Mở cửa xe và chuyện gì xảy ra...

fabio

Xe máy
Chào các cụ,
Em ko biết hỏi vấn đề này ở đâu, nên đành đặt tiêu đề topic như vậy để gây sự tò mò tới các cụ, do đó vấn đề của em mau đc giải quyết.

EM CẦN GIẢI PHÁP HỒNG NGOẠI/CẢM ỨNG TỪ/CAMERA GÌ GÌ ĐÓ LẮP TẠI CỬA ĐỂ BIẾT KHÁCH ĐẾN HAY KHÁCH ĐI.

Cụ thể, em đang được 1 hãng xe yêu cầu nghiên cứu giải pháp cho họ để họ kiểm soát được người lên/xuống xe, từ đó tránh thất thoát tiền vé.
Trước đây có nhiều giải pháp rồi nhưng các giải pháp đó ko ăn thua vì dân VN mình quá khôn trong mấy khoản lách, xé rào nên giải pháp triển khai nhưng hiệu quả thấp.
1/ camera chụp định kỳ 30p/lần rồi ghi vào thẻ nhớ về phân tích hình ảnh các lần chụp để tính số vé bán >> Mất nhân lực, mất thời gian, khách lên xuống giữa 2 lần chụp ko kiểm soát đc, xe đi rung lắc làm thẻ nhớ tiếp xúc kém dẫn đến việc ko ghi đc dữ liệu.
2/ camera chụp đầu người rồi đếm vé >> Phụ xe xếp khách cao ở gần camera để che, hoặc dấu khách lên ghế giường nằm để camera ko chụp đc.
Mặt hác camera sẽ có các điểm mù (blind), phụ xe dựa vào các điểm mù để lách.

Hiện giải pháp của em sẽ là kết hợp cả camera lẫn hồng ngoại quét tại khu vực cửa xe. Dựa vào chùm hồng ngoại (chứ ko phải 1 tia) khách lên/xuống sẽ làm ngắt mạch/nối mạch, tín hiệu sẽ kích hoạt camera chụp và phân tích đc đây là khách lên hay xuống. Dựa vào đó sẽ biết "gần như chính xác" xe có bao nhiêu người, lên xuống chặng nào để từ đó ra đc doanh thu, tránh thất thoát.

Cụ nào biết giải pháp như trên thì hú em 1 tiếng. Em xin cảm ơn và có thể tiến tới hợp tác lâu dài nếu giải pháp cụ đã có, hoặc có thể có dựa trên ý tưởng trên.
LH: 091 tám 1 bốn 3333 (Dũng). Email: dungpt (a còng) solienlacdientu.net

pinocchio1

Xe hơi
Bác thử kiểm soát đóng mở cửa xem. Cứ xe mở cửa thì ghi hình (hoặc chụp ảnh, hoặc chụp nhiệt). không mở thì thôi. Như vậy ko tốn bộ nhớ và nhân công.

Vanlang

Xe buýt
Em thấy phức tạp. Cụ thử nghiên cứu lắp cảm biến trọng lượng (hoặc công tắc đơn giản) ở cửa lên/xuống. Xe có 2 bậc, xuống thì phải giẫm chiều trong trước, lên phải giẫm chiều ngoài. Bên cạnh đó, xử lý dữ liệu trọng lượng kết hợp với lần đóng mở cửa sẽ có kết quả tốt hơn hơn. lúc đó giảm diện tích lối lên sao cho chỉ 1 người đi lọt. Mắt cảm biến hiện diện, nếu ông nào đó ăn gian hoặc đứng vị trí này sẽ không cho đóng mở gì cùng phát ra âm thanh khó chịu...
Nói chung vẫn có thất thoát, nhưng em nghĩ sẽ giảm thiểu tối đa.

Chỉnh sửa cuối:

vien phuong

Xe buýt
Đơn giản nhất là bác dùng cai camera hành trình để quản lý "lơ" xe (là chính), chứ chẳng phải chỉ quản lý hành khách. Camera này gắn trên cao, dùng 2 cái để theo dõi cả cửa trước lẫn cửa sau nếu xe to, xe nhỏ thì chỉ cần 1 cái. Chẳng "lơ" xe nào ăn quịt được của bác. Cái camera hành trình này bây giờ bán đầy, chứ cần gì nghiên cứu công nghệ mới cho mệt. Mà em nói thế này: kiếm được "lơ" xe tin tưởng cộng tác làm ăn lâu dài vẫn là tốt nhất phải không bác? Đến đây em lại thấy ở nơi em ở (tất nhiên không phải VN), xe buýt, xe khách bán vé tự mua trên xe hoặc dưới trạm mà không ai phải quản lý ai cả. VN bao giờ?

anhtho

Xe ngựa
Cụ cứ làm 1 tia hồng ngoại đi ngang cửa, cao tầm 80cm thì chắc chắn khó có thể ăn gian được. Muốn biết là khách lên hay xuống thì làm 2 chùm cạnh nhau. Chùm phía ngoài kích hoạt trước thì là lên và ngược lại. Hình như các xe taxi cũng làm món này.

Phồng Mực

Xe tăng
Cụ nên tuyên bố treo thưởng nóng và mua lại ý tưởng nếu có.

alone_star

Xe tải
Em có đấy, chờ cụ treo thưởng đã rồi em chỉ cho :). Bên em đang ứng dụng món này để đo đếm lượng khách ra vào siêu thi. Cửa xe hẹp thì chuẩn đến 99.99%

alone_star

Xe tải
Cụ cứ làm 1 tia hồng ngoại đi ngang cửa, cao tầm 80cm thì chắc chắn khó có thể ăn gian được. Muốn biết là khách lên hay xuống thì làm 2 chùm cạnh nhau. Chùm phía ngoài kích hoạt trước thì là lên và ngược lại. Hình như các xe taxi cũng làm món này.
Taxi sử dụng hồng ngoại đặt góc chiếu sát ghê. Khi xe lăn bánh mà tín hiệu bị ngắt thì sẽ chuyển tín hiệu lên bộ điều khiển để kích hoạt đồng hồ đo đếm cụ ạ