[Funland] Sắp phải ra Tòa, xin nhờ các cụ mợ trợ giúp pháp lý.

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng là đã nghèo lại thêm cái eo.
Tuy nhiên ở đó không bán đc món này nhưng trên phố thì bán đc bác ạ. Tôi chỉ gợi ý vậy để bác cũng như cô X không nhụt chí,thấy nản.
Cố lên bác! Hy vọng vào một kết thúc tốt.
Mấy ông cò lái khôn động trời, dễ gì bỏ tiền mua khoản nợ khoai ntn cụ ơi.
Lãi to may ra họ còn xem xét, chứ vụ này chẳng bo dính răng. Ở không cho khỏe!
Phần mình thì vẫn giữ trọn lời hứa, theo đến khi có phan quyết hợp lý của tòa.

HH1993

Xe điện
Mấy ông cò lái khôn động trời, dễ gì bỏ tiền mua khoản nợ khoai ntn cụ ơi.
Lãi to may ra họ còn xem xét, chứ vụ này chẳng bo dính răng. Ở không cho khỏe!
Phần mình thì vẫn giữ trọn lời hứa, theo đến khi có phan quyết hợp lý của tòa.
Vâng,tôi cũng mong đợi 1 cái kết thỏa đáng và khả thi. Chúc bác luôn khỏe và vui vẻ.

dongnat123

Xe container
Em luật cũng như cụ chủ, đọc bài cũng lõm bõm không nắm hết việc nhưng chợt nhớ ra có 1 ý là những tài sản đang tranh chấp có thể đề nghị các cơ quan chức năng tạm dừng các hoạt động đến tài sản đó, kiểu như tài sản đang tranh chấp không thực hiện được các giao dịch hoặc thủ tục liên quan. Sau này bên bị muốn bán hoặc làm gì cũng khó thực hiện

DaDieuchienxu

Xe container
Em luật cũng như cụ chủ, đọc bài cũng lõm bõm không nắm hết việc nhưng chợt nhớ ra có 1 ý là những tài sản đang tranh chấp có thể đề nghị các cơ quan chức năng tạm dừng các hoạt động đến tài sản đó, kiểu như tài sản đang tranh chấp không thực hiện được các giao dịch hoặc thủ tục liên quan. Sau này bên bị muốn bán hoặc làm gì cũng khó thực hiện
Thật ra những chế tài như ý của cụ rất hay.
Ở SG mình đã thấy vài trường hợp. Căn nhà đang KD nhì nhăng, phía trên hoặc bên cạnh là băng ron " Nhà đang tranh chấp".
Muốn vào uống Cafe mà nhìn thấy vậy hết muốn uống.
Một thời gian sau, băng ron được gỡ xuống, có nhẽ tranh chấp đã được dàn xếp êm xuôi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bác có thể nói chi tiết vụ này hơn không? Cảm ơn bác!
Căn cứ luật ĐĐ 2003, Năm 2004 Bộ TNMT ra quy định về GCNQSDĐ (sổ đỏ) trong đó cấp sổ đỏ cho hộ gđ thì ghi tên chủ hộ, năm 2006 ra qđ khác thay thế thì sổ đỏ cấp cho hộ gđ ghi tên cả chủ hộ & tên vợ/chồng kèm theo. Như vậy có thể hiểu sổ đỏ cấp cho hộ gđ là gồm vợ & chồng. Vậy căn nhà trong thớt này là ts chung của ông H & bà mẹ K, X đc hưởng 1/3 ts của bố tức là đc 1/6 giá trị căn nhà

Nhưng luật ĐĐ 2013, thì ghi: "Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất"

Nếu sổ đỏ đc cấp sau khi luật ĐĐ 2013 có hiệu lực thì căn nhà trên sẽ của đồng sở hữu: ông H, mẹ K & K, khi đấy X đc hưởng 1/3 ts của bố, chỉ đc 1/9 giá trị căn nhà thôi

HH1993

Xe điện
Vào xem tình hình bác chủ trang tụng tới đâu nào?

DaDieuchienxu

Xe container
Vào xem tình hình bác chủ trang tụng tới đâu nào?
Cảm ơn cụ đã quan tâm.
19/4 này Tòa mời lần II, mình hy vọng bị đơn & những người có quyền lợi/ nghĩa vụ có mặt đầy đủ, chứ chơi kiều nhây như này đi lại chán quá. Cứ y như đấm bị bông!