Mặc comple tưởng chừng đơn giản nhưng cần có sự tinh tế !

ZigZag

Xe tải
Đẹp hay không là do quan niệm của người VN, đâu cần phải giống tây 100% vì dáng người của nó có giống mình đâu?

sv_ngheo

Xe điện
Đẹp hay không là do quan niệm của người VN, đâu cần phải giống tây 100% vì dáng người của nó có giống mình đâu?
Thế thì bác thử chơi quần âu với giày thể thao nhé, hoặc mặc underwear hẳn ra ngoài cùng thử một lần xem sao.

Dáng người thì liên quan gì đến chuyện ăn mặc, chỉ là những nguyên tắc tối thiểu trong ăn mặc, bác nào thích thì cứ mặc theo ý thích cho lành :77::77::77:

camap.vn

Xe đạp
bài viết rất hay và bổ ích :6::6::6:

DREAM II

Xe máy
Các bác vui thật. Mặc gì thì phải phụ thuộc vào hoàn cảnh chứ. Bác đi dự chiêu đãi, ngoại giao, hòa nhạc tại nhà hát lớn ..thì đương nhiên là phỉa comple đầy đủ rồi, đi chơi, đi làm bình thường thì mới quần jean chứ . Tất nhiện Vịt ta thì quá sáng tạo rồi, đến mấy chú xe ôm còn comple cơ mà. Còn tất nhiên đã comple thì phải cravat đi kèm rồi vì không co nó thì giá trị của bộ comple bị giảm rõ rệt. Tất nhiên là theo em thì comple đúng là 1 bộ quần áo hơi lãng phí nếu so với các loại khác vì 1 bộ comple đẹp, may mất độ 4 củ mà chỉ mặc vài lần/năm, còn toàn là treo thôi, đã thế lại còn phải lo giữ chứ, nhưng không có nó thì cũng không được. Chán thật

Winstorm07

Xe container
Em nhặt trên anh Gúc một số hình để các bác tham khảo, nói chung cái vụ thắt cổ này thì cũng phải làm thường xuyên thì mới nhớ được kô thì cũng dễ quên lắm :P:P:P

Cơ mà nhìn hình này em cũng thấy phức tạp, cách em thắt cổ đơn giản hơn và có vẻ dễ nhớ hơn, nhưng mà chả biết vẽ thế nào để các bác hiểu :))

Các bác muốn xem cụ tỷ thì vào link này vậy

http://www.vatgia.com/home/detail.php?module=news&iCat=1410&iNew=1223

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
(b)cảm cụ chủ thớt!em đang chuẩn bị đóng củ comple!hichic bổ ích ghê!nhưng về cơ bản em cũng được gấu cụ nhà em chỉ giáo sơ sơ!Bác thì chi tiết hơn(b)

tdhien

Xe buýt
hungapu viết

10 điều cấm kỵ khi mặc áo comple

- Thắt lưng cũng phải cùng với màu quần . Chứ quần đen mà đeo thắt lưng LV nâu vào thì người ta cười cho thối mũi .

Em không tán thành ý kiến này. Theo tiêu chuẩn thì thắt lưng phải cùng mầu với giầy cơ bác ạ. Không tin bác cứ mặc quần đen, đi giầy nâu chỉ cần Clarks thôi + thắt lưng LV nâu cùng tone cho em, Tây nó chỉ liếc mắt là biết bác sành.

pác nói quá chuẩn luôn, mặc như thế thì là đàn anh của quần vest, giầy đen, thắt lưng cùng màu quần.
Pác chủ thớt thử hình dung nếu theo lời pác, mặc quần vest màu tối, thắt lưng và tất cùng màu quần, nhưng đôi giầy màu nâu thì sẽ như thế nào? :)).
Nhưng những thông tin của pác chủ thớt rất hữu ích, em xin góp ý thêm là mùa đông khi mặc áo len ở bên trong thì nhất thiết phải mặc loại cổ tim (loại cổ để lộ áo sơ mi ra ngoài), tránh mặc loại cổ tròn (mặc dù đúng tiêu chuẩn thì ko bao giờ mặc áo len trong vest cả, nhưng VN mình biến tấu theo phong cách riêng nên em mạn phép góp thêm ý kiến này).

datinh

Xe container
Iem ghét com- lê...:21::21::21: (đôi khi vẫn phải đóng )

DH_Altis07

Xe tải
Em thì vẫn thích quần bò áo sơ mi kiểu trẻ trung thui. Lúc nào hội nghị họp hành thì mặc đồ âu thui. Em thì chẳng bao h đi tất trắng trừ khi mặc đồ thể thao, giầy thể thao trắng mới dùng. Nhưng nói chung em không thích tất trắng. Các Bác hỏi chỗ may Comple em mới nhớ ra, năm ngoái Bố em sang Hàn Quốc, mua cho em Bộ comple của hãng mỹ( tính ra hết hơn 800 USD) nhưng đến h vẫn nguyên tem, nguyên nhãn mác vì bộ đấy dành cho Bác nào phải cao to tầm 1.8m, mà em có hơn 1.7m. hic Có Bác nào có nhã ý thì em nhượng lại với giá hết sức phải chăng.(sdt của em:01688.061.160). em chẳng phải buôn bán j đâu, tại em thấy Bộ comple đấy đẹp mà mình chẳng mặc để đấy cũng phí, nhỡ có Bác nào cần, nên mới phải rao vặt hỗn thế, nếu có vi phạm quy định của diễn đàn thì admin, chủ thớt và các Bác cảm thông cho thằng em, ném đá nhẹ tay các Bác nhé.

Lada1207

Xe tăng
Bác nói con trai Vn k bít mặc comple như thía nào . Nhưng em còn thấy con gái Vn k biết thắt calavat như thía nào nữa cơ .....:):):)
Rất nhiều người ko biết thắt Càvạt Bác ạ E cũng chỉ biết thắt đơn giản thôi, nhìn khoai Tây thắt ngay trên cổ áo, ngưỡng mộ thật

vovan3455

Xe tăng
10 điều cấm kỵ khi mặc áo comple

- Quần ngắn, chiều dài tiêu chuẩn của quần phải đủ che giày da.

- Tránh bỏ áo sơ mi ngoài quần.

- Tránh mặc cổ áo sơ mi quá rộng, cổ áo lộ ra khe hở.

- Tránh đeo cà vạt có màu sắc sặc sỡ.

- Tránh đeo cà vạt quá ngắn, thông thường chiều dài của cà vạt chuẩn là mũi cà vạt chạm khuy thắt lưng da.

- Tránh đeo cà vạt khi chưa cài cúc áo sơ mi.

- Tránh may tay áo comple quá dài, khi may nên may chiều dài của áo comple ngắn hơn so với tay áo sơ mi 1cm là thích hợp nhất.

- Tránh túi quần và phần áo trên của áo comple bị lùng bùng, không phẳng.

- Tránh mặc áo comple đi với giày thể thao.

- Tránh kết hợp màu giày da và giày màu sắc không hài hoà.

Em xin bổ xung :
- Đi tất cùng với màu quần .
- Thắt lưng cũng phải cùng với màu quần . Chứ quần đen mà đeo thắt lưng LV nâu vào thì người ta cười cho thối mũi .
- 1 số bác cầu kì hơn thì dùng cả khuy măng séc cài cúc tay áo sơ mi cũng rất sang trọng.
nguồn : lanhdao.net
Cái mục đỏ trên, em thấy đối với phụ nữ thì lại OK
Em bổ xung thêm là phải tháo mác ở cánh tay áo đối với các bộ comple may sẵn (nhiều bác mua đồ xịn, muốn chứng minh cho mọi người biết mình mặc đồ xịn nên ứ tháo cái mác này khi mặc)

xebuyt

Xe tăng
Tiện mồm hỏi luôn, các bác biết mua giầy clark kiểu bệt bệt (hình như gọi là giày moka) ở đâu ạ?

bonbanhloiruong

Xe tăng
Bình thường em thích jeans, pullover và đi giày thể thao nhưng ở cơ quan chỉ cho phép T7 mới được thoải mái như vậy. Vụ complete thì thỉnh thoảng vẫn phải dùng để tiếp khách và... đi với bạn Gấu (Gấu nhà em thích em mặc complete mới đau chứ).
Em cũng xin đóng góp với cùng bác chủ thớt:

Em ví dụ 1 lỗi nhỏ nhất đấy là : đi tất ko trùng màu quần ( comple đen đi tất trắng chẳng hạn) ->
Nguyên tắc chung là như thế nhưng để kiếm tất trùng màu quần (em luôn mặc quần-áo cùng màu) nhiều khi khó lắm bác ơi, chân em toàn mồ hôi, phải dùng tất cotton mà nó chỉ có màu đen và trắng, thỉnh thoảng có đôi ghi. Vậy với bộ complete màu xanh đen hay xám tro thì dùng tất màu gì? Chẳng lẽ không có tất màu đấy thì không sắm cả bộ complte?

Trong các buổi giao tiếp gặp gỡ bình thường, hoặc đi làm và tham gia những buổi hội nghị thường niên, có thể mặc các bộ comple mầu nhạt hơn một chút. Còn nếu bạn chỉ mặc đi chơi, đi mua đồ, khi đó có thể kết hợp với quần khác màu và khác chất liệu.

Khi mặc áo comple phải thắt kèm cà vạt. -> Chỉ khi nào trịnh trọng em mới đeo cà vạt (mấy thằng đối tác Âu của em cũng thế, ngồi họp thì nghiêm trang nhưng họp xong tháo luôn cà vạt, nhất là những hôm trời nóng)
Áo comple có hai hàng khuy thường sẽ cài tất cả các cúc áo. Áo comple có một hàng khuy nếu là comple hai cúc thì chỉ cài cúc áo trên, nếu là comple có ba cúc thì chỉ cài cúc áo giữa. Trong một số trường hợp nếu bạn tham gia một cuộc gặp gỡ không chính thức, có thể không cần cài khuy áo comple. -> Em tuyền cài tất (mà em chỉ mặc loại 1 hàng khuy, 2 hàng trông "dừ" lắm, mặt em "dừ" sẵn rồi). Em để ý nếu bác nào bụng to quá thì không nên cài hết khuy.

Khi mặc áo comple bắt buộc phải cài khuy tay áo sơ mi. -> Cái này hiển nhiên bác ơi. Bình thường nếu bác mặc sơ mi không để dài tay đã phải cài khuy rồi.

Trong các buổi lễ trang trọng thì màu của áo sơ mi mặc trong nên chọn mầu trắng là thích hợp nhất. -> Cái này còn tùy bác ạ. Nếu đám tang (cũng trang trọng đấy chứ) thì kiếm cái sơ mi đen có lẽ hợp hơn !!!

Một điểm nữa cần chú ý là khi chọn áo sơ mi mặc trong phải chọn màu sắc nhạt hơn so với áo comple mặc bên ngoài, màu sắc của chiếc cà vạt phải đậm hơn một chút. -> Cái này cũng lại tùy bác ạ. Nếu bác mặc complete trắng thì sao? Theo em nó còn tùy gu thẩm mỹ của từng người, miễn sao lịch sự là được.

Cà vạt được coi là linh hồn của bộ comple. Khi tham gia các buổi lễ trang trọng, khi mặc comple nên thắt cà vạt. Chiều dài của chiếc cà vạt được thắt nên để mũi cà vạt chạm vào nút dây thắt lưng da là hợp lý nhất. Nếu như mặc áo gi lê hoặc mặc áo len thì nên nhét cà vạt vào phía bên trong áo len hoặc áo gi lê. Kẹp cà vạt tốt nhất nên kẹp ở vị trí giữa của cúc áo thứ tư và thứ năm của áo sơ mi. -> Em thấy sư phụ em (làm trong ngành ngoại giao) nói kẹp cà vạt phải ngang túi áo sơ mi và em tuyền làm theo như thế.

Giày đi kèm theo áo nên có màu sẫm hơn so với màu vải áo, khi kết hợp màu sắc nên tạo ra sự hài hoà cho toàn bộ trang phục. -> Em chỉ đồng ý với ý sau, bác mặc complete đen thì lấy đâu ra giày màu sẫm hơn được!!!

Em xin bổ xung :
- Đi tất cùng với màu quần . -> Em nói trên rồi
- Thắt lưng cũng phải cùng với màu quần . Chứ quần đen mà đeo thắt lưng LV nâu vào thì người ta cười cho thối mũi . -> Quần đen chỉ đeo thắt lưng đen. Quần các màu khác thì tùy vì thắt lưng cũng chỉ có nâu và đen (có thể thêm trắng nhưng em không xài) trong khi complete lại nhiều màu hơn.
- 1 số bác cầu kì hơn thì dùng cả khuy măng séc cài cúc tay áo sơ mi cũng rất sang trọng. -> Phải xem sơ mi của bác có chỗ đeo măng séc không đã :21: Em bổ sung thêm, nếu đeo măng séc thì măng séc phải đồng bộ với kẹp cà vạt.
nguồn : lanhdao.net
Mong các bác bổ sung thêm

bonbanhloiruong

Xe tăng
Cái mục đỏ trên, em thấy đối với phụ nữ thì lại OK
Em bổ xung thêm là phải tháo mác ở cánh tay áo đối với các bộ comple may sẵn (nhiều bác mua đồ xịn, muốn chứng minh cho mọi người biết mình mặc đồ xịn nên ứ tháo cái mác này khi mặc)
Hichic, cái này em hoàn toàn ủng hộ bác !!!!

kreative

Xe máy
Em là em thích nhất kiểu ăn mặc như này!!!(l)
Phong trần, mandy mà đầy chất nghệ!!!:41:
ý bác này là trên mặc complete, dứoi mặc quần bò và đi giầy thể thào chứ gì :P
thế thì manly phải biết :21:

Anthq

Xe tăng
ý bác này là trên mặc complete, dứoi mặc quần bò và đi giầy thể thào chứ gì :P
thế thì manly phải biết :21:
Tụi Mỹ, Úc nhiều chú mặc như vậy và tụi nó coi đó là casual wear đó bác :P:P:P
Mặc sơ mi + cà vạt + jean + giày thể thao là thường ngày mà. Đi họp nó thêm cái vest, mà nhiều thằng chơi luôn cái áo com lê luôn

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cái vụ tất trắng giày đen thì em vi phạm thường xuyên cụ ạ.:P:P Em có thể đi giày quanh năm nên thường đi tất trắng, để còn thấy bửn mà giặt. Chứ đi tất đen thì có khi cả tháng mới phải giặt 2 đôi tất.:21::21::21:
Bác theo thời trang của bọn Hàn xẻng rồi. Triều tiên nó sắp cho quả bom nguyên tử đấy, bác về thay tất đê:))

dauroi

Xe tăng
Hay thật đấy, comple thông thường khi may phải đo rất kỹ, quần thì không qua quan trọng nhưng áo thì hơi cầu kỳ, thợ may thông thường đều phải lược thành áo đã, để khách mặc thử xong rồi mới may chính thức. Comple may công nghiệp thì cứ phang theo số đo chung, còn hàng thùng thì đúng là nếu do khoai tây may, do họ có nhiều kinh nghiệm nên thường đẹp hơn nhưng các số đo của tây lại khác ta nhiều nên thường các shop phải chỉnh sửa. Em thì cho rằng đã mặc comple là phải dùng trong các trường hợp nghi lễ, vì vậy comple là 1 bộ quần áo cần có trong tủ, mặc dù có khi 2 .. 3 năm mới mặc 1 lần.
Do đặc thù nghề nghiệp nên cứ mùa rét là thường xuyên đi làm phải mặc comple. Cá nhân em thấy comple thì đẹp hay kg phần lớn do số đo và cái làm cho nó chuẩn nhất là phải vừa vặn với người. Kể cả xịn đến đâu mà kg đúng số đo đều làm mất giá trị của bộ comple. Em ủng hộ việc may đo comple, Nhưng mà may comple có nhiều dáng và kg phải hàng nào may comple cho người này đẹp thì may cho người kia cũng đẹp.
Còn về các phụ kiện đi kèm đặc biệt là cài măng set thì nó buộc nó phải xịn và cái này có thể mua ở sân bay nếu là ở nước ngoài, ở VN có thể mua ở PRADA, VINCOM, .......của nhiều hãng nhưng giao động một bộ gồm cài măng set, kẹp cavat khoảng 2.2M. Nếu thêm thắt lừng cho đồng bộ sẽ mất thêm khaongr 3M.
Em bận tối sẽ bổ xung thêm. vì phụ kiện đi cùng nó hơi bị nhiều luôn
kính các bác em sẽ bổ sung sau.

lenamhung83

Xe tăng
Bài hay và bổ ích. Vì thế mà nhiều người ngại mặc comple, tôi thì cả năm chỉ mặc 1 lần vào ngày 1 tết đến nhà vợ thôi:21:

dauroi

Xe tăng
Đã nói đến mặc comple là nói đến sự chỉnh chu. Có thể nói đến từ những chi tiết nhỏ nhất, Comple thì có thể người nhiều người ít nhwung hai mầu cơ bản cần phải có là xanh đen và mầu lông chuột luôn là những mầu theo tôi là mặc lcus nào cũng được.
Phong cánh mặc comple thì nhiều cụ đã nói trên rồi nên tôi kg nhắc lại chỉ chỉ bổ xung những cái theo tôi cần thôi
do comple ở VN mặc vào mùa đông và dặc thù là ít giặt => hay có mùi nếu để lâu hoặc trời nồm. Nên dùng nước hoa mùi gỗ nhẹ xịt phía trong vừ làm mất mùi ẩm cũng như tạo sự thanh nahx nhất định.
Về giầy nên dùng các loại giầy có mũi dài còn *** giầy thì tùy theo thời trang nhưng kg nên dùng giầy có bản mũi quá dầy. Đế giầy nên bằng gia ép và nếu cụ nào kiếm đựoc một đôi có đóng cá đồng dưới đế thì càng tốt. (Một nguyên tắc bất thành văn của giới ngoại giao là khi giầy bước đi buộc phải phát lên tiếng động. Tiếng đó càng đanh, to càng tốt, cái này có hẳn lịch sử tại sao nhé.)
về tay áo sơmi cài măng set lật khi mặc với comple cần phải đủ độ dài để hở măng sét ra. Măng sét không nên là loài một mầu và nên có mầu vành và mầu trong khác nhau.
Lấy tông mầu áo để cài mwng sét có phía ngoài cùng gam mầu.
Không bao giwof đựoc để lộ hoàn toàn đông hồ đeo tay ra ngoài và cũng kg để che mất toàn bộ, chỉ nên để hở khoảng 1/5 đồng hồ ra ngoài tay áo.
còn một số thứ nữa nhưng em mỏi quá rồi sẽ hầu các cụ sau