Mặc comple tưởng chừng đơn giản nhưng cần có sự tinh tế !

Latte

Xe tăng
\\
Còn về các phụ kiện đi kèm đặc biệt là cài măng set thì nó buộc nó phải xịn và cái này có thể mua ở sân bay nếu là ở nước ngoài, ở VN có thể mua ở PRADA, VINCOM, .......của nhiều hãng nhưng giao động một bộ gồm cài măng set, kẹp cavat khoảng 2.2M. Nếu thêm thắt lừng cho đồng bộ sẽ mất thêm khaongr 3M.
Em bận tối sẽ bổ xung thêm. vì phụ kiện đi cùng nó hơi bị nhiều luôn
kính các bác em sẽ bổ sung sau.
Em cũng đang thích mê mẩn một bộ cua Mont Blanc , bằng da cá mập nhưng mà đắt quá nên đành chịu.

Google

Xe tăng
Ngày trước em cũng hay tất trắng quần đen ... về sau nhìn lại trông buồn cười thật.
Tất cùng tông với giầy và quần trông sang hơn nhiều

Vụ ca-vat lòe loẹt em nghĩ là nhầm, nếu họp hành nghiêm túc thì chơi cùng tông, một màu nhưng nếu ko quan trọng lắm thì chơi ca-vat màu sắc tí cho trẻ trung

... dạo này mốt của anh 3Dũng toàn chơi màu đỏ :)):)):)):))

Cụ DAUROI viết hay nhưng cũng hay viết sai vần GI :69:

Chỉnh sửa cuối:

dauroi

Xe tăng
Em cũng đang thích mê mẩn một bộ cua Mont Blanc , bằng da cá mập nhưng mà đắt quá nên đành chịu.
Chuẩn không cần chỉnh, tôi cũng mê mẩn nó hôm ở sân bay HK. Có hai mầu đen và nâu. Giá 1100US loại măng set kẹp liền tại hàng miễn thuế hãng montblanc trong sân bay.

30L-8530

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút là ở Hà Nội 1 thì may comple ở đâu là chuẩn ạ? Em nghe nói ở Cao Minh cũng OK nhưng không rõ lắm
Cám ơn các cụ

Tran Thanh Tung

Xe điện
còn 1 lưu ý nữa là mặc comple đi dự tiệc buổi tối thì không đeo cravat mà đeo nơ nhá. Đây cũng là 1 quy tắc nhưng ở VN mình chẳng ai dùng cả :21:

nguyenviet

Xe tải
Đã nói đến mặc comple là nói đến sự chỉnh chu. Có thể nói đến từ những chi tiết nhỏ nhất, Comple thì có thể người nhiều người ít nhwung hai mầu cơ bản cần phải có là xanh đen và mầu lông chuột luôn là những mầu theo tôi là mặc lcus nào cũng được.
Phong cánh mặc comple thì nhiều cụ đã nói trên rồi nên tôi kg nhắc lại chỉ chỉ bổ xung những cái theo tôi cần thôi
do comple ở VN mặc vào mùa đông và dặc thù là ít giặt => hay có mùi nếu để lâu hoặc trời nồm. Nên dùng nước hoa mùi gỗ nhẹ xịt phía trong vừ làm mất mùi ẩm cũng như tạo sự thanh nahx nhất định.
Về giầy nên dùng các loại giầy có mũi dài còn *** giầy thì tùy theo thời trang nhưng kg nên dùng giầy có bản mũi quá dầy. Đế giầy nên bằng gia ép và nếu cụ nào kiếm đựoc một đôi có đóng cá đồng dưới đế thì càng tốt. (Một nguyên tắc bất thành văn của giới ngoại giao là khi giầy bước đi buộc phải phát lên tiếng động. Tiếng đó càng đanh, to càng tốt, cái này có hẳn lịch sử tại sao nhé.)
về tay áo sơmi cài măng set lật khi mặc với comple cần phải đủ độ dài để hở măng sét ra. Măng sét không nên là loài một mầu và nên có mầu vành và mầu trong khác nhau.
Lấy tông mầu áo để cài mwng sét có phía ngoài cùng gam mầu.
Không bao giwof đựoc để lộ hoàn toàn đông hồ đeo tay ra ngoài và cũng kg để che mất toàn bộ, chỉ nên để hở khoảng 1/5 đồng hồ ra ngoài tay áo.
còn một số thứ nữa nhưng em mỏi quá rồi sẽ hầu các cụ sau
Em đồng ý với bác, nhung cái khoản chữ đỏ thì muốn hỏi bác tý. Nếu không nên sử dụng măng sét một màu thì người ta làm măng sét trắng (mạ crom) làm gì hả bác? Em có một bộ mua bên sing. Em chẳng tìm hiểu kỹ lắm về khoản này, bác giải thích giúp em với?

haivanphe

Xe container
Mặc complete đối với em đúng là một cực hình, chỉ duy nhất trong đời em mặc là hôm cưới vợ. Khó chịu vô cùng tận.

doduyhuong

Xe hơi
Mình thấy hiệu may Ngọc Tháp ở Ngõ 358 Bùi Xương Trạch gần ngã tư vọng (0912989698) may comple, vest ở Hà Nội phong cách trẻ trung rất được giá cả hợp lý hai vợ chồng ông chủ nhiệt tình tư vấn cho bạn cảm thấy hợp lý thì thôi và họ trực tiếp may đo không có thợ phụ nên công viêc họ làm rất cẩn thận, kỹ tính. Mình cũng may ở đây mấy bộ rồi giá thành rẻ hơn chỗ khác ít nhất từ 300 đến 500k. Có thể gọi điện cho họ để tham khảo

doduyhuong

Xe hơi
Mình thấy hiệu may Ngọc Tháp ở Ngõ 358 Bùi Xương Trạch gần ngã tư vọng (0912989698) may comple, vest ở Hà Nội phong cách trẻ trung rất được giá cả lại hợp lý hai vợ chồng ông chủ nhiệt tình tư vấn cho bạn cảm thấy hợp lý thì thôi và họ trực tiếp may đo không có thợ phụ nên công viêc họ làm rất cẩn thận, kỹ tính. Mình cũng may ở đây mấy bộ rồi giá thành rẻ hơn chỗ khác ít nhất từ 300 đến 500k. Có thể gọi điện cho họ để tham khảo

dht

Xe điện
Mấy cái gọi là "tinh tế" quá lạc hậu cả thế kỷ rồi. Bây giờ ăn mặc thoải mái, miễn là lịch sự. Bây giờ áo complet côc tay hay ngắn tay là thường.

Quan trọng nhất là sự tự tin, thoải mái. Người cứ luôn chú ý mấy cái "tinh tế" vặt thường là người thiếu tự tin.

Chỉ có một số cuộc họp với nghi thức đặc biệt, như lễ trao giải Nobel, thì người ta mới có quy định nghiêm ngặ về trang phục.

khanhkhanh

Xe đạp
Em luôn dùng tất sẫm mầu. Nhưng 1 năm em mặc comle khoảng 2-3 lần.

dp14ie

Xe hơi
Ai cũng thích sự tiện lợi và thoải mái, nhưng khi ngoại giao thì nhất thiết phải comple mới lịch sự!

Quake

[Tịch thu bằng lái]
- Quần ngắn, chiều dài tiêu chuẩn của quần phải đủ che giày da.

Cái này em nghĩ tùy, comple xuất phát phương Tây nhưng họ mặc gấu quần chỉ tầm mắt cá chân :)

samsungl2400

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút là ở Hà Nội 1 thì may comple ở đâu là chuẩn ạ? Em nghe nói ở Cao Minh cũng OK nhưng không rõ lắm
Cám ơn các cụ
Cao Minh là nghệ nhân về ngành may đã được nàh nước phong tặng. Theo em biết thì ở hà nội có 2 cửa hàng Cao Minh (thời điểm 1998- nhưng đến nay thì em không nắm rõ), 1. ở Phùng Hưng là của ông Cao Minh hoặc con cháu; 2. 1 cửa hàng ở Trần Hưng Đạo là của ông em Cao Minh trong Sài Gòn (chẳng biết bây giờ còn không - trước em từng làm thuê ở đấy) về chất lượng thì bây giờ không rõ lắm (cái này do tay thợ) nhưng trước đay thì đóng comple ở 2 cửa hàng đó là chuẩn. ( Em lan man thêm 1 tí: áo sơ mi trong thì thời xưa có khi chỉ có phần cổ (để thắt cà vạt) và hai tay (để cài khuy măng séc), thân không có (vì mặc ghi nê là che hết); tất thì chỉ có phần ống chân và gót, không có mũi (không biết có phải là do thiếu nguyên liệu không...). nhưng bây giờ thì ko còn như thế nữa. Măng séc chỉ làm khuyết, không đính cúc; người mặc comple thường có 1 đến vài bộ gồm 2 cúc măng séc và một gim cà vạt (em tìm hiểu thấy đắt lắm, có bộ giá vài ngàn là bình thường) khi nào mặc thì mang ra cài vào.

LuckyCar

Xe container
Em chả thích mặc giề.

khanhtb

Xe điện
mặc comple đúng là nhìn rất lịch lãm,nhưng e thấy mặc gò bó,không thoải mái lắm

cuong air

Xe hơi
Bình thường thì e vẫn thích quần sooc ao phông và đi tông ạ,sướng nhất cái gì cũng tiện.cám ơn bác chủ thớt về bài viết hay.

hoxuantu

Xe buýt
Em mới order một bộ suit về, vải wool thích phết, dáng slim fit