Sức mạnh quân sự của Campuchia đến đâu ?

Thần Gió

Xe máy
Éo chiếm được vì lực không đủ. Vì vị trí địa lý mà Cam luôn luôn nằm trong vòng dành giật ảnh hưởng của Thái và Việt, anh to nào ăn hiếp Cam là anh to kia can thiệp ngay, thành ra không anh nào áp đặt hoàn toàn được. Trong quá khứ đã có lần quan quân nhà Nguyễn mang binh sang đóng trên toàn đất Cam, nhưng rồi Xiêm nó phản ứng dữ quá lại phải rút quân về. Lịch sự được lặp lại vào năm 1978, nhưng lần này hậu quả nghiêm trọng hơn nhiều lần.
Sao em đọc được thì là ngày xưa Thái nó toàn phải triều cống mình nhỉ. Sau này nó vượt mình là vì thằng Pháp nó sang truyền đạo, đặt quan hệ ngoại giao là nó ok luôn. Việt ta thì cứ giữ rịt cái củ hành với mớ nho giáo, cho nó là man ri hơn mình (=))) và truyền bá tà đạo nên chém giáo sĩ của nó nên nó oánh tàu chiến sang thịt mình. Đấy là Pháp còn năm lần bảy lượt xin đặt quan hệ ngoại giao rồi :-<.
Thái thì thằng nào vào nó cũng ok, mở cửa tuốt!
Mà có nhiều nhặn gì đâu, mỗi cái tàu chiến với vài trăm lính mà nó thịt cả miền bắc!
Đúng là vận nước có mệnh phải được bị xâm lược mới cam :|

Còn Cam thì nó triều cống mình và mình cũng chả đủ lực để mà cai trị nó. Thi thoảng Thái nó thịt lại phải nhờ mình sang dẹp hô. Ổn định tình hình là lại kéo quân về.
Cam là nước yếu nên phải chơi bài trung lập thôi, cái gì lợi là nó làm, miễn là nó vẫn giữ được chủ quyền nhất định. Đương nhiên la với Tung của nó cũng phải thận trọng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

CuChuoi12g

Xe điện
nhìn thì hoành tráng,có mỗi cái ngôi đền thôi mà tý thì thái lan nó đánh cho ko còn đường về quê mẹ

Estonque

Xe điện
E chắc chắn 1 điều rằng sức mạnh của Cam ko bằng chúng ta được,nhưng e phải công nhân trang phục của Cam đẹp thật ,ăn đứt hàng nhà bè của chúng ta,trông cứ thế nào ấy.Trông mấy a Cam nhìn hao hao trang phục của mấy a USA nhưng lại theo chân a Mão (hài hước)
bác có biết là quân phục thằng Cam này toàn là hàng nhập khẩu được các anh lớn viện trợ không, lính tráng, sĩ quan Campuchia ăn vận đủ loại rằn ri khác nhau, thập cẩm lẫn lộn, woodland, digital, ACU, BDU, K07, K08.... nguồn cung thì cực kì đa dạng, Mỹ có, TQ có, từ VN cũng có, rồi Indo, Malay, digital camo của Thái cũng có,..... nói chung nhìn cách ăn mặc thì đẹp nhưng thiếu tính chính quy

Trong ảnh này còn có 1 chú mặc quần K07 với 1 chú mặc quần K08 của VN nhé :)):)):))

mà cái thằng Cam em thấy hồi KCCM nó đểu như thế này, hàng Liên Xô viện trợ cho nhà mình cập cảng nhà nó, nó đòi
chi phí bôi trơn, lót đường là 2 USD/kg vũ khí, 1USD/kg các loại hàng hóa, đến mức cao nhất là 30% số vũ khí, tùy theo cung đường và người phụ trách cung đường nào đó =="

Chỉnh sửa cuối:

nongdanvnno1

Xe đạp
đi oánh nhau mà như đi trình diễn thời trang ấy :D ,các chú cam như mấy con Công

xebanhxich

Xe tải
Cam luôn luôn là kẻ gió chiều nào theo chiều đó....sức ép TQ trong khu vực quá lớn....quân đội thì yếu sìu, họ công khai ủng hộ TQ cũng đúng thôi. Nếu như Mỹ và Trung sau này có đụng độ, mà kẻ thắng là Mỹ thì lúc đó sẽ thấy Cam lại theo Mỹ ngay.....bức tượng đầu người nhiều mặt nó thể hiện ngay tính cách dân tộc Cam.
Em có một ông bạn già người Cam. vì thuộc giới trí thức nên ông ấy có cái nhìn khá độc lập, không bị phụ thuộc vào chính phủ. Ông ấy nói bọn tao biết rõ ai đứng đằng sau chống lưng cho Polpot, cũng biết ai là người tiêu diệt chế độ diệt chủng này, thế nhưng bây giờ bọn tao nghèo quá, thế nên chính phủ đành phải quay ra ve vãn TQ mặc dù biết là TQ cũng chả tử tế gì. Ông ấy còn kể mấy câu chuyện mình nghe cũng thấy "mát mặt": bên tao, người giàu có một chút khi ốm đau thì toàn chạy sang TP HCM chữa bênh, chỉ dân nghèo mới đành ở lại chữa bệnh trong nước thôi, hàng hòa tiêu dùng cũng vậy, dân trung lưu trở lên mua hàng VN và TL, dân nghèo mới mua đồ TQ, còn Cam chả sản xuất được cái gì cả.
Đành rằng quan hệ giữa hai nước còn nhiều cái phức tạp, nhưng e thấy nhiều cụ cứ kể lể là không có VN thì Cam bị diệt chủng, vậy mà Cam vô ơn. Điều đó không sai, ít nhất là đối với cái vế màu xanh, nhưng em cứ thấy nó giông giống như mấy thằng Khựa che bai VN vô ơn.... Cũng cần nhớ là không chỉ VN giúp Cam đâu; trong những năm 60-70, Cam cũng đã giúp VN, cho VN mượn đất để làm căn cứ và vận chuyển hàng hóa, vũ khí chống Mỹ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Estonque

Xe điện
trong những năm 60-70, Cam cũng đã giúp VN, cho VN mượn đất để làm căn cứ và vận chuyển hàng hóa, vũ khí chống Mỹ đấy.
mượn hay thuê vậy bác ;)) chi phí bôi trơn, lót đường là 2 USD/kg vũ khí, 1USD/kg các loại hàng hóa, đến mức cao nhất là 30% số vũ khí, tùy theo cung đường và người phụ trách cung đường nào đó :)

Estonque

Xe điện
Vãi Đ ái cái chữ này 2 USD/kg vũ khí, 1USD/kg lấy đâu ra lắm của thế.
cụ có thể bớt chửi tục và nói nhảm được không ạ, nguồn tài chính này có được từ viện trợ, buôn bán trong khối XHCN và kiều bào ta ở nước ngoài ạ

xebanhxich

Xe tải
mượn hay thuê vậy bác ;)) chi phí bôi trơn, lót đường là 2 USD/kg vũ khí, 1USD/kg các loại hàng hóa, đến mức cao nhất là 30% số vũ khí, tùy theo cung đường và người phụ trách cung đường nào đó :)
thông tin của cụ lần đầu em được biết đấy. nhưng e nghĩ thế này, kể cả thôgn tin của cụ là chính xác đi chăng nữa (cụ cho e thêm chút thời gian tìm hiểu thêm), trong thời buổi đánh mỹ, thì việc họ cho thuê đất cũng là một sự giúp đỡ dũng cảm rồi, vì điều đó cũng có nghĩa là họ dám đương đầu vs cường quốc k tế quân sự lớn nhất TG. còn tất nhiên như em đã nói ở trên, quan hệ 2 nước vẫn còn phức tạp, và người Cam cũng không phải là dễ chơi, nhưng cũng cần phải rõ ràng, là mối quan hệ 2 nước là có đi có lại, không thể phủ nhận sạch trơn được :)

Estonque

Xe điện
thông tin của cụ lần đầu em được biết đấy. nhưng e nghĩ thế này, kể cả thôgn tin của cụ là chính xác đi chăng nữa (cụ cho e thêm chút thời gian tìm hiểu thêm), trong thời buổi đánh mỹ, thì việc họ cho thuê đất cũng là một sự giúp đỡ dũng cảm rồi, vì điều đó cũng có nghĩa là họ dám đương đầu vs cường quốc k tế quân sự lớn nhất TG. còn tất nhiên như em đã nói ở trên, quan hệ 2 nước vẫn còn phức tạp, và người Cam cũng không phải là dễ chơi, nhưng cũng cần phải rõ ràng, là mối quan hệ 2 nước là có đi có lại, không thể phủ nhận sạch trơn được :)
Em đâu có phủ nhận sạch trơn, em chỉ nói như vậy để cho anh em cùng biết thôi mà, thông tin này em đọc được trên chuyên đề An ninh trật tự, với lại có nhiều người cũng biết :D

ducleminh

Xe điện
Vẫn rẻ chán, nhìn giá cả của thằng Pakistan kia kìa :D

Thần Gió

Xe máy
cụ có biết cách đây nửa thế kỷ 1$nó bằng bao nhiêu bi giờ k ợ̣

Estonque

Xe điện
ngày đó em nhớ 1 chiếc ôtô của bác Ẩn mua có hơn 600USD thôi mờ :D

Jamebonds

Xe container
Cam mà mạnh là mình cũng sẽ mệt đấy
Biết đâu nó lại đòi lại 6 tỉnh miền đông
E sang đấy du lịch nghe bon guide người Cam toàn nói với tây là đấy là đất Cam ....
E thích mình với nó oánh nhau trận nữa rồi nhân đó chén luôn

Cháu thấy quần áo mũ nón nó hơn hẳn mình các cụ ạ.

Estonque

Xe điện
bác có biết là quân phục thằng Cam này toàn là hàng nhập khẩu được các anh lớn viện trợ không, lính tráng, sĩ quan Campuchia ăn vận đủ loại rằn ri khác nhau, thập cẩm lẫn lộn, woodland, digital, ACU, BDU, K07, K08.... nguồn cung thì cực kì đa dạng, Mỹ có, TQ có, từ VN cũng có, rồi Indo, Malay, digital camo của Thái cũng có,..... nói chung nhìn cách ăn mặc thì đẹp nhưng thiếu tính chính quy

Trong ảnh này còn có 1 chú mặc quần K07 với 1 chú mặc quần K08 của VN nhé :)):)):))

Cháu thấy quần áo mũ nón nó hơn hẳn mình các cụ ạ.
Chắc bác chưa đọc comment này của em :)