LOW-TECH: Giải pháp giải nhiệt cho xe

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này nắng nóng dữ nên mỗi lần lên xe là nóng kinh hoàng. Nhiệt kế toàn báo 40 độ. Em thì hay làm dư lày:

1. Hạ cửa sổ bên lái và bên phụ rồi bật quạt gió 1 lúc. Sau đó mới bật điều hòa

2. Phun nước cho kính lái, đi đường thi thoảng lại... phun

Cách 1 thì em thấy nhiều người hay làm nên em làm theo. Cách 2 thì em nghĩ là có thể giải nhiệt tốt, ít nhất ở phần khoang lái. Chả biết em nghĩ thế có đúng không? Chỉ thấy tốn nước.

Các cụ thấy thế nào?

firerider

Xe hơi
Nếu xe cụ có lắp vè che mưa thì có thể thêm cách là cụ dừng xe thì hé kính xuống 1 tí, đủ để không khí lưu thông đưa nhiệt bớt ra ngoài xe, nhưng không đủ để thỏ tay hay thò cái gì vào nghịch vợ hai. E thấy cách này rất hiệu quả, chứ cứ đóng kín kính thì mùa hè nhiều khi e không lên xe ngồi ngay được, toàn phải mở kính đứng ngoài chờ xe nó nguội.

trienchieu12

Xe tăng
Có cách hiệu quả là khi chuẩn bị vào xe, cụ hạ hết kính trc bên phụ rồi đóng mở cửa bên lái 4,5 lần sẽ giúp đẩy bớt khí nóng tích tụ bên trong, giảm đc 5-7 độ gì đó.
Một can thiệp máy móc khác là cụ lắp bộ khởi động từ xa, bật chạy máy trc tầm 10( có mở điều hòa) chú ý là trc đó nên hé chút kính.
Một cách nữa hơi mất time tí là cụ mua tấm cách nhiệt cách tường cắt vừa khít các mặt kính để che nắng thì đảm bảo bên trong chỉ hơi âm ấm nếu ko để xe ngoài nắng quá lâu.