[CCCĐ] Phú Quốc 13 ngày đêm 2015 lên voi xuống cún

Hai cang

Xe buýt
Báo cáo các bác E vừa có phát 13 ngày ở Phú Quốc. Ở từ 3* đến 5* và cuối cùng là ngàn sao luôn. E sẽ post từng đoạn từng đoạn để các bác dễ đọc. Bác nào là ma PQ thì vào góp ý cho E. Bác nào chưa đi PQ thì vào đọc cho vui

Đầu tiên E sẽ post 3 cái ổ của E trong 12 ngày để các bác thưởng lãm

Đầu tiên (4 ngày)

Tiếp theo (2 ngày)

Cuối cùng (7 ngày)

Ngày 1, E cập đảo với tư cách du lịch, nghỉ ngơi rồi đi tour Nam đảo. Taxi làm giá 550k/8h đi 9 điểm. Khu bảo tồn biển, khu ngọc trai, nhà thùng nước mắm, nhà tù PQ, trại nuôi cấy ngọc trai, bãi Sao, làng chài Hàm ninh, Rượu Sim. Nhà E mua một chai rượu sim của công ty Sim Sơn. Rượu 39 độ và được quảng cáo là đã ngâm 2 năm. Tuy nhiên E cảm nhận là rượu công nghiệp, uống rất gắt.

Nhà tù PQ thì E không đi nhiều vì E dắt theo 2F1, E ko muốn cho các cháu xem mấy cái cảnh người hành hạ người quá sớm như vậy. Có một điều E lăn tăn là có gặp một bạn hướng dẫn viên nam. Mỗi khi bạn ý giới thiệu gì đó thì bạn ý lại nói: "..người tù được..." ví dụ là được nhốt trong cũi sắt, được phơi nắng, được hắt nước muối vào người.. Không hiểu bạn ý mà "được" nhốt vào cũi thì sao nhỉ?

Ngọc trai Phú Quốc đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

darkmanhvn

Xe tải
Đặt gạch hóng để cuối tháng 10 em đi

học cờ vua

Xe hơi
hóng phát

joyride

Xe điện
Hóng xem PQ thay đổi ra răng sau 10 năm (em đi hồi 2005, thuê xe máy chạy phào phào)

apbe

Xe tải
Chưa đi bao h, bác chủ cho dăm đồng ảnh các ngày thêm đi ợ.

dmdviet

Xe cút kít
Quả này của cụ nhìn hấp dẫn đấy! Ở thế này mới chuẩn :D

Hai cang

Xe buýt
Ngày 1, E cập đảo với tư cách du lịch, nghỉ ngơi rồi đi tour Nam đảo. Taxi làm giá 550k/8h đi 9 điểm. Khu bảo tồn biển, khu ngọc trai, nhà thùng nước mắm, nhà tù PQ, trại nuôi cấy ngọc trai, bãi Sao, làng chài Hàm ninh, Rượu Sim. Nhà E mua một chai rượu sim của công ty Sim Sơn. Rượu 39 độ và được quảng cáo là đã ngâm 2 năm. Tuy nhiên E cảm nhận là rượu công nghiệp, uống rất gắt.

Nhà tù PQ thì E không đi nhiều vì E dắt theo 2F1, E ko muốn cho các cháu xem mấy cái cảnh người hành hạ người quá sớm như vậy. Có một điều E lăn tăn là có gặp một bạn hướng dẫn viên nam. Mỗi khi bạn ý giới thiệu gì đó thì bạn ý lại nói: "..người tù được..." ví dụ là được nhốt trong cũi sắt, được phơi nắng, được hắt nước muối vào người.. Không hiểu bạn ý mà "được" nhốt vào cũi thì sao nhỉ?

Ngọc trai Phú Quốc đây ạ

tramtram

Đi bộ
Hóng bác :D

Hai cang

Xe buýt
Cảm nhận là bãi Sao mùa này tuyệt đẹp. Hôm E đi thì trời mưa cho đến đoạn nhà tù PQ. Tuy nhiên đến bãi Sao thì nước vẫn trong xanh. Và cảm nhận của E thì nước biển ở khu vực bãi Sao mặn nhất xung quanh đảo. Bơi ở bãi Sao nó cứ xu hướng nổi lềnh phềnh. Ở các bãi kia E toàn chìm :D

Nhà E ăn trưa xong là nghịch chơi ở bãi Sao đến chiều thì mới tắm rửa để đi Hàm Ninh. Bãi Sao thì đẹp, tuy nhiên đường vào bãi Sao thì xấu tệ hại, xóc long ruột. Cái này là do doanh nghiệp và địa phương không ông nào chịu làm đây.

Ở bãi Sao nhà E ăn ở Long Beach về cơ bản là ko rẻ. Nhà E ăn con này 1.3kg

Về phục vụ thì ok, tuy nhiên mặc dù đã ăn trưa ở nhà hàng nhưng nằm võng hay nằm ghế dài vẫn mất tiền.

Các em bé phục vụ thì người nào biết việc người đó. Khi E kêu chai beer thì em bé nhân viên mở beer vứt luôn nắp chai xuống cát. Gấu nhà E nhắc nhở thì em bé cho ngay câu: "để lát nữa bọn dịch vụ nó dọn" nghe xong chán hẳn.

Rác bãi Sao

Tắm nước ngọt (nước lạnh) là 20k/ng kể cả đã ăn uống ở nhà hàng.

Giá cả các dịch vụ bãi Sao đây ạ. Nhà E chẳng dám dùng gì

Tắm rửa xong xuôi, nhà E đi Hàm Ninh ăn tối, mặc dù trước khi đi, đã tham khảo các bác trên này là có quán ăn của em Lệ sđt... nhưng E lại không vào. Vào cái nhà hàng Kim Cương, cảm giác cũng không rẻ. Đặc biệt món gỏi cá trích sao nó nhạt nhạt chứ ko ngon như các bác mô tả.

Xong xuôi, nhà E về ổ. Tính thời gian đi là 12h, phụ trội 4h taxi. Tinh thêm 50k/h. Chấp nhận được

Hoàng hôn cầu tầu Hàm ninh

Chỉnh sửa cuối:

kien.humg

Xe buýt
Bác ở được 13 ngày là quá kiên trì đấy, chứ e ở có 4-5 ngày là chán lắm rồi.

Hai cang

Xe buýt
Bác ở được 13 ngày là quá kiên trì đấy, chứ e ở có 4-5 ngày là chán lắm rồi.
E ở đấy làm việc nữa bác ạ. Còn nếu nghỉ dưỡng thì chắc khoảng 1 tuần là ngon :)

Hai cang

Xe buýt
Ngày thứ 2

Do hôm qua nhà E đi nhầm lịch, đáng lẽ mới đến nơi thì nghỉ ngơi đằng này làm phát 12h lênh đênh nên E chủ trương nghỉ ngơi ở hang ổ. Tắm bể bơi và chiều thì ra biển.

Ăn trưa luôn tại k.sạn. 4 người cơm rau với đĩa cá, 2 chai beer hết 400k, tạm được.

Đang mùa gió tây, sóng bên bờ tây to dã man. E định bơi mà ko được. Đúng lúc ngoi lên để thở thì gặp đỉnh sóng, ngoi mãi ko thấy khí giời đâu. Quay ra nhảy sóng, đứng hứng một đỉnh sóng to giữa ngực, tức ngức luôn.

Lên bờ gọi chai beer với đĩa mực nướng muối ớt hết 120k, cảm giác phê, ngon bổ rẻ. Tuy nhiên bãi biển ở đây có vẻ ko an toàn khi có những đụn cát nhô lên. Chỗ nông chỗ sâu bất chợt. Theo kinh nghiệm của E, những chỗ như vậy dễ có sóng ngang hoặc cát lún. Đặc biệt là không biết có phải cái quán ven biển đang sửa chữa đổ phế thải vật liệu xây dựng xuống hay không nhưng bãi cát rất nhiều gạch vỡ. E toàn phải bế F1 nhà E qua cái chỗ mép biển, ra hẳn chỗ sâu mới thả ra.

Tối quay về ra quán Ra Khơi ở đường 30/4, ăn nhẹ nhàng. Quán đông dã man. Ăn uống cũng được. Rút kinh nghiệm lần trước do không kịp mua rượu Sim Bảy Gáo như các bác đã thông tin trên này nên mua phải rượu Sim Sơn. Lần này trước khi ăn tối là nhà E phải đi mua một chai rượu sim Bảy gáo đã. Uống khác hẳn.

Đi từ quán về nhà bọn E bắt phải 1 xe có tài xế người HN hay sao đó. Chắc tài này mới bị gấu mắng nên E thấy thái độ có vẻ khó chịu

Khung cảnh phía trong của Lá me đây

Hai cang

Xe buýt
Ngày thứ 3, tỉnh dậy, trời đẹp như mơ, trong xanh lồng lộng. Nhà E quyết định đi Bắc đảo. Trời thương kẻ lành như E nên ăn sáng xong trời mưa. Cân đi nhắc lại với cự ly di chuyển 100km cả đi cả về với các điểm đến không hấp dẫn lắm, nhất là lại có em bé đang ngồi xe nôi nên nhà E lại ở hang ổ nghỉ dưỡng.

Tối nhà E lại ra quán Ra Khơi, lần này qua chỗ ông Bảy gáo làm luôn cho 8L rượu sim về làm quà. Bác taxi tốt bụng, xi nhan cho nhà E vào tận trong nhà trong. Múc luôn rượu trong thùng. Rẻ bằng một nửa ngoài mặt tiền. Mặc dù 2 chỗ cách nhau có một bức vách Đây, rượu được múc từ thùng ra ạ

Bác tài xế vẫn còn tốt bụng khi mà đưa E ra quán Ra Khơi rồi thì E mới nhớ ra quên chai rượu cũ ở nhà ông Bảy gáo. Bác tình nguyện quay lại lấy giúp E mà ko tính phí. Theo dân ở đây thì rượu sim của ông Bảy gáo là lâu đời nhất Phú Quốc. Ông Bảy gáo là cựu tù Phú Quốc. Được thả sau hiệp định Paris năm 1973 và ông ở lại lập nghiệp tại PQ luôn. Hôm đó E gặp cả 2 ông bà. Tuy nhiên E không chụp ảnh lại

VespaS

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt một ảnh bãi sao nhé.

Ra bãi sao các cụ chịu khó đi bộ lên phía trên một chút, chỗ cây dừa nghiêng. Trên đó vừa vắng vừa đẹp tha hồ mà thưởng thức nhé

Hai cang

Xe buýt
Ngày 4, theo tư vấn của k.sạn, nhà E ăn ngủ, đi chợ, mua đồ, ăn trưa xong trả phòng rồi đi Vinpearl cho đến tối thì lên đường về nước là vừa.

Hôm nay thì trời không chiều lòng người, đến Vinpearl thì trời mưa. Không sao, vẫn có khu vui chơi trong nhà. Nhưng Gấu nhà E lại giở chứng đau bụng. Mà trước đó chỉ ăn trưa ở k.sạn. E đành cho Gấu vào phòng y tế còn E thì trông coi 2F1. Thành ra chẳng chơi được gì. Lúc sau Gấu nhà E đau quá nên phải bỏ dở Vin, cả lũ dắt díu nhau vào bệnh viện Huyện. Bác sỹ không thăm khám gì, kết luận ngộ độc thực phẩm. Tiêm giảm đau, truyền nước, lấy máu đi xét nghiệm mà sau đó E hỏi thì bác sỹ nói đi xét nghiệm cho đủ thủ tục. Mất toi 4 vé Vin mà chẳng chơi được mấy. Trong lúc E với Gấu ở viện thì bạn E đưa lũ trẻ về k.sạn để ăn tối. Thuê thêm phòng để tắm rửa thì k.sạn ban đầu ko cho, sau nói mãi mới cho thuê. Trong khi đó bạn E đã phản ánh sự vụ của Gấu nhà E nhưng mặc dù có cả chủ k.sạn ở đó mà cũng không nhận được một lời xin lỗi, một lời hỏi thăm. Một điểm trừ rất lớn đối với cá nhân E. Trong khi đó cả đoàn nhà E đánh giá rất tốt về k.sạn, về chất lượng phòng, chất lượng phục vụ..

Lưu ý các bác ở La Mer là nên chọn phòng rẻ nhất ý vì hôm sau E có quay lại ở một đêm tại đây, ở phòng Bungalow giá 1tr. Tuy nhiên không thấy gì hơn. Đã thế wifi chập chờn.

Bonus các bác quả ngọc trai nhà E tự kiếm được khi ăn cháo ở La Mer

:black'>

Hai cang

Xe buýt
Kỳ 2 - Lên Voi

E về quê gặp sếp, sếp cho ngay câu: "Tao tưởng mày vẫn ở đó thì tao vào"

Vậy là thằng bé lại về nhà lấy q.áo cho vào balo, lại lên đường ra Đảo Ngọc.

Ngày 5, cảm nhận 5* hoành tráng.

Trong tủ lạnh

Sảnh thang máy

Sông nhỏ trong khuôn viên

Cảnh quan khu nhà hàng

Tủ rượu toàn rượu ngon nhưng không dám sờ

Bể bơi với các chân dài trong và ngoài nước

Này thì nhà tắm

Rất nhiều chỗ cho các bác hóng gió

Từ sảnh chính hướng ra bể bơi và biển

Xuống sân bay, xe k.sạn đã đợi sẵn. 4 thằng (2 sếp 2 lính) trên 1 cái 12 chỗ. Xịch vào sảnh có các thanh niên trẻ khỏe dỡ hành lý, ấn mình xuống ghế êm ái. Đưa mình cốc nước mát lạnh (mỗi tội với E là hơi ngọt). Ngồi ở sảnh gió lồng lộng từ biển thổi vào. Sướng cái thằng người.

Xong, lấy CMT đưa các bạn, quẹt thẻ đặt cọc cho 2 đêm. Lên lấy phòng nghỉ đợi lãnh đạo tỉnh ngủ thì ra ngoài ăn trưa. 5* nó cũng có khác các bác ạ. Nói các bác đừng cười chứ bé đến giờ E mới được chui vào chỗ sành điệu như vậy

Trong lúc đợi cặp đôi kia hồi sức, cặp bọn E đi khám phá, cảm nhận cái sành điệu. Ngồi hóng gió mãi cũng thấy đt kêu đi ăn. Ra ngay quán cơm đối diện k.sạn 4 ông ăn tẹt mỏ, 4 lon beer hết 250k (cơm canh bình thường). Về phòng cặp bọn E đi ngủ, kế hoạch dậy sẽ ra bể bơi đợi cặp đôi kia đi thể thao về sẽ đi ăn.

Ngủ dạy, bơi xong, tắm sạch vẫn đếch thấy đâu. Hai thằng E bảo thôi kệ đi ăn trước, éo đợi. Nghĩ thế xong thì đôi kia alo bảo ra chợ đêm ăn. Có cái con Bò Lui, được quảng cáo ăn thơm ngon lắm. Tuy nhiên chỉ làm được một món là tẩm bột chiên.

Chỉnh sửa cuối:
Sẽ theo dõi từng bài viết của bác. Hy vọng thời gian tới sẽ có được chuyến đi như của bác