[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

MCuong234

Xe tăng
Có cụ nào đã ngâm rượu với quả đào tiên chưa ạ? Em thấy bảo rượu ngâm với đào tiên chữa phong tê thấp rất tốt, cụ nào ngâm rồi cho em xin ít kinh nghiệm để em ngâm cho ông cụ nhà em dùng với ạ :)
Năm ngoái em ngâm cái quả này rồi nhưng không biết do sai quy trình hay sao mà em uống không nổi. Vị hơi khó chịu và hăng hắc.
Quả đào tiên em bổ ra cắt lát rồi phơi khô sau đó đổ rượu vào ngâm.
Em cũng chưa biết chữa thế nào, tiếc bình rượu quá :(

homesick

Xe máy
Cụ cho thêm 10l nữa vào, và để sẵn thêm 20l ở đó. Lúc uống nếu thấy đặc quá thì cụ thêm rượu ở ngoài vào. Em thường để 6-12 tháng cho nó hết andehit đi, uống rất ngon.
Cảm ơn cụ nhiều nhiều. Vodka cụ cái
Em dự định để khoảng 12 tháng mới chiến.

thupham

Xe máy
Em thấy rượu Táo mèo ngọt giọng lắm đó cụ ah ^^

thaitun

Xe hơi
Năm ngoái em ngâm cái quả này rồi nhưng không biết do sai quy trình hay sao mà em uống không nổi. Vị hơi khó chịu và hăng hắc.
Quả đào tiên em bổ ra cắt lát rồi phơi khô sau đó đổ rượu vào ngâm.
Em cũng chưa biết chữa thế nào, tiếc bình rượu quá :(
Nhà em làm y chang cụ, đắng nghét ko uống nổi :(

Nhà em kiếm được hai cục Ngọc Am, các cụ tư vấn em ngâm thế nào nhỉ? Tỷ lệ bao nhiêu kg/l ợ?

homesick

Xe máy
Nhìn củ đinh lăng này thì có cả củ, thân , cành, theo các cụ thì khi ngâm rượu thì lấy phần nào ạ, cảm ơn các cụ .
Đinh lăng thì sử dụng được toàn cây: cả củ, thân, cành.
Còn ngâm rượu thì chỉ dùng củ thôi cụ, cách sử dụng: cắt phần củ lên trên thân một đoạn khoảng 10cm (vì theo các thầy, phần này nhiều dinh dưỡng nhất) rồi ngâm rượu. Cách ngâm thì tùy, có thể thái lát sao vàng hạ thổ hay ngâm nguyên củ đều được.

Bung To

Xe điện

xuanha_ng

Xe điện
Cụ mua 200 đến 300 gam kỷ tử cho vào nhé.
CỤ phọt cái ảnh lên xem có phải đinh lăng thật không, vì đinh lăng có mùi vị rất dễ chịu, không hăng như cụ nói, tất nhiên nó không ngọt nhưng dễ uống, còn các cụ nhà cụ thích ngọt thì ngâm rượu thuốc cho các cụ, chứ đừng nên pha chế loại thuốc khác phi đi giá trị của đinh lăng, nên để nguyên chất mà thưởng thức.
À, các cụ lưu ý: nếu các cụ pha rượu mới (rượu trắng) vào rượu đã ngâm lâu thì phải để một thời gian cho hết mùi nồng của rượu sống, nhiều cụ thường có rượu đặc cứ pha thêm là uống liền, như vậy không ngon, mất đi mùi vị đặc trưng của rượu thuốc, tốt nhất là cứ gạn ra khỏi bình, rồi đổ luôn thêm rượu mới vào bình cho loãng ra, ngâm một thời gian rồi lại gạn ra tiếp, và pha với rượu đặc đã gạn ra từ trước, như vậy uống sẽ không chối, không ngang.
Cụ cho em hỏi em có mấy lạng cao ban long, em định ngâm rượu uống, em định ngâm để lâu lúc nào cần thì mới mang ra uống nhưng có 1 cụ lại bảo khi ngâm rượu vơi cao, nếu để lâu quá nó kết tủa với rượu thì hết chất hoặc không tác dụng tốt như lúc đầu. Em không biết mong cụ chỉ giáo. Em định ngâm cao ban long không thôi hay kết hợp thêm cái gì khác nữa không ạ. Em thấy cao này rất tốt vì hôm trước em nhấm nháp thử và uống rượu tráng nồi cao không biết do cơ thể nó tự đỡ hay do em uống cao mà khớp gối của em mấy hôm trước đi lại nó lục cục trong khớp gối mà sau khi uống rượu và ăn tí cao khi nấu em thấy đỡ hẳn

Em mời cụ 1 chén

huongchip

Xe tải
Theo Y Học cổ truyền, cao ban long còn có tên là: Bạch long, bạch giao, thực giao, lộc giác giao...có vị ngọt, tính ấm quy các kinh: can, tỳ, thận. Đây là loại thuốc ôn bổ hạ nguyên, bồi bổ dương đạo, sinh tinh tuỷ, cứng gân xương, bổ huyết, chỉ huyết. chủ trị các chứng: di tinh người bị hoại huyết, thiếu máu, đầu óc choáng váng, mắt mờ, suy nhược tạng phủ, lao lực, người già suy yếu, lưng gối mỏi đau, băng lậu ở phụ nữ, hiếm muộn con do rối loạn chức năng nội tiết, an thai.
Cao ban long cũng giống như các loại cao, chỉ khác là được nấu từ sừng hươu thôi, ngâm rượu cũng được không sao ạ, cụ nên ngâm riêng là đúng, cứ ngâm đặc rồi khi nào uống cụ pha thêm nước lọc, hoặc rượu để uống, cụ ngâm rượu khoảng 35 >>40 độ thôi, đưng ngâm độ cao sẽ không tốt. Cụ có thể bảo quản trong tủ lạnh, rồi ngâm ít một dùng hết rồi lại ngâm tiếp cũng được. hoặc ngâm tất cũng được ko sao ạ.

Cụ cho em hỏi em có mấy lạng cao ban long, em định ngâm rượu uống, em định ngâm để lâu lúc nào cần thì mới mang ra uống nhưng có 1 cụ lại bảo khi ngâm rượu vơi cao, nếu để lâu quá nó kết tủa với rượu thì hết chất hoặc không tác dụng tốt như lúc đầu. Em không biết mong cụ chỉ giáo. Em định ngâm cao ban long không thôi hay kết hợp thêm cái gì khác nữa không ạ. Em thấy cao này rất tốt vì hôm trước em nhấm nháp thử và uống rượu tráng nồi cao không biết do cơ thể nó tự đỡ hay do em uống cao mà khớp gối của em mấy hôm trước đi lại nó lục cục trong khớp gối mà sau khi uống rượu và ăn tí cao khi nấu em thấy đỡ hẳn

Em mời cụ 1 chén

Chỉnh sửa cuối:

huongchip

Xe tải
Nhìn củ đinh lăng này thì có cả củ, thân , cành, theo các cụ thì khi ngâm rượu thì lấy phần nào ạ, cảm ơn các cụ .
CỤ chỉ ngâm củ thôi, đừng có ngâm cà cành lá, phí rượu.

Nea

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi vụ ngâm rượu hoa cúc
Hoa cúc khô mua ở đâu là yên tâm ạ? Quy trình ngâm rượu ntn
Cụ nào ngâm rồi cho em xin kinh nghiệm :D

huulamqb

Xe máy
Up lên nhờ các cụ dúp:
Nhà cháu vừa kiếm được vài cân sáp ong rừng (chưa vắt mật), nhờ các cụ chỉ dúp cách ngâm diệu ạ.

Các cụ cho e hỏi vụ ngâm rượu hoa cúc
Hoa cúc khô mua ở đâu là yên tâm ạ? Quy trình ngâm rượu ntn
Cụ nào ngâm rồi cho em xin kinh nghiệm :D
Hoa cúc mua ở hàng thuốc bắc bán nhiều,, rẻ thôi nhưng uống không quen thì thấy đắng, khó uống.....:-ss

Theo Y Học cổ truyền, cao ban long còn có tên là: Bạch long, bạch giao, thực giao, lộc giác giao...có vị ngọt, tính ấm quy các kinh: can, tỳ, thận. Đây là loại thuốc ôn bổ hạ nguyên, bồi bổ dương đạo, sinh tinh tuỷ, cứng gân xương, bổ huyết, chỉ huyết. chủ trị các chứng: di tinh người bị hoại huyết, thiếu máu, đầu óc choáng váng, mắt mờ, suy nhược tạng phủ, lao lực, người già suy yếu, lưng gối mỏi đau, băng lậu ở phụ nữ, hiếm muộn con do rối loạn chức năng nội tiết, an thai.
Cao ban long cũng giống như các loại cao, chỉ khác là được nấu từ sừng hươu thôi, ngâm rượu cũng được không sao ạ, cụ nên ngâm riêng là đúng, cứ ngâm đặc rồi khi nào uống cụ pha thêm nước lọc, hoặc rượu để uống, cụ ngâm rượu khoảng 35 >>40 độ thôi, đưng ngâm độ cao sẽ không tốt. Cụ có thể bảo quản trong tủ lạnh, rồi ngâm ít một dùng hết rồi lại ngâm tiếp cũng được. hoặc ngâm tất cũng được ko sao ạ.
Tiện đây cụ chỉ giáo giúp em vụ ngâm cao hổ với rượu, tỉ lệ 1lang bao nhiêu lít? Nồng độ rượu bao nhiêu thì đạt chuẩn ah? Cám ơn cụ.

Nea

Xe hơi
Hoa cúc mua ở hàng thuốc bắc bán nhiều,, rẻ thôi nhưng uống không quen thì thấy đắng, khó uống.....:-ss
Ko, có ông anh em kiếm đc đâu lọ rượu hoa cúc uống thơm lắm ợ
Hoa cúc ngoài hàng thuốc bắc thì em chả yên tâm
Có cụ nào nhà trồng hoa cúc nhỏ ko bán cho em mấy :D

Trạng thái
Thớt đang đóng