72 giờ ở Boracay...Có nắng, Gió và rất nhiều cái đó!

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Em bắt đầu để ý đến Boracay từ topic đọc được trên mạng cách đây 2 năm, khi người viết quả quyết rằng: Boracay là nơi nhất định phải đến 1 lần trong đời. Sau 2 lần lỡ hẹn, 1 lần đang định book vé thì vợ chồng…cãi nhau, 1 lần dính mùa bão, rồi cũng đến ngày khởi hành mong đợi. Vợ chồng em khăn gói quả mướp lên đường bay chuyến ...1h đêm.

I, VÉ ĐI LẠI
Em mua vé giá rẻ của hãng giá rẻ Cebu Pacific, thời gian cho chuyến du lịch tới Phil tối thiểu là 5-7 ngày thì mới đỡ tiếc. Em đi 7 ngày mà lúc về còn tiếc nuối hùi hụi. Các Cụ vào facebook hoặc website (https://www.facebook.com/cebupacificair?fref=ts https://www.cebupacificair.com/vn-en), khi nào có vé giá rẻ 0 đồng, 1$ họ sẽ thông báo. Vé giá rẻ được bán quanh năm nhưng nhiều nhất vào mùa thấp điểm (tháng 6 đến tháng 10, hay có bão), còn mùa cao điểm (tháng 11 đến tháng 5) thì hiếm hơn nhưng cũng không phải là không có, ví dụ trường hợp của vợ chồng em mua được vé 1$ vào giữa tháng 1. Giá em đề cập ở bài viết này đều là giá cho mùa cao điểm, Cụ/Mợ đi mùa thấp điểm thì còn rẻ hơn nữa.
Để đến Boracay thông thường phải bay từ Hồ Chí Minh hoặc Hà Nội – Manila – Caticlan (Boracay) – Manila – Hà Nội (1) hoặc Hà Nội – Manila – Kalibo – Manila – Hà Nội (2). Hành trình (1) tiện lợi nhất nhưng lại đắt hơn rất nhiều so với hành trình (2). Hầu hết mọi người đi kiểu tight budget tiết kiệm đều chọn số (2). Từ Kalibo chỉ mất 60km và 2h đồng hồ xe ô tô (hãng Southwest khá uy tín) là đến được Boracay thôi. Nhà em lúc đi chọn bay thẳng vì book đc vé 1$, và lúc về thì đi qua Kalibo để đi được cung đường ven biển tuyệt đẹp.
Tiền vé 1 người khoảng 3,9 triệu. Tổng chi phí chuyến đi từ 7-10 triệu/1 người/ 7 ngày, tùy theo mức độ chi tiêu của bạn tiết kiệm đến đâu. Riêng vợ chồng em còn mua sắm đồ ở Manila nữa thì cũng chỉ hết khoảng 12 triệu / 1 người.
- Hà Nội – Manila khứ hồi (bay 3 tiếng) : 116 $ ~ 2,500K (7kg xách tay, không mua hành lý kí gửi, kinh nghiệm của em là mang thêm 1 cái túi kiểu dạng túi bigsize của phụ nữ cũng để thêm được chút đồ mà không bị tính là quá kg)
- Manila – Caticlan một chiều (bay 1 tiếng): 785 peso ~ 390k ( 1peso = 500 VND)
- Xe ô tô đón tận khách sạn từ Caticlan đi Kalibo: 575 peso ~ 280k (đã bao gồm phí sang đảo, phí tàu)
- Kalibo – Manila một chiều (bay 1 tiếng 10 phút): 600 peso ~ 300k
- Các loại phí: gồm phí môi trường, phí sang đảo, phí tàu sang đảo (200 peso), phí sân bay từ Kalibo đi Manila: 150 peso, phí sân bay từ Manila về Hà Nội 550 peso.

II, CHUẨN BỊ
- Hộ chiếu, sang Philippines không cần xin visa, nhưng mỗi lần ở không quá 30 ngày.
- Tiền peso: Em đổi ở phố Hà Trung 1peso = 500 vnd, ở sân bay NAIA 1usd=44.80peso, ở D'mall Boracay 1usd=44.40peso. Theo mình, nên đổi ở Việt Nam tiền peso và cầm 1 ít đô la đi, cần dùng thì sang Phil đổi thêm. Ngoài ra bạn tiêu thẻ Visa, Master thoải mái bên đó. Em dùng visa debit Vietcombank và credit đều ok.
- Quần áo mùa hè đủ dùng, gấp cuộn tròn để tiết kiệm diện tích balo.
- Mũ rộng vành, mũ vải mềm rễ gấp và cuộn được.
- Túi thuốc cá nhân và vật dụng cần thiết.

III, ĐẾN MANILA
Cebu Pacific là hãng hàng không giá rẻ nhưng rất đáng yêu. Mấy cô tiếp viên xinh và dễ thương kinh khủng, luôn miệng cười, chào, xin lỗi, cảm ơn và đối xử với mình rất tử tế. Cebu cân hành lý xách tay chặng đi từ Hà Nội, còn chặng nội địa thì không cân, nhưng nếu hành lý xách tay nhỏ gọn thì quá 1-2kg cũng ok. Trên máy bay tiếp viên sẽ phát cho mình tờ khai sức khỏe chứ không phát tờ khai nhập cảnh vào Phil. Sau khi xuống, gần chỗ hải quan Phil ngồi sẽ có các bàn để lấy tờ khai nhập cảnh, bạn cứ điền đủ thông tin rồi kẹp vào hộ chiều đưa cho họ. Hoàn toàn không có chuyện hải quan Phil lục soát người, họ chỉ hỏi mấy câu đại loại: lần đầu đến Phil à? Ở lại bao lâu? Tên khách sạn…v..v.
Nhà em không nối chuyến đi Boracay luôn mà ở lại Manila chơi 2 ngày. Cebu đáp ở tầng 1 của Terminal 3, bạn đi thang máy lên tầng 3, đi đến hết các Gate người vào thì rẽ trái ở cuối đường ra cửa Exit, xếp hàng bắt taxi màu trắng, nhớ nói họ bật công tơ mét đồng hồ xe (meter counter) nhé. Từ sân bay về hostel em ở khu Malate hết 200 peso.
Ở Manila, vc em chọn Where2Next Hostel (https://www.facebook.com/Where2NextHostel?fref=ts) , hostel này được các bạn Tây ba lô review rất tốt, ở trung tâm Malate, tiện đến các điểm tham quan như thành cổ Intramuros, Mall of Asia hay đi hồ núi lửa. Hôm em book bị hết phòng riêng nên phải ở phòng giường tầng, chung với những người khác. Em tưởng giường tầng thì bẩn lắm nhưng nó làm theo đúng chuẩn của Tây, giường nệm, phòng vệ sinh sạch sẽ tinh tươm, tủ để đồ khóa khiếc đàng hoàng, không lo mất, lại còn được giao lưu với các bạn ở khắp nơi trên thế giới. Giá khách sạn ở Manila rất đắt, rẻ cũng phải 600k 1 đêm nhưng ngủ nhà chung thì chỉ mất 200k 1 giường 1 người 1 đêm.
Manila cũng chẳng có gì đặc biệt ngoài những chiếc xe chở khách công cộng màu sắc (jeepny, 1 lần đi là 8peso) và người vô gia cư. Thành phố thì bẩn thỉu, hôi hám, may còn có cái Mall of Asia trung tâm mua sắm lớn nhất Châu Á cứu lại ấn tượng. Mua sắm ở đây đã đời luôn, brand nào cũng có, hàng sale nhiều vô kể. Di chuyển ở Manila bạn nên dùng taxi có đồng hồ meter counter cho thuận tiện. Em mới chỉ thử qua taxi và jeepny còn metro, xe bus thì chưa thử, các cụ cứ vào http://www.ph-commute.com/ để tìm các phương tiện đi đến điểm mình muốn là được.
Hai ngày cũng qua mau, vợ chồng mình háo hức đến ngày thứ 3 để ra Boracay.

III, BORACAY
Lại một điểm nữa làm em thích hãng giá rẻ Cebu, đấy là hôm đi Boracay trời dở hơi mưa tầm tã, các bạn nhân viên Cebu đã che ô cho vợ chồng em từ nhà chờ lên tận máy bay. Bay chừng 1 tiếng thì đáp xuống sân bay Caticlan. Sân bay Caticlan rất nhỏ nên chỉ đáp được máy bay ATR cánh quạt, em cực kỳ ấn tượng với cú hạ cánh huyền thoại của phi công Caticlan. Huyền thoại thế nào các cụ tự trải nghiệm nhé, hehe. Đến sân bay Catilan (Boracay) không mua vé trọn gói 400peso, cứ bước ra cửa bắt xe tricyclo, 50peso/xe/chở đến bến tàu (nói boat station to Boracay). Tới bến tàu các cụ xếp hàng mua đầy đủ 3 vé gồm pump boat, environment fee, terminal fee tổng cộng hết 200 peso/ 1 người. Rồi tuần tự vào cửa đưa vé cho họ kiểm tra 3 lần là lên tàu qua bờ bên kia. Tới bờ Boracay bắt tricyclo 100peso/xe chở về tận khách sạn.

Khách sạn ở Boracay nên chọn White beach, station 2, là thuận lợi cho việc ăn chơi. Còn để sát hơn nữa thì cũng trong station 2 chọn cái nào nằm giữa D'mall ( trung tâm mua sắm ) và D'talipapa ( chợ hải sản ) là tuyệt vời. Những ai muốn đi resort yên bình hơn thì chọn Station 1, ít tiền có thể chọn Station3. Đi tricycle giữa các station hết tầm 20 peso. Vợ chồng em toàn đi bộ, thấy nó cũng gần. Vợ chồng em chọn Taj Guest House (https://www.facebook.com/pages/Taj-Guesthouse-Boracay/121290147933020?fref=ts), nằm giữa D’mall và D’talipapa ở Station 2. Sau khi email mặc cả tứ tung thì mình dc giá 4000 peso (2 triệu) cho 3 đêm/ 1 phòng riêng. Giá này quá ổn vào mùa cao điểm. Tuy là guest house nhưng cũng phải tương đương khách sạn 2-3 sao của mình. Khi đến, bác tricycle thả vợ chồng em ở ngoài đường làng, nói đi bộ qua D’mall là tới khách sạn, nhưng ở đây không đánh số nhà, hơi vất vả để tìm, lúc lâu không tìm được mình mới hỏi 1 anh. Trời ơi, anh nhiệt tình và thân thiện đến mức dẫn em đi một hồi đến thẳng khách sạn luôn chứ không chỉ liên thiên như dân Việt Nam =)). Ở Boracay mua sắm ăn uống chơi trò chơi đều phải trả giá sát ván, tầm còn 1/3 là ổn, nếu họ chưa chịu thì tăng dần lên chút chút. Ví dụ mua tour island hopping thăm đảo giá ghi 2500 peso trả còn 800 peso 1 người đã gồm cả ticket vé đi đảo crystal cove. Nên đi cái island hopping này để tiết kiệm thời gian, thăm được nhiều bãi tắm một lúc, nhất là Crystal Cove và Puka Beach, từng là top 1 bãi biển đẹp nhất thế giới: nước trong vắt, nhìn thấy rõ đáy, cá thì bơi tung tăng bên cạnh, cực kỳ yomost.

Cả chuyến đi em chỉ gặp hai cô Korea mặc bikini có thân hình săn chắc đáng ước mơ.

Nếu các Cụ tiết kiệm tiền không đi island hopping thì ra đường chính bắt tricycle từ 10-50 peso để di chuyển đến các bãi tắm Puka Beach, Bulabog…, trước khi đi nhớ mua ít đồ ăn nước uống vì những bãi này dịch vụ chưa có gì nhiều đâu. Mua mấy cái tour hay trò chơi trên biển phải nói là all-in, mày trả hết lo hết cho tao, tao chỉ trả tiền trọn gói 1 lần thôi. Nên thử helmet diving, lặn với mũ bảo hiểm, 200k/ 1 người/ 30 phút, cực kỳ thú vị. Parasailing (đi thuyền Bangka ra biển ngắm hoàng hôn) cũng chỉ tầm 100k 1 người.

Em thích ăn uống nên em sẽ viết sâu vào mục ăn uống các Cụ ạ =)). Sáng thì ăn kiểu snack nhẹ, trưa thì tìm các nhà hàng dọc bãi biển hoặc vào D'mall. Buổi tối nên ăn hải sản tươi sống ở chợ D'talipapa, cứ trả giá còn 1/3. Kinh nghiệm là so sánh với giá ở VN rồi trả bằng hoặc thấp hơn, vì mua xong còn phải mang ra các quán bên cạnh kêu họ chế biến, công chế biến từ 100-200peso tùy món (có khi công chế biến còn đắt hơn tiền hải sản ý). Em thích món chili crab cua sốt cay lắm, ngon muốn ngất ngây, uống với 1 chai bia san Miguel thì vợ em nhìn nhau vỗ đùi đen đét. Vợ chồng em mua 2 con cua to đùng 1kg hết 300k, 1 kg hàu hết 50k, 5 con tôm loại 1kg/10 con hết 200k, thêm công nấu 3 món, 2 phần cơm tỏi (cực ngon), 1 phần cơm thường, 2 chai bia hết khoảng 800k. So với giá ăn hải sản ở Việt Nam thì không đắt và còn ngon hơn tỉ lần.
Nếu muốn ăn đồ Phil thì một nhà hàng cực chuẩn em muốn giới thiệu là Smoke Resto, nằm trong D’Mall, hơi khuất, khó tìm tí nhưng hỏi người ta chỉ cho nhé. Món nên thử nhất ở đây là Kaopad (140 peso ~ 70k), 1 bát tô to cơm với thịt gà, bò, xoài xanh, trứng, trộn đều lên, ực ực, em thề có thể ăn món này mấy ngày mà không chán. Smoke Restro mở cửa 24hours luôn.

Một số nhà hàng mà em đã thử:
Shenna's Restaurant, nằm ở Station 2 trên đường bờ biển gần D’mall. Đây là một trong những nhà hàng rẻ ở Boracay, các món ăn nhẹ dạng snack thường dưới 100 peso.

Jonah's Fruit Shake & Snack Bar, Station 1, bờ biển. Ở đây có sinh tố ngon tuyệt, cốc to nửa lít mà có 100 peso (50k). Nhớ thử sinh tố bơ và sinh tố xoài nhé (mango shake, avocado shake), thử xong chết ngất vì ngon.

Andoks, một chuỗi nhà hàng ăn nhanh của người Phil kiểu BBQ, KFC nhà mình. Ăn dở ẹc, nhưng được cái rẻ (60-140 peso). Nằm trong D’mall có 1 cái và ở Station 3 1 cái.

TIP: Nếu muốn tiết kiệm nữa thì đi dọc theo con đường chính của đảo (đường nhựa của làng, song song với đường bãi cát ven biển) và đi vào các ngõ nhỏ dẫn sang bãi biển Bulabog. Ở đây bán nhiều đồ ăn Phil giá rẻ dưới 50 peso kiểu cơm bình dân bên mình.
Ngoài ra có hàng trăm nhà hàng, quán bar dọc theo các Station, các cụ tự khám phá thêm nhé. Các dịch vụ cũng không thiếu một cái gì, từ vẽ henna, tết tóc, tattoo, massage dạo. Em đã thử full body massage của các massage ladies trên bãi cát, hết 175k/ 1 tiếng. Họ cho mình nằm lên một cái ghế dưới bóng dừa mát rượi và lấy chính dầu dừa họ làm bôi lên cơ thể mình. Em có một thói quen là đi massage ở tất cả các nơi mình đến du lịch nhưng phải nói Massage Phil hơn hẳn, quá tuyệt vời, các bà thím già bấm huyệt nào là toàn thân đơ như cây cơ huyệt đó.

Một trong những điều em mê nhất bên cạnh bờ biển dài, cát trắng, làn nước pha lê tinh khôi là hoàng hôn Boracay, đẹp muốn rụng rời cả tay chân, rớt toàn thân nước mắt ý. Buổi tối thì các quán bar trên bãi biển sẽ tổ chức ăn uống, nhảy múa, ca hát, shisha đủ cả. Nhớ thử 1 quán bar nào đó có happy hours nhé, để được giảm giá tối đa :D. Cũng đừng quên tham dự midnight party để làm quen thêm bạn nữa ;).

IV, VỀ KALIBO
Chiều về em đi qua Kalibo vì vé bay thẳng Catilan – Manila quá đắt. Trước ngày về 1 ngày là phải đến văn phòng Southwest để mua vé rồi. Văn phòng Southwest nằm ở đường chính của đảo (đường nhựa của làng), nằm giữa ngõ rẽ vào D’mall và ngõ rẽ vào D’Talipapa. Mình mua vé trọn gói đón tận khách sạn và đưa về tận sân bay Kalibo của họ hết gần 580 peso 1 người.
Từ Boracay đi Kalibo mất 1 giờ đón đưa, check in tàu bè các kiểu và 2h xe chạy. Vì vậy phải căn giờ cho chuẩn để đến sân bay cho kịp. Sân bay bé, đông người nên check in lâu lắm, phải có mặt ở sân bay trước ít nhất 2 giờ. Đường từ Boracay đi Kalibo có nhiều đoạn đèo núi quanh co nên cũng hơi mệt tí.
Nếu muốn tìm các khách sạn, hostel nào ở Manila, Boracay, Kalibo thì các cụ nên chọn www.booking.com để book vì đa số không phải trả tiền trước mà cứ in voucher ra đến đó thanh toán thôi.
Những ngày tận hưởng nắng ấm trôi quá nhanh và vợ chồng em chắc chắn sẽ quay lại Philippines thêm một lần nữa vì còn đảo Bohol, Palawan...đều là những hot hit không thể bỏ qua. :x

Chỉnh sửa cuối:

xichlomoauto

Xe hơi
Em thèm nắng, gió và cả cái đó! HN cũng ấm lên rồi cụ ạ~o)

giacmoxe4

Xe điện
Hóng chuyến đi của Cụ chủ xem có gì hay không nào?

son_friesland

Xe hơi
em hóng chút

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com

White Beach - Boracay chia làm 03 khu vực.
Station 1: Gần hòn đá huyền thoại, có các Resort cao cấp, Cũng ở Station này là điểm tập kết khách du lịch đi tham quan đảo, lặn biển.
Station 2: Trung tâm của bãi tắm, rất đẹp, có nhiều dịch vụ và quan trọng là khu mua sắm D* Mall.
Station 3: Khu này mọi thứ giá rẻ hơn, nhưng có điểm nhấn là khu chợ hải sản D*Talipapa
Từ khu trung tâm, có thể thuê xe máy tự khám phá đảo. Đi xuyên qua D*mall là ra đến đường chính, các Cụ có thể vi vu đến bãi Puka hoặc rất nhiều bãi biển khác.

Đến sân bay Caticlan!
Cú tiếp đất huyền thoại để lại bao ấn tượng, em có cảm giác đang ngôi sau PKL sờ tun đốt lốp bốc đầu và nảy mông...Nhưng cú tiếp đất rất an toàn.

Hình hài em nó đây ạ, cũng hấp dẫn đến lạ kỳ.

Chúng em chạy ngay ra khỏi sân bay, hỏi một anh công an có đeo súng Spy loại 7 viên hoa cải, anh ấy chỉ cho chỗ mua vé xe Tricyclo 50peso/1 xe chạy ra bến cảng.
Khi đến cảng nhà em xếp hàng mua vé: Gồm 3 loại như đã kể trên.

Sau khi mua vé xong sẽ qua quầy check in, xé cuống vé và có chỉ dẫn xếp hàng lên Bangka bắt đầu hành trình ra đảo.

Sóng vỗ mạn thuyền, Bangka có cả một hệ thống phao nổi cân bằng, khiến con thuyền tưởng chừng như nhỏ bé nhưng rất chắc chắn. Nó lướt sóng tung bọt trắng sóa chả mấy chốc đã đến bờ bên kia.
Đến cảng nhà em chạy lại ngay một bác tricyclo và mặc cả từ 200 peso xuống còn 100 lên xe và tiến về D*mall. Đến D*mall nhà em như bị lạc vào một mê cung, hỏi ai cũng ko biêt hostel ở chỗ nào, giữa trời nắng chang chang 2 đứa lếch thếch rảo bước, mặt ngắn tũn, môi khô, mồ hôi cứ rỉ ra trong áo.
Cuối cùng giữa D*Mall cũng có bàn tt du lịch, và nhà em đc trợ giúp lần 1. Tiến ra bãi biển, nắng, gió, tiếng sóng ào ào, một màu trắng của cát, màu xanh ngọc của nước biển. Dừng lại 1s em chấn tĩnh tinh thần và ngắm thật kỹ. Đến biển rồi, vc em hú hét như ko có ai đứng xung quanh, sướng quá, đã quá.
Trợ giúp lần 2:
Bước ngắn bước dài trên cát, dưới bóng dừa gió lộng. Trông vẻ mặt ngơ ngác thì có một anh người Phil lao ra mời chào mua tour, nhà em bèn hỏi thăm đến hostel huyền bí, VC em thủng thẳng bước theo sau mắt đảo như rang lạc, chỉ sợ anh ta dấn tới chỗ nào đó rồi đòi tiền....lo lắng.
Đến một con hẻm nhỏ, nó rộng chừng 1,5m thôi đi sâu tun hút rồi cũng đến. Anh ấy đưa cho một cái card và nói, ngày mai nếu có đi đâu cứ gọi sẽ được giảm giá. Nhà em nhẹ cả người, Con người ở đảo quá thân thiện và nhiệt tình giúp đỡ đã làm thay đổi ngay cái nhìn và cảm nhận của em.

Con đường chính ven biển, không phải bê tông, không rải nhựa, chỉ có cát trắng mịn và những đôi chân nhỏ xinh.

Bỏ qua buổi chiều, em ở lại phòng nghỉ ngơi, sạc pin máy ảnh, điện thoại và chờ đợi.
Ở Boracay, White Beach có hướng tây chính vì vậy thời gian đẹp nhất trong ngày chỉ kéo dài từ 16h - 18:30 tối, tuy nhiên mỗi cảnh, mỗi khung hình lại có nét đẹp riêng.

Mặt biển dường như muốn nuốt chửng ông mặt zời.

Sau một ngày đón khách, những cánh buồm căng gió tiến dần về bến nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày mới.
Không còn khoảng cách về không gian, ngôn ngữ hay màu da. Mọi người cùng hướng về biển, Iphone, Samsung hay HTC, Canon hay Nikon cùng bấm máy ghi lại những khoảnh khắc đáng lưu luyến.
Không ngừng chớp mắt, em như một gã khờ lạc vào cõi bồng lai, bỗng trong lòng cứ lâng lâng nhớ về Hạ Long, VN yêu dấu, nhớ những cánh buồm nâu sao mà đẹp đến thế.
Tiếng nhạc sập sình dọc bãi biển, lửa cũng đã bùng lên, cả bãi biển như bước vào cuộc sống mới. Nhà em đi chợ D*talipapa chuẩn bị cho bữa tối.

Chỉnh sửa cuối:

Dinhninh

Xe máy
Cụ chủ chắc làm bên du lịch hay sao mà tường thuật rất chi tiết, đầy đủ chuyến đi, cụ tiếp tục phát huy nhé, thanks.

mandarhy

Xe tải
Chi tiết quá, hè tới em cũng sẽ tung hoành ở đây. Nhìn hình ảnh của cụ thật là háo hức :).

New_Carens

Xe điện
Em bắt đầu để ý đến Boracay từ topic đọc được trên mạng cách đây 2 năm, khi người viết quả quyết rằng: Boracay là nơi nhất định phải đến 1 lần trong đời. Sau 2 lần lỡ hẹn, 1 lần đang định book vé thì vợ chồng…cãi nhau, 1 lần dính mùa bão, rồi cũng đến ngày khởi hành mong đợi. Vợ chồng em khăn gói quả mướp lên đường bay chuyến ...1h đêm.
Bãi cát trắng đẹp và sạch quá!............

Newsolder

Xe tải
May quá tuần sau tôi cũng đi công tác ơe Philippines thì gặp topic này. Bác cho hỏi thời tiết bên đó bây giờ như thế nào ah?

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
May quá tuần sau tôi cũng đi công tác ơe Philippines thì gặp topic này. Bác cho hỏi thời tiết bên đó bây giờ như thế nào ah?
Cụ ơi thời tiết ở Phil hiện tại là nắng khá đẹp, đôi lúc có mưa, nhiệt độ tầm 30-32 tuy nhiên nó ko nóng như VN ạ.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Chi tiết quá, hè tới em cũng sẽ tung hoành ở đây. Nhìn hình ảnh của cụ thật là háo hức :).
Cụ ơi mùa cao điểm chỉ đến hết tháng 5, sang tháng 6 là mùa thấp điểm bắt đầu có bão, nếu có đi Cụ nên tính kỹ ạ.

pinkwind9.0

Xe tải
biển xanh cát trắng nắng vàng . Tuyệt vời quá cụ ạ ^^

Kuacon

Đi bộ
Em oánh dấu cái để gần ngày đi còn lục lại