1 Chút Kinh Nghiệm Thi Bằng Lái B2 (For Newbie Only)

V KOOL HANOI

Xe tải
Bây giờ thi khó khăn thế các Bác nhỉ , ngày xưa em đi thi các thầy dắt như dắt trâu , mười ông đi thi thì qua cả mười , ông nào dớt luật thì cuối buổi đóng tiền thi lại đợt chót.

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
Em cũng mới thì xong, khoai lắm các cụ ạ. Mà không chạy được như ngày xưa đâu. Em đi xe cả năm nay không có bằng rồi, thế mà vào thi vẫn căng lắm, suýt đứt,

xetaybac

Xe tăng
đúng thật đấy cá bác ạ,em vẫn đang làm bài để ôn thi trên lenduong.vn mà thấy mấy cái mẹo của các bác k có hiệu quả đâu,vẫn sai lè à,toàn đc 24-26 câu thôi,k bằng em ôn trong quyển luật

bes

Xe lăn
Mai vợ em đi thi chứng chỉ, tuần sau thi thật đây. Vớ được bài này của bác hay quá. Cảm ơn bác nhé.

thanhlt1979

Xe tải
theo e thì quan trọng nhất là tâm lý, tâm lý ổn định không run thì thi lái xe có gắn chíp dễ hơn là có mấy ông giám khảo đầu đinh lại còn đeo kính dâm ngồi bên canh. lúc e lấy bằng gặp phải bác giám khảo tốt bụng thế là qua, cũng hôm đó bạn e tí trượt với vị giám khảo đầu đinh, bạn e cũng đầu đinh thế là bị soi, kekeke... còn giờ thấy mấy ông bạn đi thi chíp về toàn 90 với 95 / 100 thôi, chúng nó bảo dễ lắm

hoacomay80

Đi bộ
Thi bằng lái xe này thì cũng không khó lắm. Chủ yếu là tâm lý thi đấu phải ổn định nhất là chuyện xe cô. Xe cũng có xe lởm nhưng nếu chúng ta ko nghĩ quá nhiều đến vấn đề đó thì cũng sẽ làm cho tâm lý vững vàng hợn

Chỉ cần thấy người trước mình về đích bằng con xe đó ngon lành là yên tâm đi. Còn nếu không thì nên nghĩ việc này đầy người làm được rồi không có lý gì mà ta lại ko làm được cả. Vì đây đâu phải một cuộc thi tuyển chọn tài năng gì đâu mà, chỉ cần đạt tiêu chuẩn là đỗ!!

Chúc các bạn thành công!

anhtuc

Xe tải
thi bang B2

có gì là khó đâu, đi thi thì bình tĩnh , khi mình tập như thế nào thì thi như thế, có những chú ý sau:
khi lên đốc thì lên đoc non mộtt chút chấp nhận bổ đi 5 điểm
khi đi đến hàng đinh có gắng căn cúc áo ngực mình và 2 chắm trên mặt đường thành thẳng hàng
Lùi chuồng thì khi xe thấy vai mình đi đến giữa chuồng hãy đánh hết lái, đừng đánh sớm quá khó chỉnh nắm, hơi già còn chỉnh lái chậm được chư dánh sớm quá lùi là kẹp vạch ngay
tăng số thì đạp ga tháy kim chỉ đến khoảng 28km/h thì đạp côn và vào số 2 ngay, nhả côn từ từ không cần đạp ga nựa
TRƯỚC KHI DỪNG KHẨN CẤP CÓ TIẾNG "XIXI" CỦA LOA LÀ ĐẠP CÔN CHUYỂN BỊ PHANH KHẨN CẬP

chúc may măn nhé

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Kính chào các bác thành viên OTOFUN,

Em là thành viên mới gia nhập 4R xin có lời chào các bác, rất mong các bác chỉ giáo vì em mới đang học B2, mới thực hành tay lái được vài buổi. Em đăng ký học ở Trung tâm Đào tạo LX Học viện CSND. Cuối tuần qua (16-17/5/2008) nghe nói các bác khóa trước vừa thi sát hạch ở bãi Tây Mỗ (mới), không biết tình hình cụ thể thế nào, rất mong các bác cho em được học hỏi ạ.

Kính chúc các bác sức khỏe và chạy xe An toàn

haicivic84

Xe đạp
chia sẻ

chẳng dấu jì các bác, em cũng vừa thi chứng chỉ tuần trước hôm 16/05. thi sát hạch thật thì em ko giám nói chứ còn thi chứng chỉ dễ lắm các bác ah.
mình học nhuu thế nào thì lên xe cứ thế mà thực hành thôi. quan trọng nhất là mình phải bỉnh tĩnh.
khoản lùi chuồng thì mình xem xe mình đi là xe jì mới căn được. theo em tốt nhất là mình lên thuê xe chíp tại bãi thi rồi đi thử vài tiếng trước ngày thi. chịu khó mất mấy trăm tiền thuê xe.
ngon lành ngay ấy mà.
chúc các bác thành công:41::41:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cảm ơn bác đã phổ biến thông tin. Chăng hay bác có thể cho biết chi tiết hơn nữa được không? Bác có học ở Học viện CSND (www.hoclaixe.vn) hay ở trung tâm khác? Mỗi khi lên bãi tập xe (Sơn Tây) khi không được chạy em cũng có hỏi han các bác khác nhưng hình như mỗi nơi mỗi kiểu thế nào ấy các bác ạ. Em tự thấy mới học nên thủ tục thi cử còn bỡ ngỡ lắm.
Mấy buổi tập gần đây toàn chạy Vinaxuki nên em mạo muội lấy luôn cái tên ấy làm nick cho tiện. Hy vọng sau này có được cái tấm bằng B2 thì cái tên ấy cũng là 1 kỷ niệm các bác ạ. Ấy thế mà khi đăng ký nick cũng có bác Vinaxuki trước rồi đó nên em không dám "phạm thượng", xin thêm mấy chữ nữa (thấy đóng ở đầu xe) để cho tiện

Chỉnh sửa cuối:

sakuraluu

Xe buýt
Thường thì tại các trường thi, trong sa hình các thầy đều chỉ cho mình những cái mốc mà các thầy đã đặt ra (kín đáo như gốc cây, viên gạch...) để mình dựa vào đó mà biết chỗ tắt nhan, chỗ tăng tốc, vào số.... vì các thầy đứng về phía học sinh còn Giám khảo thường từ Sở cử xuống mà

Kan08

Xe đạp
cái này của sư thúc bổ ích quá . cháu cám ơn nhá

bes

Xe lăn
Oài, thế là hôm nay đồng chí vợ cả cũng thi xong . 29 lý thuyết, 95 sa hình . Chấm dứt chuỗi ngày vất vả Hà Nội - Hòa Lạc . Thi cử khoai phết, hôm nay trường 10 cũng rụng như sung , buồn cười nhất là có 2 trường hợp trượt ngay từ khi chuẩn bị xuất phát . Hiệu lệnh xuất phát rồi mà cứ loay hoay chỉnh gương, chỉnh ghế . Quá 30" thế là toạch luôn . Trường hợp khác thì mới trên đường đưa xe vào vạch xuất phát đã nhầm phanh với ga, táng cho xe trước 1 nhát thế là giám khảo đuổi thẳng cổ .

Meo Thamlam

Xe lăn
Oài, thế là hôm nay đồng chí vợ cả cũng thi xong . 29 lý thuyết, 95 sa hình . Chấm dứt chuỗi ngày vất vả Hà Nội - Hòa Lạc . Thi cử khoai phết, hôm nay trường 10 cũng rụng như sung , buồn cười nhất là có 2 trường hợp trượt ngay từ khi chuẩn bị xuất phát . Hiệu lệnh xuất phát rồi mà cứ loay hoay chỉnh gương, chỉnh ghế . Quá 30" thế là toạch luôn . Trường hợp khác thì mới trên đường đưa xe vào vạch xuất phát đã nhầm phanh với ga, táng cho xe trước 1 nhát thế là giám khảo đuổi thẳng cổ .
Trình quá non, Bác nhể ????? Chúc mừng Vợ Cả của Bác .

Cahtra2008

Xe tăng
Cám ơn bác quá ngon và bổ:21::21::21:

anhtuc

Xe tải
chịu không hiểu các ông , bà thi cử kiểu gì mà lạ vậy, khi giám khảo hỏi ok thì mới xuất phát chứ. có thời gian chỉnh gương cơ mà, mình chua ok thì làm sao mà họ tinh giờ được. còn nhầm ga với phanh thì quả thật là "potay.cơm"
:)):)):)):)):))

xetaybac

Xe tăng
nhân dịp vừa đi thi hôm trước về xong,nhân đây em cũng xin mạn phép đóng góp chút ít kinh nghiệm của mình:
-em tự học lái xe ở nhà,hai bố con thuê xe nhà ra bãi rông tự xếp hình tập với nhau(vì bố em cũng chạy xe 1 thời gian bên nc ngoài và cũng mới thi lấy bằng hồi tháng 11 năm ngoái).lý thuyết thì học trên sách và học trên lenduong.vn
-đóng tiền và học phí qua trung gian nên hơi đắt 1 chút,tổng thiệt hại là gần 7t(đến khi thi xong ạ)
-trước ngày thi hai hôm em bắt xe buýt xuống trường 10,mua 1 tiếng bên sân tập cho quen hình và sân,trước ngày thi 1 hôm lại thuê 1 tiếng xe chíp nữa,(cả 2 buôi hết tổng 250k).
-hôm thi:7h30 tập trung nhưng hồi hộp quá dậy từ lúc 4h (hehehe),lấy lý thuyết ra ôn nên cũng chắc lắm(thế mà lúc vào thi run run thế nào làm đc có 26 câu,chán hẳn)8o|.đến tập trung mãi mới thấy mấy ông giám khảo xuống,làm ăn thì chậm như rùa....gét nhất là thái độ hách dịch của mấy cha này:102:.tập trung xong,gọi 50 người một vào thi,đóng 70k tiền lệ phí thi lý thuyết,thi xong xuống phòng tập trung đợi kí vào hồ sơ,tiếp sau đó đóng tiếp 230k nữa,rồi đợi họ gọi tên ra sa hình thi.
+lúc này mới là lúc quan trọng này,vì nhiều người nên tâm lý thấy lo lắng lắm,nhất là hỏi mấy chú vừa thi xong xem xe thế nào,bảo xe khi tập thi để ga to nhưng khi vào thi thì họ lại chỉnh cho ga bé nên nhiều bác k để ý chết ngay ở bài đề pa:^),cho nên ai đi thi sau thì cố gáng trước khi thi thử xem côn và ga thế nào nhá.
+tập trung xong rồi nó phát cho 1 cái số báo danh to như cái tivi ấy,lúc gọi ra xe thì gắn lên sau xe cho mình,vào xe các bác nhớ chỉnh ghế cho ngay ngấn và thật nhanh chóng,bình tĩnh hít vào thật sâu,nhớ lại những gì đã đc học và tập là ổn.
+vào bài thì bình tĩnh,đi chậm chắc,để ý chân côn và ga vì nó để ga bé nên lúc đêpa tốt nhất nên mớm ga cho máy bốc lên 1 chút,nhả côn từ từ,đến khi côn bám đầu xe cảm giác nhấc lên nhanh chóng hạ phanh tay và để nguyên chân ga và côn như vậy,xe sẽ bò qua bình thường.các bài khác thì cứ đi thật chậm là đc,nhớ để ý qua ngã tư bật và tắt đèn xinhan.
+sẽ có 1 số điểm đánh dấu cho mình:vạch đêpa(đối với xe kia ở sân 10,chỗ khác em k biết)căn sao cho chỗ tay nắm cửa(họ kẻ cho mình bằng 1 vạch mờ nhớ để ý) thẳng với cột báo,hoạc nhìn bên trái thì sẽ có 1 cái cột nó cạo hết sơn trên đầu màu đen các bác chú ý mấy cái này mà dừng cho đúng.
+chạy hàng đinh căn cho cái vòi phun nc dưới cần gạt thẳng với hòn gạch dặt trên vỉa batoa cuối đg hoặc có 1 hàng kẻ trên đg thì căn cái vòi chạy trên hàng kẻ ấy,có xu hướng hơi sang phải 1 chút xíu cũng đc.
+lùi chuồng thì cho xe chạy chậm,khi xe chạy đến giữa sân nhìn gương bên phụ thấy đúng giữa thì đánh hết lái vào,giả lái dần dần cho xe bám song song với vỉa batoa,khi vai mình ngang với mép đầu tiên của chuồng,đánh hết lái sang phải,sau đó trả lái hai vòng,cài số lùi cho xe chạy thật chậm,căn cho chuẩn lùi thẳng vào khi có nhác báo là dừng lại,cài lại số 1 tiến ra,khi thấy lưng mình ra khỏi cửa chuồng mới đánh lái(tránh trường hợp đánh lái sớm chèn vỉa batoa).
+chạy bài tăng tốc qua vạch trắng mới vào số 2,ấn ga mạnh cho qua khỏi biển báo 20 hãm phanh lại rồi về số 1 lại đi từ từ.qua bài này là đến báo hiệu khẩn cấp,nhớ đi chậm,chú ý chân ga côn phanh đúng lúc,có nhạc báo ấn đèn hình tam giác ngay,nghe từ đi tiếp mới cho xe đi tiếp.
+về đích nhớ đánh xinnhan sang phải đi từ từ qua,về đích.:21:
-sau khi thi xong rồi nhớ ra kí hồ sơ,nhiều bác sướng quá tưởng xong,quên là mệt lắm.xong rồi đợi đến thi chạy trên đg trường,đóng tiếp 50k lệ phí thi và 30k lệ phí làm bằng rồi đợi đến giờ thi.lên xe cứ chào lấy 1 câu ông giám thị:),vào ngồi ngay ngắn,vào số 1 hạ phanh tay,đánh xinnhan trái,khi xuất phát xong tắt xinnhan và cứ thế vào tiếp các số tiếp theo,nhớ chạy cho cẩn thận.ông thầy bảo dừng thì xinnhan phải vào kéo phanh tay về số 0.cảm ơn rồi ra sau ngồi cho ng khác lên thi(nhớ k phải ...gì hết,vì chẳng ai phải thế mà(b)(b))
hì trên đây là vào kinh nghiêm của em vừa mới có đc,hi vọng sau khi xem xong các bác sẽ có đc kinh nghiệm cho mình khi đi thi
Riêng về phần em,vì là teen nên lúc đầu cũng run lắm(em trẻ nhất khóa thi luôn,tính ra mới có 19 tuổi).nhưng mình nghĩ cố gắng tự lực vào bản thân là trên hết,chẳng phải nhờ vả ai cả,sau này ra đg còn tự chủ đc,chứ như mấy ông nhà chạy xe bao năm mà vào còn tiền thầy này thầy nọ em thấy tốn kém quá.:21:.vào bài thì mình bình tĩnh,nhớ lại những gì đc học và những gì mình tập là ngon.
và cảm nhận sau khi thi xong là sướng,hehehehe.đợi mấy hôm nữa là có bằng rùi,vui quá.các bác (b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)vói em nào..........

CayneS

Xe máy
Văn ôn, võ luyện. Đi đường và trường thi khác nhau. Ngày thi tôi thấy ngố thật, nhưng nay thi lại mà không test trước thì tôi cũng không dám chắc đâu, thuê xe chip tập thôi.

picpoc818

Xe hơi
em thấy học mẹo lý thuyết là không cần thiết. Các bác cài phần mềm thi lý thuyết vào máy vi tính rồi làm trên đấy. Làm xong rồi nhập lại số báo danh vừa làm nó sẽ hiện lên câu nào sai và đáp án đúng là ý mấy. Cứ thế làm khoảng 50 đề đảm bảo đỗ 100%. Lúc đầu làm hơi mất thời gian, nhưng sau chỉ mất khoảng 4 phút/ đề (tính cả xem lại vì thỉnh thoảng cũng có câu sai). Đảm bảo đi thi chỉ có 30/30. :6::6::6:
Còn về sa hình các bác đi thi mang thêm viên gạch kê vào chân côn. Đến lúc đề-pa đạp đến đấy thôi đảm bảo ko chết máy. he he.

Chỉnh sửa cuối: