Tại sao hộp số xe AT lại đặt P ở trên cùng rồi đến R, N, D,...

nttm0208

Xe đạp
Các bác cho em hỏi tại sao ở xe số tự động lại đặt P ở trên cùng rồi tới R, N, D,...
Sao không đặt P ở dưới cùng rồi tới R, N, D,... vì khi chạy tiến thì đẩy lên để vào số D, khi chạy lùi thì kéo lại để vào R

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Khi chạy tới phải đạp ga, chân đạp ra trước thì tay kéo lại sau, như thế nó logic về sự giữ cân bằng của hoạt động của cơ thể hơn, giống như khi đi bộ thì tay phải vung ngược chiều với chân :D em đoán thế :D

YZ125

Xe tải
Khi chạy tới phải đạp ga, chân đạp ra trước thì tay kéo lại sau, như thế nó logic về sự giữ cân bằng của hoạt động của cơ thể hơn, giống như khi đi bộ thì tay phải vung ngược chiều với chân :D em đoán thế :D
Cụ phán quá chuẩn, ai lại chân tiến lên mà tay cũng đẩy lên thì lưng thành con tôm à? Hehehe

Truongsonnam_37

Xe tăng
Ơ, cháu tưởng là vào số trước rồi mới đạp ga chứ nhỉ!8->

tienhungtech

Đi bộ
Cụ nói chí phải. Khi tăng ga, vào số mà lại đẩy lên thì dễ mất cân bằng lắm

Let's smile

Xe đạp
Theo em được biết thì thế này, các cụ xem có được không:
1.Tại sao các xe số AT đều phải sắp xếp theo dãy P-R-N-D-L?
Vì nó là theo tiêu chuẩn bắt buộc của hiệp hội kỹ sư ô tô Hoa Kỳ SAE (Society of Automotive engineer), các nhà sản xuất ô tô sẽ dựa vào tiêu chuẩn này để sản xuất, do đó tất cả các xe đều bố trí kiểu này[/COLOR]
2. Tại sao lại phải là P-R-N-D-L mà không phải là khác?
Cái này liên quan đến an toàn các cụ ạ. Cần số được giữ bằng cơ cấu hãm gài số, sau khi sử dụng xe một thời gian, cơ cấu này bị mòn và dễ dẫn đến việc "nhảy số" khi xe đi vào đường xóc. Nếu bố trí số theo kiểu P-N-D-L-R mà cần số nhảy từ L sang R thì chắc bánh răng hộp số tan luôn. Các cụ để ý 2 bên của số N cũng là những dãy số sử dụng cùng điều kiện, D-L cho chiều tiến, R lùi và P hãm xe...cái ý để phòng tai nạn.
Nếu các cụ muốn nhà sản xuất làm một dãy số khác thì chắc cũng OK thôi :D. Em nghĩ không liên quan gì đến lực đâu, em chỉ cần một ngón tay là sang số được rồi, chưa kể một vài con có nút bấm...

myequus

Đi bộ
ko phải đạp ga đâu ạ!
Mà là đạp côn với xe số sàn, đạp phanh với số tự động

susulunlun

Xe hơi
nói chung người ta làm đã tính chán rồi. cá nhân em thấy cứ như bọn bmw vào số kiểu điện tử cũng thick. không đạp phanh có mà gạt thaoir mái nó cũng không vào