Phanh tay ô tô tác động vào bánh nào ?

czechonline

Xe điện
Chẳng là em lượn trên vnexpress thấy có mục tư vấn thấy hay hay nên em quẳng lên đây cho các cụ chém
Phanh tay ôtô tác động vào bánh nào

Tôi xin hỏi phanh tay thực chất tác động vào bánh trước hay bánh sau hay vào đâu? Ý tôi là, có thể bị cháy phanh khi kéo đi chứ nhỉ? Tôi có đặt vấn đề này với mấy bác tài "già" nhưng cũng chưa ai giải đáp được (Nguyễn Quang).

Tôi đặt câu hỏi này vì trên phim nước ngoài hay thấy con bị kéo đi do vi phạm, xe bị kéo lúc thì ghếch đầu lên, lúc thì ghếch đuôi lên chiếc xe chuyên dụng để kéo. Tạm giả sử rằng chủ xe luôn kéo phanh tay thì nó phải bị cháy hay hỏng chứ.
Tôi cũng đoán một khả năng nữa là nước ngoài họ thường không khóa cửa xe, nên phanh tay được hạ trước khi kéo đi?!
Nhân đây, xin cảm ơn Tòa soạn và tất cả các bạn đã giải đáp thắc mắc về việc "bật điều hòa khi xe không nổ máy". Tôi chạy xe cũng lâu rồi nhưng ít tìm hiểu về xe, vậy nên hỏi nhiều câu ngớ ngẩn mong các bạn thông cảm nhé.
Và rất nhiều lời giải thích đã được đưa ra , một số cụ có kinh nghiệm thì nói đúng nhưng một số thì đúng là ếch ngồi đáy giếng (biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe ) cũng tham gia tư vấn thật buồn cười cho cái thói ta đây . ^:)^
Các cụ vào link này tham khảo nhé http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/05/phanh-tay-oto-tac-dong-vao-banh-nao/

Phanh tay tác dụng cả 4 bánh ! Từ khi biết cái ô tô nhà cháu vưỡn nghĩ thế, không biết có đúng không ?

anhtho

Xe ngựa
Phanh tay tác dụng cả 4 bánh ! Từ khi biết cái ô tô nhà cháu vưỡn nghĩ thế, không biết có đúng không ?
Như xe em và các xe em từng lái thì phanh tay chỉ tác dụng lên bánh sau, và nó đơn thuần là dây phanh nên nó không thể ăn bằng phanh chân. Vì chỉ phanh vào bánh sau nên các tay drifter thường phải sử dụng phanh tay khi drift.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn

phusy

Xe tải
Chết thật, thế mà em vẫn cứ nghĩ là phanh tay tác động trực tiếp chỉ vào hai bánh trước thôi

va6888

Xe hơi
Em thì em nghĩ tác động vào 2 bánh sau. Mấy lần em thấy nhiều bác quên phanh tay, đi 1 đoạn khét lẹt 2 bánh sau, kêu ken két luôn

Lara

Xe buýt
em dự là tùy cầu trước hay cầu sau, nó tác động vào bánh xe dẫn động

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
tất cả các xe hiện nay đều tác động vào bánh sau các cụ ạ,đa số là như thế;))

anhtho

Xe ngựa
Các xe mình đã chạy thì phanh tay là bánh sau!
Có lẽ hầu hết các xe đều có phanh tay tác dụng vào bánh sau, và nó có lý do. Ban đầu, các xe chỉ có MT, với xe MT khi khởi động lên ở lưng chừng dốc bắt buộc phải có phanh tay, mà lực phanh tác dụng vào bánh sau sẽ mạnh nhất cho trường hợp trôi ngược (tương tự xe tiến về phía trước thì lực phanh ở bánh trước lại mạnh hơn). Hiện tại các xe AT thì ko cần phanh tay khi depa lên dốc (trừ xe yếu quá và dốc cao quá) nhưng các nhà SX vẫn làm như vậy theo truyền thống. Do vậy chủ yếu các xe là làm phanh tay ở bánh sau,, có dạng truyền lực bằng dây cáp và có phanh dạng tang trống.
Xe Lexus AT, có 4 bánh đều phanh đĩa, nhưng phanh tay vẫn là dạng tang trống được gắn vào đĩa.

vanson184

Xe máy
Thông thường thì phanh tay chỉ tác động lên 2 bánh sau. Nhưng cũng loại xe thì tác dụng lên cả 4b. Đối với 1 số xe có hộp số phụ hoặc hộp phân phối thì còn phụ thuộc vào chế độ vận hành xe khi kéo phanh tay; ví dụ như xe UAZ của Nga, phanh tay ở hộp số phụ, bình thường khi kéo phanh tay co tác dụng hãm 2b sau, nếu cài cầu ( 4X4) thì phanh tay tác dụng lên cả 4b

Chỉnh sửa cuối:

Caterpillar

Xe tăng
Trong sổ đăng kiểm xe của các bác có ghi rõ, cứ mang ra xem là biết ngay.

hiep.economic

Xe buýt
chỉ phanh vào bánh sau nên các tay drifter thường phải sử dụng phanh tay khi drift

Tribute

Xe container
Đa phần xe con thì phanh tay là phanh dây cáp (như 2b) nó kéo ép các mà phanh bánh sau bằng cơm, vì vậy khi xe đang chạy phanh tay hầu như tác dụng rất kém, và do phanh vào bánh sau nên khả năng chống tụt dốc tốt hơn xuôi dốc. Một số xe thì phanh tay tác động lên trục cát đăng cầu sau (nó có 1 tang trống phanh tay riêng ngay ở trục dẫn động đầu ra của hộp số) loại này kéo phanh tay rồi nhưng đẩy xe vẫn thấy rung rinh giống như để số. Còn với xe tải lớn thì phanh tay thường là phanh hơi luôn, có loại xuôi, có loại ngược tức là có loại xì hơi ra thì nhả phanh, còn có loại phải nén khí đủ áp suất thì phanh tay mới nhả.

tuanzs

Xe container
Chẳng là em lượn trên vnexpress thấy có mục tư vấn thấy hay hay nên em quẳng lên đây cho các cụ chém

Và rất nhiều lời giải thích đã được đưa ra , một số cụ có kinh nghiệm thì nói đúng nhưng một số thì đúng là ếch ngồi đáy giếng (biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe ) cũng tham gia tư vấn thật buồn cười cho cái thói ta đây . ^:)^
Các cụ vào link này tham khảo nhé http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/05/phanh-tay-oto-tac-dong-vao-banh-nao/
Cụ đọc mấy cái tư vấn nhảm bên Vn ấy mà làm gì không khéo lại tẩu nặng

Nhân đây, xin cảm ơn Tòa soạn và tất cả các bạn đã giải đáp thắc mắc về việc "bật điều hòa khi xe không nổ máy". Tôi chạy xe cũng lâu rồi nhưng ít tìm hiểu về xe, vậy nên hỏi nhiều câu ngớ ngẩn mong các bạn thông cảm nhé
Lái xe lâu rồi mà còn hỏi "bật điều hòa khi xe không nổ máy" thì em cũng chịu hay xe đời 2011 nó cải tiến nên em dốt chưa kịp cập nhật.

Chỉnh sửa cuối:

Boing767

Xe điện
Cụ cẩn thận muốn thử cứ tháo đôi phanh trước ra rồi kéo phanh là biết ngay mà !

tangoctuan

Xe hơi
Em nghĩ là nó tác động vào bánh dẫn động chứ ko cứ nhất thiết phải là sau hay trước.

Sieuthitaichinh

Xe tải
đa số xe <9 chỗ là bánh sau, xe tải là bánh trước. Nhưng có một cách thử rất dễ biết; cụ kéo hết phanh tay xong nhờ người lên xe thả nhẹ chân côn lúc đó nếu đầu xe ngóc lên tức là ăn bánh sau, chúi xuống là bánh trước còn đứng im là 4 bánh ạ.