhà em cả. Vượt qua áp lực thì hết mưa trời lại sáng.
Oh thế này thì đúng là cái trang FB raven nhật ký chắc là đúng thật

holland

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Khí có quyết định nghỉ việc thì em sẽ ra phường mua luôn BHYT. Sợ sau khi nghỉ, không may mình có ốm đau mà ko có BHYT là chết dở.
Còn BHXH thì em đóng được 17 năm rồi. Tính cố đóng nối tự nguyện sau về quê còn đi họp tổ hưu.
Theo cụ thì có nên đóng nối luôn ko hay chờ xem có đi làm ở đâu nữa thì đóng. Hoặc sau đóng 1 phát 3 năm thiếu cho đủ 20 năm rồi chờ hưu!
Cụ chờ đi, nếu không đi làm ở đâu nữa thì trước khi hưu đóng 1 phát 3 năm luôn.
BHYT nhiều khi mua ở phường rất rách việc vì cán bộ lởm, ra mua ở BHXH quận hoặc sắp tới đóng online được.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đóng tự nguyên là đóng BHYT và BHXH chứ các cụ nhỉ?
Cụ phải xem cụ đang đóng mức bao nhiêu ở cơ quan cũ. Chọn mức thấp quá sau chia lương hưu kéo tụt, nếu còn 5_7 năm là đủ thì cụ chọn mức đóng bằng ý.

Xechaybangcom

Xe điện
Chờ đi, đến khi gần 6 chục mà ko thêm đc job nào thì mình mới đóng 1 cục.

phuongmit

Xe cút kít
Với dữ liệu này thì cụ chỉ nên đóng đủ 20 năm để nhận lương hưu tối thiểu sau này. Con số e k biết là bao nhiêu vì phụ thuộc vào số tiền cụ đã đóng 17 năm theo mức lương. Bổ sung thêm vào hưu sau này thì nếu tiếp tục đi làm, mỗi tháng cụ tự trả hưu cho mình = cách bỏ ra 1 số tiền nhất định ném vào bank. Cách này nghe tiền hàng tháng thì nhẹ nhưng nếu bản lĩnh và tự giác thì 20 năm nữa sẽ có 1 khoản tạm ổn (bỏ qua yếu tố trượt giá, mất giá của đồng tiền). Nhưng số người e gặp đút lợn thành công trong thời gian dài như này là k nhiều

wiv

Xe máy
Cụ cứ đóng tháng 1 lần cũng đc. Làm ở chỗ khác thì lại dừng đóng ở phường, theo công ty mới để đỡ bị đứt đoạn

Với dữ liệu này thì cụ chỉ nên đóng đủ 20 năm để nhận lương hưu tối thiểu sau này. Con số e k biết là bao nhiêu vì phụ thuộc vào số tiền cụ đã đóng 17 năm theo mức lương. Bổ sung thêm vào hưu sau này thì nếu tiếp tục đi làm, mỗi tháng cụ tự trả hưu cho mình = cách bỏ ra 1 số tiền nhất định ném vào bank. Cách này nghe tiền hàng tháng thì nhẹ nhưng nếu bản lĩnh và tự giác thì 20 năm nữa sẽ có 1 khoản tạm ổn (bỏ qua yếu tố trượt giá, mất giá của đồng tiền). Nhưng số người e gặp đút lợn thành công trong thời gian dài như này là k nhiều
Chuẩn.
Mỗi tháng đút bank 5 củ, lãi nhập vốn. Sau 10 năm lấy ra chắc đủ sinh hoạt 1 tháng.

babeo

Xe điện
nếu đến 4x mới tính thì e đã muộn cụ ạ! Tốt nhất là phải tập đầu tư cái gì đấy càng sớm càng tốt chứ đừng dựa tất vào lương.

cakiem8x

Xe buýt
Em thấy XH hiện đại hơn thì người lao động sẽ càng trẻ ra do đó người nhiều tuổi sẽ càng ít cơ hội đi. Doanh nghiệp thì họ cũng thích người trẻ để dễ bảo cũng như đào tạo theo hướng đi của mình. Bài toán ngày càng khó à. Thêm 10-15 năm nữa thế hệ 8x sẽ vào lứa này rất nhiều.

KhyeuVS

Xe tải
Em 4 sọi, bắt đầu status với 50 gà và vườn rau.
Hi vọng 50t sẽ thành công Tự cung tự cấp

Chỉnh sửa cuối: