[Funland] Pelé qua những hình ảnh

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rồi, ko phải kỳ thị đâu, nhưng bóng đá rất ít skipper (nhạc trưởng) giỏi là người da đen, HLV thì càng ko, họ chỉ dc cái khỏe và kỹ thuật thôi, mà bđ thì cần nhiều thứ # nữa ^:)^
Chiến thuật, tư duy đều có thể học được mà cụ, nhưng khỏe và kỹ thuật thì là cái bẩm sinh, muốn học cũng khó. Như 1 em trẻ măng người da đen hiện nay đang trên đỉnh thế giới: Mpabe, và vì sao cầu thủ da đen ở Pháp lại dễ thành công hơn ở châu Phi, vì họ đc học tư duy chiến thuật từ bé

Gionam72

Xe container
Không phải cụ ạ. Cái máu "yêu khoa học" ngấm vào em cho đến ngày nay không thể dứt ra được. Em được Viện Vật lý, Viện khoa học Việt Nam cử đến học/thực tập ở Viện Vật Lý, Viện hàn lâm Khoa học Liên Xô (viết tắt là RAN) từ tháng 7 năm 1990 đến tháng 8 năm 1991. Sau đó đảo chính ở Liên Xô và ở trong nước thì Viện Vật Lý tách ra làm 2: thành Viện Vật Lý ở chỗ Đào Tấn, Thủ Lệ. Viện mới thành lập là Viện khoa học Vật liệu (viết tắt là IMS). Em không được lòng giới lãnh đạo (trừ ông Nguyễn Văn Hiệu) vì cái tính em hay... nói sự thật trước người khác. Khi thành lập IMS thì họ gạt em ra, lý do thì cũng chính đáng .... vì đang ở nước ngoài, không về nước làm việc, cho dù em từng là công thần của Viện. (Nghịch cảnh chỗ cũng một số đông ở Nga và Đông Âu cũng như em không về nước, vẫn hưởng lương và về hưu đẹp, do có mối quan hệ với giới lãnh đạo này).
Em theo học nghiển cứu sinh ở Trong Đại học Đường sắt, được phép của Viện. Nhưng....
Đút lót, hối lộ không có chỗ đứng trong đầu em. Em vui chấp nhận "playing rule" để tìm đường mưu sinh. Người Anh có câu ngạn ngữ "Một cái bánh không thể vừa ăn, vừa để dành". Được cái nọ phải mất cái kia. Em có người bạn cùng chiến hào từ thời B-52 là Đặng Vũ Minh, khi đó là Uỷ viên Trung ương Đ.ảng, Viện trưởng Viện khoa học Việt Nam, em muốn có lương và biên chế thì chẳng ai cản được, chẳng cần nịnh nọt. Năm 1998, Đặng Vũ Minh sang Moscow, vợ chồng em tới Hotel Akademicheckaya thăm. Cửa vừa mở, em nói ngay "Vợ chồng tôi đến thăm cụ, nhưng không nhờ vả gì đâu nhé". Ông Minh vẫn thường kể lại chuyện này. Năm 2002, khi trở về nước, em gặp ông Minh và nói: "Tôi biết, tôi đề nghị, thì cụ cũng thu xếp một chỗ trong biên chế. Nhưng tôi biết làm thế sẽ phiền cả cho cụ và cho tôi. Thí dụ anh em trẻ hỏi tôi vụ bê bối trong Viện 30 năm trước đây, mà bây giờ người đó đang giữ trọng trách trong Viện, thì tôi phải trả lời thật. Nói khác đi không phải là tôi nữa. Vậy cụ thấy phiền chưa? Cụ có biết tích Phạm Lãi, Văn Chủng trong Đông Chu liệt quốc không? Lúc hàn vi hai người này nằm gai nếm mật phù vua Câu Tiễn. Nhưng khi vua Câu Tiễn trở về thành vua thì Phạm Lãi từ quan, bỏ đi xa, còn Văn Chủng ở lại, và hậu quả bị vua Câu Tiễn bắt tự tử"
Có những người khi hàn vi thân nhau, nhưng khi một trong hai người có địa vị, quyền hành, thì nên tránh như Phạm Lãi. Khi nằm gai nếm mật có thể chia sẻ cùng nhau, nhưng khi hưởng vinh hoa phú quý thì lại không thể chia sẻ được, và tiêu diệt nhau chỉ còn là thời gian và cơ hội.
Ở Việt Nam Nguyễn Trãi bị tru di tam tộc là một thí dụ.
Bài học này nhỡn tiền ở Nga sau Cách mạng Tháng Mười. Họ đã đồng lòng diệt Bạch Vệ xây dựng chính quyền Xô viết, nhưng từ 1930 đến 1937 (tạm tính thế) thì các đồng chí lại "thịt nhau" tàn bạo
Đến tận hôm nay, em và Đặng Vũ Minh vẫn chuyện trò với nhau như ngày xưa, vì em lường trước những gì xảy ra.
Em không ân hận hoặc hối tiếc những gì em đã làm
View attachment 7598256
Em và Đặng Vũ Minh chiều hôm 26 tháng 12 năm 1972
"Đúng là nước trong thì không có cá" vợ chồng cụ không được may mắn trong đường con cái và công danh sự nghiệp. Nhưng cụ được làm chính bản thân mình. Vợ chồng cụ cảm thấy hạnh phúc được cùng nhau nắm tay đi hết cuộc đời. Dù ngoài kia cuộc đời có đối xử với cụ như nào. Nhưng trong diễn đàn này Cụ vẫn là cây đa, cây đề. Luôn được mọi người kính trọng. Chúc cụ sức khỏe và tìm được nhiều niềm vui.

Nhimtiu

Xe container
Xin phép các cụ vài phút trình bày
Gấu nhà em ra đi lúc 4 giờ 7 phút, ngày 26/12. Hai vợ chồng em không có con, nên nhờ các cháu xuống giúp. Em gọi cho Cơ sở tang lễ Phúc Ân, Hải Phòng triển khai tang lễ tại nhà riêng của em. May mắn nhà em tuy một tầng nhưng rộng 200 mét vuông (10mx20m). Họ làm việc chuyên nghiệp nên tang lễ gọn gàng, em không phải đụng tay chân vào bất cứ việc gì, chỉ phải lo được giấy chứng tử.
13 giờ 30 chiều 26/12 khâm liệm. Em đề nghị kèn trống nhỏ để khỏi ảnh hưởng đến hàng xóm. 8 giờ sáng 27/12 đưa Gấu đến đài hoá thân Ninh Hải, sau đó chọn quách cho Gấu và trở về nhà dự bữa cỗ cúng 3 ngày (tuy mới mất được 30 giờ). Nghỉ một lát lại lên xe đến Đài hoá thân Ninh Hải nhận tro cốt, và xe đưa về quê em, thôn Do Nha, Xã Tân Tiến, huyện An Dương nơi chôn nhau cắt rốn của bố mẹ em. Chỗ này đối diện với khu công nghiệp Nomura Hải Phòng. Đúng lịch trình, đúng 15 giờ hạ quách. Như vậy tang lễ chính tiến hành chỉ 14 giờ và kết thúc trang trọng.
Cách đây 5 năm em đã chuẩn bị chỗ nằm cho vợ chồng em, sát khu mộ ông bà, bố mẹ và anh chị của em.
View attachment 7591569
Mộ của Gấu, lúc 15 giờ 15. Vị trí miếng bê tông bên trái hình sẽ là chỗ nằm của em
View attachment 7591570
View attachment 7591572 View attachment 7591573
Nhìn mặt Gấu lần cuối, thế là mãi mãi xa nhau
Gấu nhà em ngã gẫy tay hôm 7/5/2022, từ đó sức khoẻ suy sụp dần, đến 2/ 8 thì bắt đầu nằm liệt giường và không chủ động vệ sinh. Nhưng đến 10/10/2022 ngã nhe khi tự đứng dây, gẫy luôn xương đùi phải. Phẫu thuật xong thì yếu dần dù đã tiếp máu nhiều lần và khi về nhà vài hôm thì bắt đầu hôn mê và sống thực vật. Em thuê được ô sin, nhưng vẫn phải trợ sức thuốc thang, cũng phức tạp lắm vì xuất hiện thối thịt. Trước khi mất 3 ngày, cô giúp việc về quê có việc riêng, em phải tự xử lý tất cả mọi chuyện. Trước khi mất 5 tiếng, cho mời bác sĩ đến khám, được thông báo sẽ ra đi trong vòng 2, 3 ngày tới . Đành chấp nhận và em theo dõi cả đêm đến khi Gấu trút hơi thở cuối cùng, sau khi nước mắt Gấu trào ra lần cuối.
Ngày mai em sẽ tiến hành "xây nhà mới' (xây mộ) cho Gấu
Cám ơn cụ Ngao đã chia sẻ những kinh nghiệm sống và các bài viết mang nhiều ý nghĩa về lịch sử cũng như những chuyện vui buồn của gđ cụ. Mong cụ bà an nghỉ nơi chín suối và chúc cụ luôn mạnh khoẻ nhân dịp năm mới. Câu chuyện của hai cụ và nghĩa tình phu thê thật cảm động!