[2009] Chùa Vĩnh Nghiêm - Trung tâm truyền bá Phật giáo của Thiền phái Trúc Lâm

Maybach Tàu

Xe container
Ơ, BG cũng có chùa Vĩnh Nghiêm à? Em có một số ảnh chùa Vĩnh Nghiêm SG, cụ chủ thớt có cho pót không ợ

VinhCivic

Xe tăng
cụ ở Bắc Giang là ở chỗ nào? chùa La ( hay gọi là Vĩnh Nghiêm ) ở xã Trí Yên - Yên Dũng quê em. hiện tại trụ trì chùa này là Đại Đức Thích Thanh Vịnh, bọn em có mối quan hệ khá thân với thầy. đây là trường đại học phất giáo đầu tiên của nước ta đấy. cụ ở BG mà không biết chùa này thì không phải người BG cụ ạ!
Ai về Yên Tử Trúc Lâm
Vĩnh Nghiêm chưa tới, thiền tâm chưa thành
HÓa ra anh em Yên dũng - Bac Giang nhà mình trên OF cũng hoành tráng ra phết nhỉ. Các bác trên khắp "bầu trời" OF nếu có điều kiện về chùa Vĩnh Nghiêm tham quan ghé nhà em làm mấy vại HABADA quê em. Nhà em đối diện khu di tích lịch sử (nhà lưu niệm) Bác Hồ ( Các bác coi trên bản đồ của bác thủ thớt ý)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ơ, BG cũng có chùa Vĩnh Nghiêm à? Em có một số ảnh chùa Vĩnh Nghiêm SG, cụ chủ thớt có cho pót không ợ
Tùy cụ thôi, nhưng theo em cụ nên làm thớt riêng về chùa Vĩnh Nghiêm ở SG vì tuy rằng có chút dính dáng, tuy nhiên mỗi chùa có một lịch sử riêng.

@VinhCivic: Hôm qua em ngồi chơi ở cái quán có hồ sen ở cách ngã 3 nhà bác 1km. Sau đó em đi vào nhà cụ Cài Sen chắc cũng là hàng xóm nhà bác luôn.

volga-lada

Xe tải
HÓa ra anh em Yên dũng - Bac Giang nhà mình trên OF cũng hoành tráng ra phết nhỉ. Các bác trên khắp "bầu trời" OF nếu có điều kiện về chùa Vĩnh Nghiêm tham quan ghé nhà em làm mấy vại HABADA quê em. Nhà em đối diện khu di tích lịch sử (nhà lưu niệm) Bác Hồ ( Các bác coi trên bản đồ của bác thủ thớt ý)
bác học cấp 3 khóa bao nhiêu thế? ở Tân An bác có biết bọn Tuyết Yên, Trang Thiết không ạ? em học cùng chúng nó đấy. Thỉnh thoảng đi làm qua Tân An em hay ăn sáng nhà Mai Chiến.

VinhCivic

Xe tăng
bác học cấp 3 khóa bao nhiêu thế? ở Tân An bác có biết bọn Tuyết Yên, Trang Thiết không ạ? em học cùng chúng nó đấy. Thỉnh thoảng đi làm qua Tân An em hay ăn sáng nhà Mai Chiến.
Em học khóa 1988 - 1991 nhưng không học ở YD2, mấy ông bạn của Bác em kô biết, còn em quê gốc ở Quỳnh Sơn. Còn Bác học YD2 hả khóa bao nhiêu? hiện Bác đang công tác ở đâu ạ ???

VinhCivic

Xe tăng
@VinhCivic: Hôm qua em ngồi chơi ở cái quán có hồ sen ở cách ngã 3 nhà bác 1km. Sau đó em đi vào nhà cụ Cài Sen chắc cũng là hàng xóm nhà bác luôn.[/quote]

Cái quán có hồ sen a` ??? :102::102::102:Chỗ nào mà em không biết nhỉ:ohmy:. Nó thuộc xã nào hả bác (Tân An - Quỳnh Sơn - Xuân Phú - Trí Yên) ???
Mà Bác ở đâu vậy Bác, khi nào quay lại Vĩnh Nghiêm mời bác ghé em(c) (c):56::56:

Phú Ông

Xe container
Em góp tý cho xôm:

Bắc Giang là vùng đất có rất nhiều di tích lịch sử, ngoài chùa này (người dân còn gọi là chùa La), còn ngôi chùa rất cổ nữa, đó là chủa Bổ Đà (người dân hay gọi tắt là chùa Bổ).
Em hay cùng anh em đi thăm và vãng cảnh mấy chùa này, rất hay!
Đến đây dạo chơi, thăm cảnh... và để được thụ hưởng cái không khí của ngôi chùa cổ kính cũng thấy thật là sung sướng, hạnh phúc!

Mấy hình chụp bằng "bao diêm" về chùa La:

Tự chụp (còn nhiều nhưng cứ bị dính hình mấy quan chức, em không dám đưa lên):

Vườn tháp - chùa Bổ:

Ngôi miếu trên đỉnh núi - chùa Bổ:

Cảm ơn các cụ đã xem!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lối vào Tam bảo

Tượng Phật bà

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sư thầy này thấy em chụp ảnh cũng hơi tò mò, hỏi sao toàn chụp từ dưới lên, rồi sau khi xem ảnh thì khuyên lên gác chuông để chụp: "đẹp lắm"

Văn bia

volga-lada

Xe tải
Em học khóa 1988 - 1991 nhưng không học ở YD2, mấy ông bạn của Bác em kô biết, còn em quê gốc ở Quỳnh Sơn. Còn Bác học YD2 hả khóa bao nhiêu? hiện Bác đang công tác ở đâu ạ ???
ôi thế em ít hơn bác đúng 10 tuổi, em học trên Năng Khiếu Ngô Sĩ Liên. giờ em đang làm trên Sở Tài Chính. Quê em bên Tiến Dũng cơ. giờ bác vẫn ở Tân An ah?

Cuabien

Xe điện
Sư thầy mà bác chụp này là sư bác, tên Hưởng sinh năm 83. Về đây lần nào em cũng ngồi với ông bạn đồng niên này..hihi:69:
Em biết bác quen nhiều rồi nhưng thớt này đang giới thiệu chùa La mà ??? :102: Cụ cứ nhận đồng hương với quen Sư trụ trì mãi thế ! (y)

AZE

Xe tải
Trông ảnh thì biết khung cảnh thật là thanh tịnh.
Em sẽ cố gắng đến thăm Chùa 1 lần.
Voted(b):6:

VinhCivic

Xe tăng
ôi thế em ít hơn bác đúng 10 tuổi, em học trên Năng Khiếu Ngô Sĩ Liên. giờ em đang làm trên Sở Tài Chính. Quê em bên Tiến Dũng cơ. giờ bác vẫn ở Tân An ah?
Vâng vẫn ở Tân An kinh doanh nhì nhằng... Số em lận đận chẳng đi được đến đâu ... hay đúng ra là đi nhiều nhưng cuối cùng thì chẳng đâu bằng quê mình.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tiếp các bác nhé:

VinhCivic

Xe tăng
Em biết bác quen nhiều rồi nhưng thớt này đang giới thiệu chùa La mà ??? :102: Cụ cứ nhận đồng hương với quen Sư trụ trì mãi thế ! (y)
Bác nói cũng phải... mình phải nhắc nhở bác ý không kẻo có ngày ... Các cụ bảo "gần mực thì đen - gần dèn thì sáng". Bác ý cứ suốt ngày chơi với sư :77:thì cũng nguy. Cái tâm thì sáng nhưng cái trần tục thì có khi ... hỏng. Em nói có phải không các Bác.:41::41::41:

khonggiancong

Xe tải
góp ảnh về Chùa La (Vĩnh Nghiêm-Bắc giang)

Mình xin ké vài ảnh về chùa La nhé

Trong cái tủ này đựng văn thư thuộc loại cổ nhất VN

Lúc trở về, tiện thể , ghé qua Tiên lục (lạng giang) Thăm cây Dã Hương 1000 năm tuổi.

Huyền thoại về cây Dã Hương này, xin post một tài liệu đã đăng trên INTERNET (của TG khác), để các bạn tìm hiểu thêm

CHUYỆN VỀ CÂY DÃ HƯƠNG CỔ THỤ NHẤT VIỆT NAM

Bị hấp dẫn bởi huyền thoại về một cây cổ thụ lớn tuổi nhất Việt Nam và lớn thứ 2 thế giới, cách đây không lâu chúng tôi đã không ngần ngại vượt qua gần 100 km giữa thời tiết giá lạnh của những ngày đông để về xem tận mắt, sờ tận tay. Cách Thành phố Bắc Giang 20 km về phía Tây, cây dã hương lâu đời và lớn nhất Việt Nam sừng sững, uy nghi như một hiện thân của quá khứ, từng chứng kiến bao đổi thay của lịch sử.

Biểu tượng cho văn hiến Bắc Giang

Mới về đến đầu thôn Dương Phạm, (xã Tiên Lục, huyện Lạng Giang), ngay từ xa chúng tôi đã nhìn thấy dáng xanh mát, cao to uy nghi của cây dã hương ôm trùm lên mái đình làng. Tới gần ai cũng thấy như lạc vào một khoảng không gian được thanh lọc bởi hương thơm dịu mát toả ra từ cây Dã Hương ngàn năm tuổi. Cây Dã Hương già nua, khiêm nhường và sang trọng dường như đã trở thành một biểu tượng về vẻ đẹp thuần khiết, về phong thái con người ở vùng đất xứ Bắc. Người dân Bắc Giang đã chọn cây Dã Hương làm biểu tượng cho văn hiến quê mình.

Người dân nơi đây quen gọi cây Dã Hương là cây ngàn năm tuổi nhưng theo các nhà khoa học thì cây có tuổi thọ gần 700 năm. Theo Từ điển bách khoa La Rousse của Pháp thì cây Dã Hương ở Tiên Lục là một trong những cây cổ thụ lâu đời nhất thế giới, chỉ đứng sau cây dã hương ở châu Phi (cây này mới chết năm ngoái do mối mọt). Cây thuộc chi Cinamomun Camphora, loài long não, là loài cây có dáng đẹp, có chứa tinh dầu thơm ở tất cả các bộ phận của cây. Đặc biệt, dễ cây có chứa chất Safrol là thành phần rất có giá trị trong chế biến thực phẩm và mỹ phẩm. Hoa Dã Hương có màu vàng nhạt, cành nhỏ li ti có mùi thơm như hoa dạ lan, thường nở vào cuối mùa xuân.

Cây Dã Hương này có tuổi thọ cao nên có kích thước rất lớn, chỗ nhỏ nhất cũng có số đo là 8,5 m, chỗ to nhất đo được là hơn 12m. Vòng đo tính theo phần dễ cây nổi trên mặt đất có số đo là 17,4 m. Cây Dã hương này có chiều cao là 36m, lớp vỏ cây trung bình dày trên 15cm. Tán cây toả rộng phủ kín cả một vùng và ôm trọn mái đình làng. Bên trong ruột cây đã bị rỗng có thể chứa được tới 25 người. Theo Ngọc phả của làng thì cây đã được vua Lê Cảnh Hưng (1740 – 1786) phong là “Quốc chúa đô mộc Dã Đại Vương” (cây dã lớn nhất cả nước). Viện Viễn Đông Bác Cổ (nay là Bảo tàng lịch sử Việt Nam) cũng từng xếp hạng vào loại cây quý hiếm cần được bảo vệ. Năm 1989, Bộ Văn hóa – Thông tin đã xếp cây Dã Hương ở Tiên Lục nằm trong quần thể cụm di tích quốc gia (gồm cây Dã Hương, đình Viễn Sơn, chùa Phúc Quang, đình Thuận Hòa, đền Thánh Cả).

Trải qua bao thăng trầm của lịch sử, cây Dã Hương ở Tiên Lục đã gắn liền với đời sống sinh hoạt tâm linh của người dân nơi đây. Mấy mươi thế hệ dân làng chứng kiến biết bao thăng trầm của lịch sử. Tiếng gươm khua ngựa hí, tiếng súng đạn của quân xâm lược. Tiếng reo hò của chiến binh Đề Thám, bóng cờ đào trong đoàn quân áo vải... Ấy vậy mà không một vết đạn, không một vết gươm xâm hại. Cây vẫn sừng sững trên gò đất cao nhất làng bao bọc ngôi đình cổ, người bạn trăm năm của cây.

“Vua biết mặt chúa biết tên”

Không chỉ thời nay cây mới có tiếng mà ngay từ thời cổ tiếng tăm của cây đã vang xa, đến những kẻ đi xâm lược cũng phải ngưỡng mộ cây. Ở thời vua Tự Đức, tiếng về cây Dã Hương đã được cả Triều đình biết đến. Có một vị quan khâm sai đại thần đã chặt cả một đoạn dễ cây Dã hương ở Tiên Lục mang về Huế để dâng lên Vua, nhà vua rất sủng ái và đã ban thưởng cho vị khâm sai. Thời Pháp thuộc, quan Toàn quyền Đông Dương Ponl Dumer nghe tiếng cây Dã hương đã lên tận đây xin chủ điền Secnay một cành để mang về Pháp. Ngay từ thời đó đã có nhiều du khách về thăm cây đến mức chính quyền thực dân phải mở một con đường từ Cao Thượng chạy qua Bến Tuần về Tiên Lục để cho tiện ô tô về thăm cây.

Tương truyền mỗi khi một cành cây Dã Hương bị gãy xuống thì thường ứng với một sự kiện lớn của đất nước sắp diễn ra, chẳng hạn đất nước đang có giặc thì giặc tan; đang loạn ly thì trở lại thanh bình. Trên cây vẫn còn dấu tích của những cành lớn bị gãy từng được người dân ghi lại. Anh Nguyên Văn Đà, người có trách nhiệm trông cây đã giở sổ cho chúng tôi xem những lần cây đã bị gãy cành thì có những lần gãy gần đây vào các năm 1945, 1954, 1969,1975,1979… Những lần này đều ứng với vận hội lớn của dân tộc, đất nước được hoà bình, độc lập. Có nhiều người ở khắp mọi miền đất nước đã về đây cầu mong cho những điều may mắn đến với mình. Có một cụ già 77 tuổi ở Hà Nội đã nhờ con cháu dìu bước vào tận bên trong phần rỗng của thân cây để chiêm ngưỡng và “nếu có ra đi thì cũng không có gì phải ân hận”.

Đứng bên cây Dã hương giữa những ngày đông giá rét với các cụ già trong làng mà lòng chúng tôi thấy ấm cúng vô cùng. Các cụ già kể lại: Có một trường cấp 3 tản cư về đây, cây dã hương này đã che mát cho những người học trò chăm chỉ, nhiều người trong số họ trở thành những người tài của đất nước, trở thành những anh hùng, chiến sỹ, giáo sư - tiến sỹ, thứ trưởng… Như Đại tướng Phạm Văn Trà, GS Đặng Xuân Kỳ, GS - TS Phan Thu, Trung tướng Nguyễn Văn Cốc….

Lo cho số phận của cây

Cây Dã Hương Tiên Lục cũng có lúc suýt “ra đi” làm cho dân làng chạy đôn chạy đáo khắp nơi tìm “thầy” về chữa. Chuyện là vào tháng 4/2006, nạn sâu cước bỗng đột ngột bùng phát dữ dội trên cây dã hương. Chỉ trong một thời gian ngắn những con sâu gai bằng ngón tay đã ăn gần hết lá của cây, khiến cành cây trơ trụi có thể dẫn đến chết cành cây. Hiện tượng sâu cước ăn lá đã diễn ra từ nhiều năm qua nhưng lần này thì thực sự nghiêm trọng. Anh Đà kể: “Mức độ phá hại của sâu khá nhanh. Qua gần 2 tháng chúng tôi tập trung phun thuốc diệt sâu và chăm sóc cho cây, đến đầu tháng 6/2006 màu xanh của lá non đã trở lại và phủ đều trên các tán cây. Số sâu cước bị diệt thu được lên tới 20kg”.

Rất nhiều du khách tới tham quan cây Dã Hương đã từng lo lắng cho số phận của cây, chúng ta có thể khôi phục những công trình kiến trúc bị hư hỏng, những di tích bị sụp đổ, song nếu cây Dã Hương cổ thụ quý hiếm như thế này mà mất thì vĩnh viễn không bao giờ có lại được. Mong các cơ quan ban ngành có trách nhiệm có những việc làm thiết thực bảo vệ và chăm sóc cây như một tài sản của Quốc gia.

VinhCivic

Xe tăng
Thật xúc động khi được đọc - nghe những gì nói về quê hương mình. Bắc giang quê mình quá ít danhn lam thằng cảnh, một tỉnh nghèo chẳng có gì nổi bật dể có thế khắc sâu vào trí nhớ mọi người. Năm 1996 tôi học ở Phú Thọ có mấy người bạn ở Thanh Hóa khi nhập trường cùng tôi hỏi tôi quê ở đâu. Tôi nói quê ở Bắc Giang họ bảo Bắc Giang thuộc tỉnh nào. Nói thật lúc đó tôi buồn vô cùng... không lẽ Bắc Giang họ chưa một lần nghe nói đến hay sao. Mà ngay Thanh Hóa chứ có xa sôi gì. Tôi muốn nói với mọi người rằng: Nếu chúng ta có điều kiện, có khả năng, chúng ta hãy làm mọi cách để hai tiếng Bắc Giang khi nhắc đến ai cũng biết, ai cũng 1 lần muốn ghe thăm. Có lớn lao quá không các bạn ?????????

apolo

Xe tải
Vĩnh Nghiêm trong SG tại đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa là ngôi chùa rất nổi tiếng. Thế mà nay lại có 1 ngôi chùa tại Bắc Giang cũng mang tên này nhỉ?
Chùa vắng khách quá. Nhưng trông cũng đẹp :41:
Vĩnh nghiêm trong SG là chi nhánh của Vĩnh Nghiêm này đó cụ ạ,:21::21::21::21: cái Vĩnh nghiêm này có từ thế kỷ 17 cơ ạ, (thấy thời Lý Trần thì phải), em nghe thấy Chủ tịch ở đó nói là mấy năm kháng chiến địch đánh mạnh quá nên phải chuyển VP tạm vào đó hoạt động, hiiii, Chùa này trước kia thiêng lắm nhưng từ khi bị mất trộm mấy pho tượng thì khách thập phương đỡ đi nhiều. Trước kia còn đơn sơ nữa cơ nhưng năm 2004 bác Phiêu có về thăm từ đó bắt đầu tu sửa nhiều.
PS: à em toàn gọi trụ trì ở đó là Chủ tịch thôi, hiii

hilo

Xe buýt
@ Kụ Giaothong đi nhiều chụp nhiều thích quá nhể. Có đk em cũng phải đưa gấu đến đây thắp hương vãn cảnh mới được.

@ Kụ Khonggiancong: kụ có phải dân Kiến ko ợ? nhìn ảnh kụ lớp lang ghê lắm.

Mời rịu cả 2 kụ nhé (b)