[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

libertykr1102

Xe máy
Gia đình cụ hạnh phúc quá :).Chắc chắn bọn nhỏ sẽ rất nhớ về quãng tuổi thơ đẹp này trong suốt cd các con.

hieutcnd

Xe điện
Day 4: Cố đô Huế

Chiều ngày thứ tư, lịch trình là 3 lăng Minh Mạng, Khải Định và Tự Đức. Tự Đức gần nhất lại mát nhất nên em xếp đi đầu, Khải Định và Minh Mạng cùng một cung nên đi với nhau

Lăng Tự Đức nhìn rất mộc mạc nhưng đầy chất thơ, đúng như tính cách phóng khoáng yêu thích thơ văn của ông. Ngay cửa vào có thể nhìn thấy một con hào uốn lượng quanh lăng, trên đó ông cho xây các chòi gỗ để ngắm cảnh.

Nhà em đến đúng lúc có ca nhạc cung đình. Giữa trưa vào ngồi mà mát lịm, gió hiu hiu thổi nhìn ngắm hồ nước, đồi thông nghe ca Huế, thật là quên hết thời gian. Các cụ cứ nhìn bà Tây này thì biết

Tiết mục tam tấu của 3 bố con

Ca nhạc biểu diễn liên tục, cứ nghỉ khoảng 15-20' lại có, các cụ đến Xung Khiêm tạ mà mà chưa có biểu diễn ngay hay chịu khó đợi một lát, nhất định sẽ ko thất vọng

Chơi với hai bạn Nhật Bản mới quen

Những bó hương đây màu sắc xứ Huế hai bên đường đi ra từ lăng Tư Đức

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 4: Khám phá Lăng Tự Đúc – Lăng Khải Định – Lăng Minh Mạng

Điểm tiếp theo là lăng Khải Định, lăng dc xây hoành trngs, sơn son thiếp vang, tái hiện lại toàn cảnh cung đình. Em xem mà cứ liên tưởng tới dinh thự bác Nông Đức Mạnh nhà mình, có cái gì đó phô trương, kệch cỡm :D
Lăng này bé xíu chỉ dc cái tô điểm là lòa loẹt

Xem qua tiểu sự của ông và ngẫm lại càng đúng :D

"Khải Định Đế (chữ Hán: 啓定帝; 8 tháng 10, 1885 – 6 tháng 11, 1925), hay Nguyễn Hoằng Tông (阮弘宗), là vị Hoàng đế thứ 12 triều đại nhà Nguyễn trong lịch sử Việt Nam, ở ngôi từ 1916 đến 1925.
Hoàng đế Khải Định bị đánh giá là một vị hoàng đế chỉ ham chơi bời, cờ bạc. Ông tự sáng chế ra những bộ y phục mới cho mình và cho cả quan hộ vệ. Ông còn rất chuộng trang điểm, ăn mặc lòe loẹt, không tuân theo y phục hoàng bào truyền thống của các Hoàng đế và thường bị đả kích trên báo chí đương thời."

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 4: Cố đô Huế

Đích đến cuối cùng là lăng Minh Mạng. Minh Mạng được cho là một trong những vị vua anh minh nhất triều Nguyễn, có công đưa ra nhiều chính sách thay đồi lớn và mở mang bờ cõi. Lăng của ông cũng là rộng nhất và theo cảm nhận của mình cũng đẹp nhất, đơn giản nhưng vẫn thể hiện sự bề thế, uy nghiêm có lẽ đến từ lối kiến trúc đối xứng tuyệt đối và có chút mô phỏng hoàng thành. Đặc biệt riêng lăng của ông có một công trình (Minh lâu) do dân lập để thể hiện sự kính trọng và tưởng nhớ công đức của ông (Đúng là "Thương dân dân lập bàn thờ. Hại dân dân *** ngập mồ thối xương")

Qua ô cửa nhỏ này là một khung cảnh ngỡ ngàng đập vào mắt, tòa Minh lâu ẩn hiển sau những hàng cây hoa đại

Kết thúc một buổi chiều chạy marathon và sự cố đầu tiên với xxx bằng một bức ảnh nhí nhố

Lăng Minh mạng ở khá xa trung tâm Huế, gần A Lưới, giáp Lào, lúc em gặp xxx thấy một xe biển Lào cũng đang ở đấy. Thấy không ngờ xung quanh một điểm du lịch như vậy mà dân trông có vẻ nghèo quá, một bà mẹ nhà bên đường dẫn vào lăng bế đứa con bị bệnh ra xin tiền. Đứa bé bị bệnh gì không biết mà bụng thì phình to còn tay chân teo hết lại, trông thương vô cùng. Có thể là do hoàn cảnh bắt buộc nhưng thực sự việc đem đứa con bệnh tật ra để kiếm tiền thật không hợp với quan điểm của em.

Cả nhà quay lại quán cơm chị Tẹo để ăn tranh thủ lấy lại thìa cho ku bé. May quá, cuối cùng cô phục vụ quán cũng tìm thấy cái thìa sau 1 hồi lục tung tìm kiếm
Ăn xong lại vôi vang quay trở về ks để đi xem đàn ca Sông Hương. Về đến gần ks, lại méo mặt nhớ ra, lần này thì quên cả 2 thìa ở quán . Lại hộc tốc quay lại xin lại 2 thìa. Chủ quán còn trêu, người Hà nội gì mà hay quên quá ha :D

Tối đên thuê xích lô ra bến thuyền. Xích lô có khi phải được coi là một trong các đặc sản của HUế, đầy đường. Giá vé thuyền ca sông Hương là 100k/người lớn, 2 ku bé nhà mình chịu 1 vé
Có lẽ do đợt cao điểm, mọi nguồn lực đều dc huy động và phân chia đều giữa các thuyền nên các tiết mục đàn ca sông Hương ko dc đặc sắc cho lắm. Cô hát hay thì nhìn hơi bị nhừ, cô nhìn ưng con mắt thì hát quá non :)

Cuổi buổi khách còn có cơ hội thả hoa đăng

Xem xong vẫn còn máu đi nữa, thế là cả nhà đi bộ về phía cầu Tràng Tiền chơi.
Tranh thủ làm mấy kiểu phơi sáng cầu Tràng Tiền

Các cụ xem vk em thấy Huế mơ màng, Huế mộng mơ nên cứ lim dim mắt mơ màng thế này đây :D

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

Infinity85

Xe hơi
Ảnh biển Day 4 đẹp quá. Em hóng tiếp ạ!

hcmt

Xe điện
Một gia đình trẻ hạnh phúc. Chúc mừng GĐ cụ. Gấu cụ trông teen nhể. Nhà cụ mấu đi nhể, theo dõi thấy đi suốt. Mình ao ước 1 chuyến như này lâu roài mà vẫn chưa thành. Cụ chủ về chưa? Báo cáo tổng thiệt hại để em còn phấn đấu với

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Chúc mừng cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ :)

hieutcnd

Xe điện
Day 5 part 1: Hành trình Phật giáo

Theo lịch ngày thứ năm sẽ chia làm 2 nửa, sáng đi chùa Thiên mụ và chùa Huyền Không Sơn Thượng rồi kết thúc bằng ăn trưa ở cơm chay Liên Hoa còn nửa sau lại mang một màu sắc hoàn toàn khác: chạy Đà Nẵng, nhậu hải sản rồi ngắm pháo hoa "chùa". Nhưng đúng là người tính không bằng trời tính, thực tế đã không như dự định, nhưng suy cho cùng thì đấy mới là một trong những điểm khó quên nhất của các chuyến đi, các cụ bảo có phải không?

Nhà em bắt đầu buổi sáng bằng ăn bún bò Huế ở Lý Thường KIệt, khá là háo hức khi nghĩ về việc sẽ được ăn bún bò Huế ở đất gốc. Cơ mà quán đông nghịt, các đoàn tranh nhau bàn nên ăn cũng thấy bt, cá nhân em thấy không ngon bằng ở Đà Lạt, quán gì nổi tiếng em quên mất tiêu rồi :P (có lẽ do ngày lễ tết quá dông nên chất lượng không đảm bảo). Buồn cười là rất nhiều bác tranh nhau mãi mới được cái bàn xong đến lúc ăn xong không như kỳ vọng (ko có móng giò) lại quay ra nói nhau với cửa hàng, đòi trừ tiền, hài vl.

Ăn xong quay lại Đại Nội làm quả ảnh chụp cả nhà trước cổng Ngọ Môn do hôm qua quên chưa chụp :). Mất 30K gửi xe chỉ để chụp lại kiểu ảnh :)

Sau đó là men đường Kim Long để tìm đến ngôi chùa Thiên mụ nổi tiếng. Phải nói là Chùa rất đẹp nằm ngay đoạn cua ven sông Hương, xa xa là núi Ngự. Chùa cũng mang đậm tính chất cung đình thể hiện ở lối kiến trúc đối xứng và sự tráng lệ trong màu sắc và chi tiết, ngoài ra Chùa còn lưu giữ khá nhiều cổ vật.

Ngắm sông Hương từ chùa

Một góc chùa

Tháp Phước Duyên

Bên trong Chính điện

Mộ tháp của Hòa thượng Thích Đôn Hậu

Trống bằng gỗ mít nguyên khối

Tam quan (lối vào), phía trước là tấm bia ghi chép về việc xây dựng Chùa

Trống mít nguyên khối

[

Có một điểm em (đúng hơn là vk em, vì thực ra vk em mới là người hay để ý đến các vấn đế văn hóa tôn giáo) thấy khó hiểu là đây dù gọi là chùa, nhưng trước cửa lại có tượng Hộ pháp, hơi khác với ngoài Bắc mình, có cụ nào giải thích dùm em được không?

Rời chùa Thiên Mụ, nhà em tìm đến một ngôi chùa được khen ngợi rất nhiều là chùa Huyền Không Sơn Thượng. Lúc đầu nghe miêu tả em cứ tưởng chùa ở trên núi sẽ mát mẻ như kiểu Tây Thiên hoặc Yên Tử ngoài Bắc cơ mà lên đến nơi mới thấy vẫn nóng như thường, ko khác gì ở dưới cả. Nhưng đúng là khuôn viên rất đẹp, rộng rãi thoáng mát, cách trang trí cũng khá là khác với chùa ở phía Bắc
Chùa không có kiến trúc tam gian chính điện như kiểu chùa truyền thống ngoài Bắc mà là một quần thể các ngôi nhà nhỏ nằm rải rác trên núi, kiểu như dưới. Sư cũng có trang phục khác. Có phải dòng Phật giáo trong này khác với ngoài Bắc không các ?cụ?

Trưa nhà em quay lại trung tâm với dự định đi ăn cơm chay Liên Hoa, thấy được khen là ngon và nấu cơm chay vị chay chứ không phải đồ chay nhưng vị giò chả, thịt thà.... Tuy nhiên trên đường về, 2 đồng chí bé lăn quay ra ngủ hết, 2 vc đang tính xem có đánh thức 2 đứa dậy ko thì có điện thoại báo sạc máy tính đã tới. Rốt cục là cơm chay ko được thưởng thức, bố thì đi lấy sạc còn mẹ thì dẫn con đi ăn tạm. Hơi tiếc vì hụt mất một phần kế hoạch, bù lại hết it tiền :)) (vk em là khoái nhất như vậy)

Nhân tiện các cụ cho vk em hỏi luôn, trên đường đi Đà Nẵng qua sân bay Phú Bài, suốt dọc đường đó thấy rất nhiều nhà cửa bên đường có một/hai cái miếu nhỏ trước cửa như trong ảnh dưới. Miếu đó để thờ gì vậy, theo tôn giáo/tín ngưỡng gì vậy? mà sao lúc có 1 lúc có 2? Hầu như khắp khu Huế- Quảng Nam em thấy khá nhiều.

Các cụ có thể theo dõi liền mạch chuyến đi của em ở đây:

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Các cụ ơi em đang ở Phan Rang rồi, đi suốt ngày chả có thời gian, em review qua một số điểm chính trước rồi up bài đầy đủ sau.

Huế: cảnh đẹp, ăn ngon nhưng nóng quá mà lăng tẩm chắc cũng chỉ đến một lần, nhà em chắc sẽ không đến lần nữa

Đà Nẵng: pháo hoa quá đẹp, xem live kết hợp với nhạc thật quá đã, khoảnh khắc pháo hoa sáng rực sông Hàn trên nền nhạc không lời của đội Ba Lan thật sự là một khoảnh khoắc đầy cảm hứng. Highly recommend các cụ. Tiếc là em quên sạc pin máy ảnh nên là chỉ có vài cái ảnh còi hầu các cụ.

Mỹ Sơn: không phải cho mọi người, vk em thì thích những điểm tham quan văn hóa tôn giáo tín ngưỡng lịch sử nên thích, em thì không, thấy một đống thành đất đổ nát mà nắng nóng kinh khủng, may còn được màn múa hát tái hiện dân tộc Chăm-pa, bọn trẻ con thì càng chán. Cơ mà tín ngưỡng thờ cúng của dân tộc này thì cũng khá thú vị hehe

Cái mà ai cũng biết là gì rồi đấy

Hội An: vẫn dễ thương như thường, nhà em đặc biệt thích Hội An, con người cảnh vật, những ngõ nhỏ những ngôi nhà luôn mang lại cảm giác bình yên dễ chịu cho mọi người. Cá nhân em thấy đây là nơi làm du lịch tốt nhất VN, giông giống Bali tuy không to và đa dạng bằng. Thậm chí 2 vc còn tính về già đến đây ở mở một cái homestay nho nhỏ bên bờ sông Hoài, giới thiệu du lịch VN đến mọi người.

Sinh nhật của ku bé đúng ngày 30/4

Hình ảnh đặc trưng

Quy Nhơn: đi trên đường lâu quá nên không còn nhiều thời gian tham quan, mới kịp đi Eo gió: view rất đẹp, hùng vĩ, tắm biển Quy Nhơn: sướng lắm, bờ thoải, ít sóng, đặc biệt là rất vắng, thấy mình như đại gia bao trọn cả bờ biển. Ăn hải sản rất rất rẻ

Phú Yên: đây mới là nơi đáng nói nhất trong suốt hành trình cho đến giờ, cảnh quá đẹp còn mọi thứ quá rẻ Cảnh đẹp: Gành đá dĩa thì kỳ thú, Mũi Đại lãnh thì hùng vĩ mà Bãi Môn thì như một viên ngọc quý vẫn còn nguyên sơ, đón ánh bình minh ở đây thật là một trải nghiệm không thể diễn tả. Năm ngoái nhà em đã đến đây thấy tuyệt quá nên năm nay dắt con đến lại, nhưng lần này mới trải nghiệm ăn ở: khách sạn phòng rộng ngoác, 2 giường đôi, tiện nghi đầy đủ, có thang máy mà 230k, không thể tin nổi, ăn lẩu bò no căng phè 100k/nồi và còn nhiều thứ rẻ nữa. Mà còn nhiều nơi nữa, nhiều đồ ăn nữa chưa kịp thử, nhất định sẽ quay lại. Các cụ đừng đến không lại đông quá, mất cả vẻ đẹp của em nó đi.

Thôi em phải đi tắm biển Ninh Chữ đây, ảnh ở Mũi Đại Lãnh chưa kịp lấy, tối về em hầu các cụ tiếp, còn nhiều câu chuyến thú vị, những cuộc gặp gỡ tình cờ, những sự cố, những kỷ niệm... các cụ đợi tin em nhé.

dungden

Xe tải
Cụ đâu rồi,chúc gia đình có chuyến đi an toàn và hạnh phúc.

hieutcnd

Xe điện
Day 5: Sông Hàn rực sáng

Day 5: Sông Hàn rực sáng

Buổi chiều cả nhà lên đường đi Đà Nẵng ngắm pháo hoa, dự đỉnh đi đường đèo Hải Vân để chụp ảnh.

Người tính ko bằng trời tính, ko chịu nghe google chỉ đường vòng qua Thuận An đi ven biển mà lại chọn đường ngắn quốc lộ đi lối sân bay Phú Bài. Thế là dính luôn định luật " lợi về đường thì hại về thời gian và xăng xe" :(

Dính quả tắc đường, mất 4 tiếng để đi đến DN, vì vậy nhà em bỏ ý định đi qua đèo mà phải chui hầm, 5h chiều mới đến dc DN, tranh thủ lấy phòng rồi lao ra biển Mỹ Khê.

Dc cái may là mua dc 2 cái vé mời khán đài C2 700k/2 cái để xem pháo hoa (trc đó anh bạn người DN nói 700K/1 cái cũng ko có mà mua)

Tắm táp 1 hồi, về ks thay đồ thì đã 7h, chỉ kịp ăn vội vang quán cơm bụi ven đường rồi bắt taxi đi xem. Đến nơi khán đài đông kịt, dc cái dân DN rất hiếu khách, thấy nhà mình có con nhỏ, mọi ng chủ động dồn chỗ và bế 2 bé lên khán đài

Cuối cũng cũng ổn định chỗ ngồi, lôi máy ảnh ra tác nghiệp mới phát hiện máy sắp hết pin. Đến lúc pháo hoa bắn rợp trời sông Hàn thì hết sạch pin. Có lẽ đây là nuối tiếc lơn nhất của em trong suốt chuyến đi.

Dc cái gỡ gạc lại, nhà em dc xem đội Úc và Ba Lan trong đêm thứ 2 thì đội này đoạt giải nhất và nhì trong cuộc thi.

Đúng là trăm xem tivi ko bằng 1 thấy, pháo hoa quá đẹp, xem live kết hợp với nhạc thật quá đã, khoảnh khắc pháo hoa sáng rực sông Hàn trên nền nhạc không lời của đội Ba Lan thật sự là một khoảnh khoắc đầy cảm hứng. Ku lớn nhà em thích lắm, vỗ tay liên tục, nhìn ánh mắt con rạng ngời in hình pháo hoa mà thấy thật hạnh phúc. Highly recommend các cụ

Đến lúc về là cả một câu chuyện gian nan, trời lất phất mưa nên hết pháo hoa là hầu như tất cả mọi người đổ ra về. Em cũng biết là sẽ đông nhưng còn 2 thằng ku nên vẫn phải cố sống chết ra về, đi bộ trong dòng người đông nghịt mà không biết mình đi về đâu (do ko biết đường chứ ko có chen lấn xô đẩy nhé), đi một lúc ra được chỗ thoáng hơn thì có sẵn đội ngũ xe ôm tự phát, 200k/xe cho quãng đường khoảng 3-4km, em hơi choáng, ko ngờ ở Đà Nẵng cũng có lúc chặt chém thế này. Vấn đề là ở chỗ taxi không được vào, đường cấm chiều vào, chỉ mở chiều ra cho các xe ở sẵn bên trong. Bực mình nhà em đếch chịu, ra quán cafe ngồi uống nước đợi còn hơn. Lời khuyên cho các cụ là cứ thuê xe máy mà đi, sẽ tiện hơn hoặc ở lại mà xem phần trao giải có khi còn hay hơn.

Vậy là kết thúc ngày thứ năm bằng một buổi tối đầy hứng khởi, háo hức đến sáng mai đến với Thánh địa Mỹ Sơn và Hội An yêu thích.

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

chungnguyen5678

Xe tải
cụ chủ thớt dùng Nikon phỎNG ạ