Mở khóa cửa ôtô qua điện thoại di động có thật không

mrtuanthanh

Xe tải
Tôi nằm trong số những người nghi ngờ về việc có thể mở cửa xe thông qua điện thọai di động. Trưa 26/7, tôi cùng con trai kiểm tra bằng điện thoại Samsung Omnia B7330 và Motorola.

Lần thứ 1: Tôi đứng cách xe khoảng 50 m, xe tôi nằm trong bãi gửi giữa 5 chiếc khác, và phía sau một bức tường. Tôi gọi điện cho con và dặn cháu để máy điện thoại sát cửa xe, ngay chỗ tay nắm cửa. Tôi nhấn remote ... và xe sáng đèn, cửa xe mở được. Tôi chưa yên tâm lắm, vì khoảng cách này có vẻ không đảm bảo chính xác, nên tôi thực hiện thêm lần thứ 2.
Lần thứ 2: tôi đứng ở rất xa, khoảng 150-200 m, bấm remote mở thử để xác nhận ở khoảng cách này không thể mở xe được. Tiếp theo tôi thực hiện các bước nhử ở lần 1. Và kết quả không thay đổi, cửa xe vẫn được mở.
Xe tôi thử là một xe Hàn Quốc, sử dụng chìa khoá thông minh, đời 2010. Tôi không lý giải được một cách chính xác tình huống này. Vì theo tôi, việc dùng remote mở xe phải được thực hiện qua sóng vô tuyến chứ không phải sóng âm. Các bạn hãy kiểm tra lại và thử lý giải xem.
JS Bach
( THeo vnexpress)

Duong_Anh

Xe buýt
rồi em cũng phải thử, nghe thì khó tin quá nhưng thử rồi nếu phải mới tin ạ

Manucian

Xe hơi
Website
hattrick.org
em cũng nghĩ như các bác cái này bác nào có xe phải thử để biết thi chuẩn nhất!

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
phải mấy chục cây số thì mới gọi là oách chứ mấy chục mét thì cần gì phải qua đt cho tốn thêm tiền.

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Em thử vài phát trên xe còi Hàn xẻng và Inova không được. Thấy giang hồ đồn đại mấy dòng xế cao cấp đời cao thì đc. Có cụ nào có xe hịn thử xem. Em hóng.

BALTIC

Xe container
Hình như Mẹc có điều khiển qua Noikia 6310i.

Culi

Xe đạp
Con CR V nhập của em thử ko đc

cuongscb

Xe tăng
Cái này em đã thử rồi, xem em là Nissan Teana, chìa khóa là loại cảm ứng thông minh, gấu đứng cạnh xe dí điện thoại vào cửa lái, em đi ra thật xa (bám chìa ko mở được xe nhé) rồi alo cho gấu , bấm chìa khóa nút mở dí vào điện thoại, xe mở ra liền.
Lần 2 : em quay người lại, hướng phát sóng của chìa khóa ngược lại với xe, với cách này chắc chắn sóng từ chìa không trực tiếp tới xe được và làm như trên, xe vẫn mở.
Em đang định thí làm một thì nghiệm nữa xem tầm xa truyền sóng qua điện thoại được bao nhiêu km, nếu tầm vài chục km mà mở qua điện thoai được thì chẳng may rơi chìa còn có cách mà xử lý !@

slaz8

Xe ba gác
Cái này em đã thử rồi, xem em là Nissan Teana, chìa khóa là loại cảm ứng thông minh, gấu đứng cạnh xe dí điện thoại vào cửa lái, em đi ra thật xa (bám chìa ko mở được xe nhé) rồi alo cho gấu , bấm chìa khóa nút mở dí vào điện thoại, xe mở ra liền.
Lần 2 : em quay người lại, hướng phát sóng của chìa khóa ngược lại với xe, với cách này chắc chắn sóng từ chìa không trực tiếp tới xe được và làm như trên, xe vẫn mở.
Em đang định thí làm một thì nghiệm nữa xem tầm xa truyền sóng qua điện thoại được bao nhiêu km, nếu tầm vài chục km mà mở qua điện thoai được thì chẳng may rơi chìa còn có cách mà xử lý !@
cụ có thể nói rõ hơn là cụ dùng điện thoại loại gì được không?
thanks

slaz8

Xe ba gác
Tôi nằm trong số những người nghi ngờ về việc có thể mở cửa xe thông qua điện thọai di động. Trưa 26/7, tôi cùng con trai kiểm tra bằng điện thoại Samsung Omnia B7330 và Motorola.

Lần thứ 1: Tôi đứng cách xe khoảng 50 m, xe tôi nằm trong bãi gửi giữa 5 chiếc khác, và phía sau một bức tường. Tôi gọi điện cho con và dặn cháu để máy điện thoại sát cửa xe, ngay chỗ tay nắm cửa. Tôi nhấn remote ... và xe sáng đèn, cửa xe mở được. Tôi chưa yên tâm lắm, vì khoảng cách này có vẻ không đảm bảo chính xác, nên tôi thực hiện thêm lần thứ 2.
Lần thứ 2: tôi đứng ở rất xa, khoảng 150-200 m, bấm remote mở thử để xác nhận ở khoảng cách này không thể mở xe được. Tiếp theo tôi thực hiện các bước nhử ở lần 1. Và kết quả không thay đổi, cửa xe vẫn được mở.
Xe tôi thử là một xe Hàn Quốc, sử dụng chìa khoá thông minh, đời 2010. Tôi không lý giải được một cách chính xác tình huống này. Vì theo tôi, việc dùng remote mở xe phải được thực hiện qua sóng vô tuyến chứ không phải sóng âm. Các bạn hãy kiểm tra lại và thử lý giải xem.
JS Bach
( THeo vnexpress)
có phải cái này không cụ cháu thấy mấy cu khoai tây cãi nhau ghê lém

http://www.metacafe.com/watch/527217/unlock_car_using_mobile_phone/

raotro

Xe container
Bộ Đk Tàu mà được như này thì quý quá!:-B

cuongscb

Xe tăng
cụ có thể nói rõ hơn là cụ dùng điện thoại loại gì được không?
thanks
Máy của em là Nokia 7100s, của vợ em là Samsung cùi bắp 500k/chiếc, tên gì thì em chả biết.:P

slaz8

Xe ba gác
Máy của em là Nokia 7100s, của vợ em là Samsung cùi bắp 500k/chiếc, tên gì thì em chả biết.:P
cụ xem mấy cái links của cháu chưa? bọn tây nó cũng dùng đt "cùi bắp" đới. hịn nhất là chú dùng e 65

Otxanh09

Xe đạp
Điều khiển oto qua điện thoại di động, có thể chứ!

Về vụ mở khóa cửa oto qua điện thoại di động. Tôi có ý kiến thế này.
Hết hết các điều khiển từ xa trên oto đều sử dụng sóng vô tuyến dải FM (sóng cực ngắn), bán kính hoạt động từ vài chục đến vài trăm mét. Chứ không phải ánh sáng hồng ngoại như điều khiển TV ở nhà đâu. Anh nào nói dùng ánh sang hồng ngoại thì chả biết cóc khô gi. Vì hồng ngoại năng lượng yếu và bộ phân thu (trên thiết bị nhận tín hiệu) và bộ phận phát (trên thiết bị phat tín hiệu) phải nhìn thấy nhau. Như chĩa điều khiển bấm TV ấy. Trong bán kinh hoạt động khi bấm điều khiển khoa may mở cửa, sóng ra phát ra và truyền qua thiết bị thu trên xe để thực hiện lệnh. Khi qua xa sóng không tới thì không mở được.
Còn truyền qua điện thoại di động, theo ngu ý của tôi thì là thế này: Khi cuộc gọi được kết nối giữa hay máy di động thì khi ấy 2 máy đóng vai trò là thiết bị thu phát tín hiệu thoại giữa hai người và những sóng điện từ khác ở 2 đầu máy và truyền qua nhau. Vậy khi bấm điều khiển ở đầu A thì sóng vô tuyên ra lệnh điều khiển oto sẽ được máy điện thoại đầu A thu vào và chuyển qua máy đầu B đứng bên cạnh oto qua cuộc thoại ấy. Máy B chuyển tín hiệu đên thiết bị nhận trên oto va lệnh được thực thi. Nói đơn giản là hai máy di động đang có cuộc thoại lúc ấy đã trở thành thiết bị truyền sóng điều khiển oto, có vậy thôi. Như vậy thì trên lí thuyết thì có thể điều khiển oto từ bất cứ đâu, miễn là hai may di động nối với nhau bấm điều khiển ở ngay đấy, điều khiển xe ở HN khi ở Sài gòn hay Mỹ cũng như nhau. Tuy nhiên, vấn đề là không phải là máy điện thoại nào cũng làm được, cũng như không phải xe nào cũng mở được. Cái này nó liên quan đến tần số phát, bước sóng của thiết bị điều khiển và cái điện thoại bạn đang dùng cũng như nhà cung cấp dịch vụ mạng của bạn. Vì GSM và CDMA công nghệ khác nhau. Nếu dải tần hay bước sóng trùng nhau hay tương thích gì đó thì chúng được chuyển đi, còn không thì vô ích. Chỗ này giống như bạn vác điều khiển nào đó ra bấm được đầu DVD TQ vậy. Ăn may là sóng nó trùng với cái điều khiển gốc.
Trên cơ sở tôi nói ở đây thì bất kỳ oto nào cũng sẽ điều khiển được. Nhưng bạn phải giãi mã được tần số, bước sóng thu phát của xe bạn và cái điện thoại bạn dang dùng của nhà cung cấp nào, vietel, mobi hay vina gì gì đó. Khi có nó là bạn làm được.
Nhân đây tôi muốn nhờ anh em nào đọc cái này của tôi thì tìm giúp tôi bài của bạn nào nói cắm mốc biển hạn chế, hết hạn chế để đưa và thiết bị dẫn đường GPS với. Hôm trước tôi đi thu thập ở QL 18 đoạn nối từ QL1 đến QL 37 rồi, và QL5 từ HN về HP gần hết. Nay lên tìm để đưa tọa độ nhưng chả tháy bài viết đâu nữa.

Chỉnh sửa cuối: