[VHGT & ATGT] Phân tích tình huống giao thông. Hiệu lực của đèn tìn hiệu giao thông

Ngobcool

Xì hơi lốp
Qua e gặp tình huống như này. Đang tham gia giao thông hướng kim giang (đoạn viện y học cổ truyền ) dẽ trái ra nghiêm xuân khiêm để hướng về linh đàm. Gặp tình huống đèn xanh bên phía kim giang . xe được phép di chuyển, đến đoạn dưới gầm cầu vành đai 3 trên cao ( đoạn chuẩn bị dẽ trái để hướng về linh đàm) thì đèn bên phía ngã tư đối diện lại đỏ. Các phương tiện phía trước e lập tức dừng lại ngay dưới gầm cầu vd3 trên cao. E nghĩ các phương tiện vẫn được phép dẽ trái chứ nhỉ ( vì ko gây cản trở đối với các phương tiện đối diện phía trước, do họ cũng đang chờ dừng đèn đỏ). Đèn này cắm bên kia đường đâu có hiệu lực trước đèn? Hay dưới gầm cầu vành đai 3 cũng có cột đèn mà do e không để ý nên ko thấy ?

butchikim

Xe ba gác
Nghiêm Xuân Yêm chứ nhỉ. :-??

Như cụ mô tả thì chắc là đi được.

Ngobcool

Xì hơi lốp
Nghiêm Xuân Yêm chứ nhỉ. :-??

Như cụ mô tả thì chắc là đi được.
Đúng rồi cụ. E thấy các xe cứ dùng hết dưới gầm vành đai 3, mà ko chịu dẽ trái đi luôn. Cái đèn đối diện xanh các xe trước mới dám đi.

BMW X11

Xe tăng
Qua e gặp tình huống như này. Đang tham gia giao thông hướng kim giang (đoạn viện y học cổ truyền ) dẽ trái ra nghiêm xuân khiêm để hướng về linh đàm. Gặp tình huống đèn xanh bên phía kim giang . xe được phép di chuyển, đến đoạn dưới gầm cầu vành đai 3 trên cao ( đoạn chuẩn bị dẽ trái để hướng về linh đàm) thì đèn bên phía ngã tư đối diện lại đỏ. Các phương tiện phía trước e lập tức dừng lại ngay dưới gầm cầu vd3 trên cao. E nghĩ các phương tiện vẫn được phép dẽ trái chứ nhỉ ( vì ko gây cản trở đối với các phương tiện đối diện phía trước, do họ cũng đang chờ dừng đèn đỏ). Đèn này cắm bên kia đường đâu có hiệu lực trước đèn? Hay dưới gầm cầu vành đai 3 cũng có cột đèn mà do e không để ý nên ko thấy ?
Có thể 2 đèn độc lập đấy bác:

Như ngã tư Đào Tấn + Nguyễn Khánh Toàn giao với Đường Bưởi ở hình:
Bác đi thẳng Đào Tấn >>> Nguyễn Khánh Toàn, có 1 đèn trước cầu vượt và 1 đèn sau cầu vượt.
2 đèn là độc lập, dù nó khá đồng bộ.

Chuyện xe qua được Đèn đỏ 1 và phải dừng chờ Đèn đỏ 2 ở dưới gầm cầu (dưới chữ Đ. Vành đai 2) là bình thường.

Tuấn 3s

Xe tăng
...
Chuyện xe qua được Đèn đỏ 1 và phải dừng chờ Đèn đỏ 2 ở dưới gầm cầu (dưới chữ Đ. Vành đai 2) là bình thường.
Cụ chủ thớt có nói thêm ý "Đèn này cắm bên kia đường đâu có hiệu lực trước đèn?" Em thấy nếu để có hiệu lực thì fải có đèn ở ngay chỗ dừng dưới gầm cầu ấy. Và sẽ là cái đèn bên kia đường đồng bộ với cái đèn dưới gầm cầu.

Ngobcool

Xì hơi lốp
Cụ chủ thớt có nói thêm ý "Đèn này cắm bên kia đường đâu có hiệu lực trước đèn?" Em thấy nếu để có hiệu lực thì fải có đèn ở ngay chỗ dừng dưới gầm cầu ấy. Và sẽ là cái đèn bên kia đường đồng bộ với cái đèn dưới gầm cầu.
Đúng rồi cụ. E để ý gầm cầu trước đoạn dẽ trái ko có cái cột đèn nào mà nó chỉ có cột đèn bên đường. Nên tình huống này, ko cản trở giao thông thì các xe được đi, chứ ko nên dồn lại hết dưới gầm cầu. Có lẽ các xe thấy đèn bên đối diện đỏ nên giật mình dừng lại luôn.

Ngobcool

Xì hơi lốp

View attachment 8372671

Như ngã tư Đào Tấn + Nguyễn Khánh Toàn giao với Đường Bưởi ở hình:
Bác đi thẳng Đào Tấn >>> Nguyễn Khánh Toàn, có 1 đèn trước cầu vượt và 1 đèn sau cầu vượt.
2 đèn là độc lập, dù nó khá đồng bộ.

Sau cầu vượt lại ko có đèn cụ ơi. Đèn sau cầu vượt cắm tận bên kia (tức là làn chạy thẳng). Nên e nghĩ dẽ trái được, do các xe vào tới gầm cầu, thấy đèn bên đường kia đỏ, nên giật mình dừng lại theo phản xạ thôi.

The Avenue

Xe buýt
Sau cầu vượt lại ko có đèn cụ ơi. Đèn sau cầu vượt cắm tận bên kia (tức là làn chạy thẳng). Nên e nghĩ dẽ trái được, do các xe vào tới gầm cầu, thấy đèn bên đường kia đỏ, nên giật mình dừng lại theo phản xạ thôi.

Thấy đèn này cụ phải dừng, nhường cho phía đối diện lên nhé, em mấy lần qua đây cũng phải chờ 2 nhịp mới rẽ trái được

Ngobcool

Xì hơi lốp

Thấy đèn này cụ phải dừng, nhường cho phía đối diện lên nhé, em mấy lần qua đây cũng phải chờ 2 nhịp mới rẽ trái được
Nhường thì e vẫn nhường. nhưng Theo hiểu biết của e thì Bên đối diện đi hết thì e vẫn được phép dẽ trái. Vì đèn đỏ đó ko có hiệu lực với xe đang dẽ trái ngay gầm cầu.

vscl

Đi bộ
Trong SG cũng có một số khu vực gặp đèn như vậy, và thông thường chỗ phải dừng ấy, như của bạn là dưới gầm cầu, sẽ có vạch liền màu trắng báo dừng lại chờ đèn, đi quá vạch rồi thì cứ đi tiếp bình thường. Chuẩn là phải có 1 đèn ngay chỗ khu vực gầm cầu.