Taiwan ký sự qua những lần du lịch bụi

Bóng Chày

Xe lừa
chuotlang nói:
Ko vào được đâu ạ
Dùng qua Hotspot và Freegate thì qua được, nhưng 1 tuần chắc được 1-2 hôm thôi, giờ nó chặn ác hơn trước nên vượt khó lắm ;-(
Oh thế thì chán nhỉ. Mấy lần em sang bk đều gặp khó khăn, kể cả khi ở ks 5 sao. Chúng nó toàn chặn mạng. Học sinh người đại lục của em mỗi lần sang tw đều mắt sáng ngời dù họ ko dám nói suy nghĩ thật. Đúng là trung hoa đại lục nhục thật. Cụ ở bển chắc kiếm nhiều lắm, chứ ko về vn cho rồi. Sống mà kìm kẹp thế sống làm gâu gì

Sent from my iPhone using Forum Runner

e cũng vừa đi về, con gái Taipei phải nói là xinh thật

nhưng bên đó trật tự và ngăn nắp lắm, dân cũng hiền, e tìm mãi mà ko kiếm đc mấy chỗ xyz

chỉ có massage nghiêm túc, tv rất đẹp nhưng ko đc làm gì cả, giá 1.5m / 2h - cũng khá chát

hôm e đi đúng dịp computex, lang thang trong đó cả ngày ko chán, có lẽ là girl xinh của taipei tập trung ở đây hết (b) - PG cứ gọi là (y)
Massage bên này toàn nhân viên già làm thôi cụ ơi, không sướng bằng ở VN đâu, vì người già, chân tay có chai, khớp xương cứng rồi, người không còn sinh khí nữa nên không làm mình phê được. Chẳng phải ngẫu nhiên mà các cụ cứ thích nhân viên trẻ đẹp đâu bởi vì ngoài vấn đề ngoại hình ưa nhìn ra thì quan trọng hơn là sinh khí của nó nữa, giống như các cụ xem phim chưởng, người ta truyền công lực phục hồi cho các vỏ thủ vậy.

Chùa Phổ Quang (hay còn gọi là Đại Học Phật Giáo ở Đài Loan) ở Bình Đông (Pingtung), ngoài nơi này chùa còn 5 địa chỉ khác trên thế giới nữa. Cụ Quan cong không chụp ảnh phật bà cao 32 m àh?
Cụ Quan Công có thời gian thì đi thăm nhà của Tưởng Giới Thạch ở Daxi nữa, nhà ở trong núi, cảnh đẹp như vẽ - đáng đi lắm

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Hình ảnh tại Taipei Main Station, Đông-ky-sốt làm bằng sắt từ tàu hỏa

Em kết nhất quả cụ Đông này, nhìn vui phết :D

chuotlang

Xe lừa
Oh thế thì chán nhỉ. Mấy lần em sang bk đều gặp khó khăn, kể cả khi ở ks 5 sao. Chúng nó toàn chặn mạng. Học sinh người đại lục của em mỗi lần sang tw đều mắt sáng ngời dù họ ko dám nói suy nghĩ thật. Đúng là trung hoa đại lục nhục thật. Cụ ở bển chắc kiếm nhiều lắm, chứ ko về vn cho rồi. Sống mà kìm kẹp thế sống làm gâu gì

Trc nó ko cấm, sau vụ bạo động Tân Cuơng thì cấm sạch
Nói chung dân IT được lệnh nên khóa chặt lắm, phần mềm nào mới ra cũng chỉ đc nửa tháng là lại chặn, ko qua nổi, vào đc thì cực chậm, ko up ảnh đc
Facebook em nửa năm nay ko nhìn ngó đc

Tại em ở quen bên này rồi nên về VN thấy giao thông chán quá, kiếm gì đâu, kiếm đc nhiều thì em sang tư bản sống rồi, chứ ở đất này làm gì

Bóng Chày

Xe lừa
chuotlang nói:
Trc nó ko cấm, sau vụ bạo động Tân Cuơng thì cấm sạch
Nói chung dân IT được lệnh nên khóa chặt lắm, phần mềm nào mới ra cũng chỉ đc nửa tháng là lại chặn, ko qua nổi, vào đc thì cực chậm, ko up ảnh đc
Facebook em nửa năm nay ko nhìn ngó đc

Tại em ở quen bên này rồi nên về VN thấy giao thông chán quá, kiếm gì đâu, kiếm đc nhiều thì em sang tư bản sống rồi, chứ ở đất này làm gì
Cụ ở lsq phải ko? Sorry nếu em nhớ nhầm nhé

chuotlang

Xe lừa
Cụ ở lsq phải ko? Sorry nếu em nhớ nhầm nhé

Ko ạ bác nhầm em với 1 nick khác rồi, chắc trước kia bác đọc bài QC của mấy bác khác có 1 nick lên chém gió tự xưng là người của LSQ, hay còn là Tổng Cục 2 cử sang nghe mới hoảng ;)
Cực nhạt, sinh viên tự túc ý mà lại tự nhận nhà nước cử sang đội lốt mác ăn học, thực ra là an ninh chìm hô hô, xấu hổ quá giờ ko lên đây chém nữa rồi
Nickname: Vượt Đèn Đỏ

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
chuotlang nói:
Ko ạ bác nhầm em với 1 nick khác rồi, chắc trước kia bác đọc bài QC của mấy bác khác có 1 nick lên chém gió tự xưng là người của LSQ, hay còn là Tổng Cục 2 cử sang nghe mới hoảng ;)
Cực nhạt, sinh viên tự túc ý mà lại tự nhận nhà nước cử sang đội lốt mác ăn học, thực ra là an ninh chìm hô hô, xấu hổ quá giờ ko lên đây chém nữa rồi
Nickname: Vượt Đèn Đỏ
Tc2 thì các anh ấy chả nhận đâu! ;) e hỏi vì ở tq thì e biết người của xxx có văn phòng ở bk và qc mà!

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tc2 thì các anh ấy chả nhận đâu! ;) e hỏi vì ở tq thì e biết người của xxx có văn phòng ở bk và qc mà!

Em nghe nói bên em cũng khoảng cả nghìn tình báo khắp nơi

Mà ko thấy cụ chủ QuanCong vào hóng nhỉ ;) Anh em được thể spam ác hehe, chắc cụ QuanCong đang cưỡi ngựa Xích Thố đi đâu chơi rồi

Bóng Chày

Xe lừa
Nói như cụ thì bọn tq chắc cũng có nhiều tai mắt bên vịt haiz
Vậy cụ học tập bên đó à? Em lâu lắm chưa có dịp qua canton. Dạo này vn khó sống quá. Chả biết tâm sự với ai. Cuộc sống vn ko cứ có tiền là có hạnh phúc mình mong muốn ... Khó quá. Bên canton có cửa gì làm ăn ko bác?

chuotlang nói:
Em nghe nói bên em cũng khoảng cả nghìn tình báo khắp nơi

Mà ko thấy cụ chủ QuanCong vào hóng nhỉ ;) Anh em được thể spam ác hehe, chắc cụ QuanCong đang cưỡi ngựa Xích Thố đi đâu chơi rồi

chuotlang

Xe lừa
Nói như cụ thì bọn tq chắc cũng có nhiều tai mắt bên vịt haiz
Vậy cụ học tập bên đó à? Em lâu lắm chưa có dịp qua canton. Dạo này vn khó sống quá. Chả biết tâm sự với ai. Cuộc sống vn ko cứ có tiền là có hạnh phúc mình mong muốn ... Khó quá. Bên canton có cửa gì làm ăn ko bác?

Về nguyên tắc bên mình cử sang bao nhiêu thì nước bạn cũng cử sang nhiêu đó là ít

Nguyên tắc ngoại giao mà, bên em có 2 khu em đc biết thì toàn quân đội và CA người TQ sống, kiểu nằm vùng VN bao năm giờ về cấp nhà và luơng theo chế độ, họ giao tiếp nhau toàn tiếng VN, kiểu ko muốn cho người khác biết mình đang nói gì

Mà cụ Qtich TW thật hả ;) Thấy bên bài visa HK có nói vậy

Trc kia em học ra rồi làm nhà nước ở VN, xong sang TQ học 1 khóa, sau đó thấy hay hay thì ở lại

Giờ kiếm ăn khó lắm, nên cũng chán, ko bằng 1/2 trước kia, thời cuộc chung mà, đâu cũng vậy

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Nói như cụ thì cụ cũng biết khối, chắc cũng dạng cocc chứ gì hic
Chứ người thường làm sao biết được! Đi học ở lại thì có 2 dạng: lấy vợ hoặc ở lại dạy học. Ở lại dạy được thì chắc cụ cũng trên 40 là ít. Còn lấy vợ thì chắc cũng học cao vợ tàu nó mới theo. ;)
Còn 1 dạng nữa là tc2 hoặc tc5 ngồi bển giả dạng sinh viên =))

chuotlang nói:
Về nguyên tắc bên mình cử sang bao nhiêu thì nước bạn cũng cử sang nhiêu đó là ít

Nguyên tắc ngoại giao mà, bên em có 2 khu em đc biết thì toàn quân đội và CA người TQ sống, kiểu nằm vùng VN bao năm giờ về cấp nhà và luơng theo chế độ, họ giao tiếp nhau toàn tiếng VN, kiểu ko muốn cho người khác biết mình đang nói gì

Mà cụ Qtich TW thật hả ;) Thấy bên bài visa HK có nói vậy

Trc kia em học ra rồi làm nhà nước ở VN, xong sang TQ học 1 khóa, sau đó thấy hay hay thì ở lại

Giờ kiếm ăn khó lắm, nên cũng chán, ko bằng 1/2 trước kia, thời cuộc chung mà, đâu cũng vậy

Tyhuu88

Xe buýt

Nhìn từ 101 xuống:

ôi nhìn cái hệ thống giao thông của tw mà thèm,bọn này chắc ko ăn vặt nhể chẳng nhìn thấy rác.

dativu

Xe điện
Thành phố đẹp quá. Ước gì em cũng được đi đây đó.

OPEN CAR

Xe đạp
2 cụ nhà em cũng 90 mấy nhưng chắc cụ chưa biết kiểu người đài ăn trầu: ăn như bỏng ngô lúc xem chớp bóng ấy. Nghĩa là liên tục, hết miếng này đến miếng khác. Lương tối thiểu hiện khoảng 650 đô Mỹ trong khi 01 gói 20 viên trầu quấn sẵn giá chỉ 3-4 đô, bằng bao thuôc nên họ vẫn duy trì ăn trầu.
Ngày xưa người già Việt nam ăn trầu như thế nào?
Em nhớ rất rõ thành phần trong miếng trầu của bà nội em. Bà mới mất 2 năm nay. Không biết có khác trầu của TW ko ạ?

Trầu bà nội em ăn nó là thế này: 1 lá trầu têm (rảnh rỗi thì cụ têm cánh phượng để sẵn trông cũng hay hay và cụ có dạy em têm ạ :D, không thì cụ chỉ cuộn tròn lại) mặt trong của lá trầu có quệt 1 tẹo vôi (vôi cục tôi ướt ướt để trong bình vôi) + 1 miếng vỏ từ rễ của cây chay + 1 miếng cau (khoảng 1/6 quả).

Một số người thì thêm 1 chút thuốc lào vào nhai cùng nhưng cụ nhà em thì không ăn trầu thuốc. Lá trầu chọn lá già và dày mới ngon, miếng vỏ chay cũng vậy - phải chọn loại vỏ dày. Ai đâu xa về mà biếu cụ khúc vỏ bằng rễ chay để cụ ăn trầu là cụ quý lắm, mừng lắm. Có những niềm vui rất đơn giản bác nhỉ? có lẽ cuộc sống giản đơn thế nên cụ thọ 94 tuổi, lúc ra đi cũng nhẹ nhàng và nhanh lắm.

Em nhớ nhất những tối mùa đông hồi còn bé, nằm cạnh cụ, mùi trầu cay cay, nồng nồng, ấm áp...

Bóng Chày

Xe lừa
E không chắc lắm nhưng cơ bản là cau và lá trầu. E ko thấy họ bôi vôi vào. Ở bên em họ làm sẵn như viên bi, gói sẵn trong các bịch nylon nhỏ cỡ bao thuốc. Ra hàng mua như ơt vịt mua bao thuốc ấy rồi bóc ăn như kẹo cao su

OPEN CAR nói:
Em nhớ rất rõ thành phần trong miếng trầu của bà nội em. Bà mới mất 2 năm nay. Không biết có khác trầu của TW ko ạ?

Trầu bà nội em ăn nó là thế này: 1 lá trầu têm (rảnh rỗi thì cụ têm cánh phượng để sẵn trông cũng hay hay và cụ có dạy em têm ạ :D, không thì cụ chỉ cuộn tròn lại) mặt trong của lá trầu có quệt 1 tẹo vôi (vôi cục tôi ướt ướt để trong bình vôi) + 1 miếng vỏ từ rễ của cây chay + 1 miếng cau (khoảng 1/6 quả).

Một số người thì thêm 1 chút thuốc lào vào nhai cùng nhưng cụ nhà em thì không ăn trầu thuốc. Lá trầu chọn lá già và dày mới ngon, miếng vỏ chay cũng vậy - phải chọn loại vỏ dày. Ai đâu xa về mà biếu cụ khúc vỏ bằng rễ chay để cụ ăn trầu là cụ quý lắm, mừng lắm. Có những niềm vui rất đơn giản bác nhỉ? có lẽ cuộc sống giản đơn thế nên cụ thọ 94 tuổi, lúc ra đi cũng nhẹ nhàng và nhanh lắm.

Em nhớ nhất những tối mùa đông hồi còn bé, nằm cạnh cụ, mùi trầu cay cay, nồng nồng, ấm áp...

man_X

Xe hơi
Chuyến đi của cụ tuyệt vời quá=D>

AMORE HOTEL

Xe đạp
Website
www.riversidehotel.com.vn; www.lovehotel.com.vn
Lâu không vào lại, để em lục lại ít ảnh nữa hầu các cụ
Đợt e sang năm 2008, thấy ngoài các điều bác đã post còn ấn tượng với cách đi làm của người taiwan từ Kaohsiung lên taipei bằng tầu tốc độ hơn 300 km/h. Nhìn bãi gửi xe ô tô và ga metro hoành tráng hơn cả airport nhà mình.