Thảo luận Tập hợp các lỗi, kinh nghiệm sửa chữa của những người sử dụng Focus - Phần 3

nguyenvanhoiah

Xe hơi
Website
xehoiford.vn
Phần 2 về các kinh nghiệm sử dụng, sửa chữa xe Focus đã khá dài, em xin phép lập thớt mới cho các cụ tiện theo dõi!

Đường về nhà cũ:

Part 1
Part 2

Chúc các cụ vui vẻ!
Xe ford nhiều người sử dụng, nhưng không phải ai cũng hiểu biết tường tận về xe của mình. Thank bác chủ!

dsvn1968

Xe hơi
Nhờ các cụ chỉ giáo em mới cưới e ford focus 09 AT vừa rồi định thay dầu hộp số tự động ra gara tư vấn thay loại dầu: Mobil DEXRON-VI ATF liệu có ổn không các cụ? Em cảm ơn!

• MOBIL DEXRON-VI ATF

hungmanhTNG

Xe buýt
Dầu hộp số thì nên chính hãng mà thay cụ nhé. Vào hãng thay loại này ah.

dsvn1968

Xe hơi
Dầu hộp số thì nên chính hãng mà thay cụ nhé. Vào hãng thay loại này ah.
Chết em rùi hôm trước để xe ở nhà mới nói chuyện cu em nhanh nhẩu đoảng mang ra gara thay loại mobil trên rùi không biết có sao không ạ. Hay bây giờ vào hãng thay lại hả cụ? Thanks!

luklak

Xe điện
Chết em rùi hôm trước để xe ở nhà mới nói chuyện cu em nhanh nhẩu đoảng mang ra gara thay loại mobil trên rùi không biết có sao không ạ. Hay bây giờ vào hãng thay lại hả cụ? Thanks!

Của fo hình như là mercon v, trên hộp ghi lù lù dầu hộp số dành cho gm mà cụ vẫn đổ vào à :D
Nhiều cụ sốt ruột thay dầu hộp số sớm nhỉ, chăm xe kỹ quá cũng kg phải là hay, e có cậu bạn thay nước làm mát sớm thợ làm cho tè le lợn lành thành què thủng két tùm lum, vừa rồi có cụ gì hp thay dầu hs sớm quá, thợ cho nhầm dầu cũng chưa rõ ràng nhưng nếu là nhầm thì đi hs cũng nhanh lắm.

3077

Xe container

xmen79

Xe máy
Phả sống chung với tiếng rú thôi. Chẳng biết làm sao.

dsvn1968

Xe hơi
Các cụ cao thủ chỉ giáo giúp e xem có phải vào hãng thay lại dầu hộp số không ạ? E cảm ơn!

Antilope

Xe buýt
Các cụ cao thủ chỉ giáo giúp e xem có phải vào hãng thay lại dầu hộp số không ạ? E cảm ơn!
Dầu của cụ chuyên dùng cho xe của GM. Dexron VI của Caltex thấy nó bảo có thể dùng thay cho Mercon tuy nhiên không khuyên dùng vì không được Ford cấp phép và có thể Ford từ chối bảo hành, Mobil thì không có thông tin. Một số dầu ATF có thể dùng cho nhiều loại xe nhưng nói chung dầu của mỗi hãng có thành phần, độ nhớt... khác nhau nên tốt nhất cụ nên thay sang của Ford cho lành.

Của fo hình như là mercon v, trên hộp ghi lù lù dầu hộp số dành cho gm mà cụ vẫn đổ vào à :D
Nhiều cụ sốt ruột thay dầu hộp số sớm nhỉ, chăm xe kỹ quá cũng kg phải là hay, e có cậu bạn thay nước làm mát sớm thợ làm cho tè le lợn lành thành què thủng két tùm lum, vừa rồi có cụ gì hp thay dầu hs sớm quá, thợ cho nhầm dầu cũng chưa rõ ràng nhưng nếu là nhầm thì đi hs cũng nhanh lắm.
Xe em 4v cũng cho thay nước làm mát rồi nhưng làm trong hãng, đúng loại nên chưa thấy làm sao. Dầu hộp số thì em tra chẳng thấy nó ghi hạn dùng 5 năm như Ford VN bảo mà chỉ thấy nó nói quan trọng tuổi thọ là do nhiệt độ. Nếu hộp số hay phải làm việc ở cường độ cao (VD như chuyên off-road, hay đi đường đèo dốc, đi đường dài nhiều...) thì nên thay sớm. Ở điều kiện nhiệt độ làm việc bình thường thì phải trên 100k miles mới phải thay.
Các cụ muốn tra lịch bảo dưỡng nên vào Ford toàn cầu thì sẽ chính xác hơn, nó sẽ hỏi xem cụ xe cụ đi mỗi ngày bao nhiêu km, điều kiện chạy xe... từ đó đưa ra lịch bảo dưỡng phù hợp: https://owner.ford.com/tools/account/maintenance/maintenance-schedule.html#/details

xmen79

Xe máy
Hôm nay e tự vệ sinh bướm ga, lọc gió và sản phẩm là đây mời các bác xem

xmen79

Xe máy
Vệ sinh xong roài mà con phò của e vẫn gào rú quá. Chắc hôm nào phải chơi kiểu nặng đô hơn với vệ sinh lọc xăng thay bugi xem có ăn thua gì ko

3077

Xe container
Cụ lấy găng tay lau thì hơi lem nhem, chưa kể cụ không tháo ra thì chỉ vệ sinh được 1 mặt thôi.

xmen79

Xe máy
E lấy tay ủn bướm ga vào phía trong rồi lau. Mất công và thời gian hơn là tháo. Nhưng đẩy vào trong khá là nặng. Ko hiểu sao???

3077

Xe container
E lấy tay ủn bướm ga vào phía trong rồi lau. Mất công và thời gian hơn là tháo. Nhưng đẩy vào trong khá là nặng. Ko hiểu sao???
Ặc, món này cụ phải nhờ 1 người đạp ga ấy thì bướm ga nó tự gập vào. Cụ đẩy thủ công thế em chả biết nó có ảnh hường gì không? Còn nếu làm 1 mình thì nên tháo ra rửa 2 mặt hoặc chỉ xịt RP7 nó tự sạch thôi chứ ấn thủ công thế em sợ nó lệch mức độ mở bt của xe :-/

Quang Quyết

Xe hơi
Ford Escape 2014 2.3 có cụ nào biết tại sao cái chân ga nó cứ bị mút mút không ạ!

xmen79

Xe máy
E
Ặc, món này cụ phải nhờ 1 người đạp ga ấy thì bướm ga nó tự gập vào. Cụ đẩy thủ công thế em chả biết nó có ảnh hường gì không? Còn nếu làm 1 mình thì nên tháo ra rửa 2 mặt hoặc chỉ xịt RP7 nó tự sạch thôi chứ ấn thủ công thế em sợ nó lệch mức độ mở bt của xe :-/
e chẳng để ý. Lấy tay ủn vào cho nhanh. Cuối cùng cũng ok. Ko vấn đề gì

luklak

Xe điện
Dầu của cụ chuyên dùng cho xe của GM. Dexron VI của Caltex thấy nó bảo có thể dùng thay cho Mercon tuy nhiên không khuyên dùng vì không được Ford cấp phép và có thể Ford từ chối bảo hành, Mobil thì không có thông tin. Một số dầu ATF có thể dùng cho nhiều loại xe nhưng nói chung dầu của mỗi hãng có thành phần, độ nhớt... khác nhau nên tốt nhất cụ nên thay sang của Ford cho lành.

Xe em 4v cũng cho thay nước làm mát rồi nhưng làm trong hãng, đúng loại nên chưa thấy làm sao. Dầu hộp số thì em tra chẳng thấy nó ghi hạn dùng 5 năm như Ford VN bảo mà chỉ thấy nó nói quan trọng tuổi thọ là do nhiệt độ. Nếu hộp số hay phải làm việc ở cường độ cao (VD như chuyên off-road, hay đi đường đèo dốc, đi đường dài nhiều...) thì nên thay sớm. Ở điều kiện nhiệt độ làm việc bình thường thì phải trên 100k miles mới phải thay.
Các cụ muốn tra lịch bảo dưỡng nên vào Ford toàn cầu thì sẽ chính xác hơn, nó sẽ hỏi xem cụ xe cụ đi mỗi ngày bao nhiêu km, điều kiện chạy xe... từ đó đưa ra lịch bảo dưỡng phù hợp: https://owner.ford.com/tools/account/maintenance/maintenance-schedule.html#/details

Bạn e đi xe hãng khác, cũng vào hãng làm nó súc két thay nước mát xong là bị hao nước, sau đó phát hiện bị dò dỉ, ở VN thợ làm ẩu và kém chuyên môn kể cả thợ "hãng" nên nhiều chăm bảo dưỡng quá cũng ...khổ :D
Còn xe đi đường Hn đc coi là khắc nghiệt đc rồi, toàn đi số thấp 1-2 , mà cụ ở mạn mỹ đình nên đi số 3-4 được :D
Nhiệt độ dầu hộp số này đo bằng cách nào cụ lốp ơi :D?

latdat

Xe buýt
Xe em vừa mới bị vỡ cái đệm nhựa dây đi số này, đang phải chế đi tạm. Các cụ vừa rồi có đặt dư chiếc nào không share cho em một cái.
Cám ơn các Cụ!
Mondeo One.
Cụ chế cách gì bày cho em phát.
Hôm trước em cũng bị vỡ cái này. Gọi cho thằng cu em ở TXF vào nhà xử lý cho, mất 200 k.