[2007] Phong cảnh và con người Sapa

benq

Xe điện
ảnh các cụ đẹp thật, e đã đi Sapa 4 làn rồi (3 lần đi công tác) và 1 làn đi chơi thì bị đau răng...chăng thiết gì. Cuối năm phải làm chuyến mới đc

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sapa mùa lúa chín 2009 - đi tốc hành, ảnh chớp nhoáng

Em và bạn gái T4B vừa đi Sapa về, lần đầu tiên của năm 2009 và lại canh được đúng mùa lúa chín, cả đi lẫn về trong vòng 33h đồng hồ. Một chuyến đi ngắn nhưng thú vị.

Thong thả rồi em sẽ kể lại toàn bộ chuyến đi bằng ảnh. Giờ post tạm mấy cái ảnh chụp bằng PnS lên báo cáo các bác trước.

PS. Cái này em để ở đây để các bác định đi Sapa mùa lúa chín thì cân nhắc kế hoạch. Câu ít bài rồi em múc nó sang Câu chuyện chuyến đi.:)

murano_2009

Xe buýt
Độ 1 tuần nữa lên thì có kịp để chụp ko hả cụ giaothong?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Độ 1 tuần nữa lên thì có kịp để chụp ko hả cụ giaothong?
Em e là không kịp, vì bây giờ nó đang dư lày:

Tuy nhiên mạn dưới Tả Phìn lúa có vẻ chưa chín lắm, cũng có thể tuần sau vẫn chưa gặt hết.

murano_2009

Xe buýt
Ngại quá, cứ hỏi han cụ nhiều mà chưa tham gia được vụ nào để giao lưu và học hỏi thêm kinh nghiệm, hy vọng thời gian tới được tham gia với các cụ.:102::102::102:

murano_2009

Xe buýt
E vừ thấy cụ dũng khom đảo vào đây xong ra ngay, ko có ý kiến gì sao?

ntluc16

Đi bộ
các cụ có dịp đi nhiều thì hãy chia sẻ nhìu nhìu cho anh em nhé...
thanks các cụ nhiều.ngại wa' (k)

Website
maytinhthudo.vn
thích nhỉ, ước gì mình được như anh í... thích đi là đi, lại còn cả vợ cả vợ 2 nữa chứ... chẹp chẹp :69:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cắn lẻ có khác, thảm nào ảnh đẹp nhất :D:D:D
Đi kiểu đấy đố ông nào xin được visa, rủ làm gì cho mất công:6:

Bác này làm gì mà đi chơi cả tháng thế nhỉ :21: được cái ảnh ngon :)
Đi chơi kết hợp công tác, nghiên cứu địa hình đường xá để hiện đại hóa nông thôn cho bà con:))

e 0 dám đâm vì 0 có ảnh ợ :102: , thôi cho mợ ấy nhất (b)
Ảnh xanh nhiều cực, cho đâm thoải mái.

FeRAM

Xe điện
Ảnh của mợ Thông lại ngon hơn hẳn của bác Giaothong rồi. Tấm đầu tiên, quá đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Câu chuyện của em như sau:

Đối với vợ chồng em, Sapa có một cái gì đó quyến rũ khó tả. Cùng ở trên cao và không khí mát như Tam Đảo, Đà Lạt, tuy nhiên Sapa lại có một không gian rộng hơn và tính nguyên bản cao hơn so với các địa danh kể trên. Ngoài ra, những chỗ có khung cảnh đẹp để chụp ảnh rất nhiều, người dân cũng rất thân thiện và làm du lịch rất tốt, đi lên Sapa bằng tầu hỏa thì rất tiện lợi vì chỉ mất 1 đêm trên tầu là đã tới nơi. Nói chung, hàng năm vợ chồng em phải lên Sapa vài chuyến vì mỗi mùa sẽ có những cảnh đẹp riêng.

Năm ngoái lên được Sapa vào đúng mùa lúa chín (Phong cảnh và con người Sapa) nên năm nay bọn em cũng quyết định phải căn bằng được thời điểm để lên chiêm ngưỡng lần 2.

Vì vừa đi Cao Bằng về (Thác Bản Giốc 2009 - Điểm đến chỉ là cái cớ để được đi chơi...), chưa kịp nghỉ xả hơi nên định bụng tuần sau 12/09 mới lên Sapa, tuy nhiên run rủi thế nào ông bạn Namcuif lại đăng ngay cái ảnh lúa chín ở Tả Van lên thớt Ảnh phong cảnh (http://otofun.net/showpost.php?p=2198075&postcount=62). Nhìn thấy ảnh là bọn em quyết tâm là phải lên ngay cuối tuần, nếu không tuần sau chỉ còn chân rạ. Lúc đó là buổi tối ngày 3/9/2009, dự kiến đi đúng 1 ngày thứ 7 vì sáng sớm T2 em đã phải đi công tác.

3h chiều ngày 4/9, bà xã em gọi điện về "anh ơi, các tour du lịch mua hết sạch hết vé tàu từ mấy ngày trước rồi, đã nhờ cả người quen ở ga hỏi nhưng cùng lắm là mua được ghế ngồi cứng, có mua không?" Ghế ngồi cứng thì lần trước em đã được thử rồi, ngồi cũng không được mà nằm cũng không xong vì lưng ghế cao và thẳng đuỗn, ngoài ra lại còn không có chỗ để đồ nghề.

"Thế thử hỏi các toa tàu du lịch xem còn không?"
"Tất cả các toa đều đã kín hết, nếu cố đi thì có thể 7h ra ga, sẽ có người dẫn lên tàu nhưng em đang sợ không có giường nằm mà ngủ một đêm cứ phải đổi chỗ mấy lần thì mệt lắm"

Vừa lúc đó thì có người chào mời đi xe khách lên Sapa, 7h30 tối T6 chạy, tới 6h sáng T7 là lên tới Sapa, xe 45 chỗ. Sau khi hỏi xong là tối T7 có vé tàu về Hà Nội không, là bọn em quyết định thử đi xe khách xem sao, mặc dù cũng hơi e ngại về độ an toàn của xe khách chạy cung đường này.

OK chốt. "7h30 xe của em xuất phát tại Ga Hà Nội, 8h00 em sẽ đón chị ở Daewoo."

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trước 8h, hai vợ chồng em có mặt tại Daewoo để chờ xe, sau một loạt cú điện thoại tới đường dây nóng, thì 8h30 được thông báo "xe của em đang xếp khách ở Ga, khi nào chạy qua Daewoo em sẽ gọi điện để đón chị". "Sao em bán cho chị vé đi chuyến 7h30 mà lại thành chuyến 8h30 à?". Một loạt giải thích loằng ngoằng gì đó trong điện thoại và ... lại chờ. Trong khi chờ thì rút máy ảnh ra tác nghiệp.

Đường phố Kim Mã về đêm. Đang chụp ảnh lại thấy nhà Gay đi ngang qua nhưng không kịp chộp

Đợi (chị T4B nhà em làm mẫu)

Trăng rằm sáng ra phết

Cuối cùng thì 8h45 xe cũng đến đón, vừa trèo lên xe, phụ xe phát ngay cho cái túi nilong sột soạt "anh cho dép vào đây giúp em, xe của bọn em bỏ giầy dép", vừa buồn cười vừa ngạc nhiên "ừ thì cho".

Trên vé xe ghi rất rõ ràng ghế xe, tuy nhiên bọn này làm ăn lởm nên ai muốn ngồi đâu thì ngồi, may mà còn tìm được 2 chỗ ngồi hàng cuối cùng còn liền nhau và có chỗ đủ rộng để để đồ nghề khí giới.

Xe chạy vun vút, bỏ lại phố xá sáng rực đằng sau

Phụ xe bắt đầu đi thu tiền và kiểm vé, hóa ra là có rất nhiều người chưa mua vé trước.

Cavali

Xe điện
:41::41::41::41::41:
Rất hấp dẫn , tiếp đi mợ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trong khi ngồi nhớ lại các sự việc của chuyến đi, em post tiếp mấy cái ảnh chị gái em chụp: