[Funland] Theo các cụ Pin Laptop có thực sự nổ như pháo, bom ?

Never_Say_No

Xe tải
Thời gian gần đây thấy báo chí đưa nhiều tin Laptop nổ pin. Mình xài & cũng có mua & bán cho người quen khá nhiều máy mà chưa bao giờ gặp trường hợp nổ laptop như nổ pháo, bom như này. Các cụ đã từng gặp và chứng kiến trực tiếp chưa ?

"Ngày 19/3, theo tin từ Bệnh viện Sản Nhi Bắc Giang, tại đây vừa tiếp nhận cấp cứu bệnh nhi 8 tuổi. Trước đó, vào ngày 16/3, trong lúc đang sử dụng, laptop bất ngờ phát nổ khiến M bị bỏng nặng. Sau khi được sơ cứu tại Trung tâm Y tế huyện, trẻ được chuyển tuyến tới Bệnh viện Sản Nhi Bắc Giang.
Tại Khoa Ngoại, qua thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán xác định bệnh nhi bị bỏng độ III vùng mặt, ngực và bàn tay 2 bên, vết bỏng có dấu hiệu nhiễm trùng. May mắn là phần mắt và miệng bệnh nhi không bị tổn thương.
Bệnh nhi được hồi sức, chỉ định làm các xét nghiệm cấp cứu cần thiết. Tiếp đó, các bác sĩ tiến hành truyền dịch, tiêm kháng sinh, dùng thuốc giảm đau và theo dõi sát các dấu hiệu sinh tồn của bệnh nhi.
Sáng ngày 17/3/2024, qua các biểu hiện của bệnh nhi, bác sĩ tiên lượng tình trạng có thể diễn biến nặng hơn nên các bác sĩ Khoa Ngoại đã xin ý kiến chỉ đạo của Giám đốc bệnh viện và quyết định cho bệnh nhi chuyển tuyến trung ương để điều trị.
Trước đó, một bé 13 tuổi ở Hải Dương đã không qua khỏi sau khi bị chấn thương nặng do laptop phát nổ trong lúc học bài."

Batman

Xe điện
Người OF
Thời gian gần đây thấy báo chí đưa nhiều tin Laptop nổ pin. Mình xài & cũng có mua & bán cho người quen khá nhiều máy mà chưa bao giờ gặp trường hợp nổ laptop như nổ pháo, bom như này. Các cụ đã từng gặp và chứng kiến trực tiếp chưa ?

"Ngày 19/3, theo tin từ Bệnh viện Sản Nhi Bắc Giang, tại đây vừa tiếp nhận cấp cứu bệnh nhi 8 tuổi. Trước đó, vào ngày 16/3, trong lúc đang sử dụng, laptop bất ngờ phát nổ khiến M bị bỏng nặng. Sau khi được sơ cứu tại Trung tâm Y tế huyện, trẻ được chuyển tuyến tới Bệnh viện Sản Nhi Bắc Giang.
Tại Khoa Ngoại, qua thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán xác định bệnh nhi bị bỏng độ III vùng mặt, ngực và bàn tay 2 bên, vết bỏng có dấu hiệu nhiễm trùng. May mắn là phần mắt và miệng bệnh nhi không bị tổn thương.
Bệnh nhi được hồi sức, chỉ định làm các xét nghiệm cấp cứu cần thiết. Tiếp đó, các bác sĩ tiến hành truyền dịch, tiêm kháng sinh, dùng thuốc giảm đau và theo dõi sát các dấu hiệu sinh tồn của bệnh nhi.
Sáng ngày 17/3/2024, qua các biểu hiện của bệnh nhi, bác sĩ tiên lượng tình trạng có thể diễn biến nặng hơn nên các bác sĩ Khoa Ngoại đã xin ý kiến chỉ đạo của Giám đốc bệnh viện và quyết định cho bệnh nhi chuyển tuyến trung ương để điều trị.
Trước đó, một bé 13 tuổi ở Hải Dương đã không qua khỏi sau khi bị chấn thương nặng do laptop phát nổ trong lúc học bài."

Em hack pin ra thì thấy các cell đó chập thì nó phóng điện kinh hoàng đấy, cháy nổ là bình thường.
Cơ mà pin xịn có các mạch bảo vệ sẽ đỡ nguy cơ hơn pin hàng chợ.

Linhbugi

[Tịch thu bằng lái]
Phải xem máy bị nổ đấy là model j năm bao nhiêu. Chứ nói chung chung thì khó lắm

haunt86

Xe tăng
Nếu pin zin thì tỷ lệ bị nổ em nghĩ hiếm. Các trường hợp nổ em nghĩ là pin đểu. Ngoài ra nhiều người đóng lại cell để dùng mà thợ làm ẩu thì cực kỳ nguy hiểm ạ

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng 6 7 đời laptop rồi từ hồi mwois đi làm giữa 9x thì chưa.
Năm ngoái em dọn đồng nát trong nhà thì lòi ca con Tablet tầi, cấu hình khá mạnh i3 gen7 4g ram 64g ssd, em nghe thằng đầu ngõ nó thuốc, hàng tầu this, hàng tầu that. Dùng đc 2 năm thì ổ chết pin chêt. Nóng màn chết.
Em vứt xó, hôm lôi ra pin trương phình, em sợ quá tháo pin phi ngay ra hố rác.
Chắc mấy vụ cháy nổ là pin đểu.
Em cũng hay bán smartphone dùng xong bán chọ tốt.
Có con Asus chai pin, pin nó phồng cong hết cả ốp lưng. Em sợ ko dám dùng. Bán chotot, thằng cu mua nó kêu cháu về ép lại ốp lưng dùng binht thường . Sợ thật.

thongng.ngo12

Xe hơi
Cứ dùng pin chuẩn của hãng thì việc gì ra nông nổi, mua mấy cục pin linh tinh vừa nhanh chai vừa nguy hiểm. Em dùng laptop cả gần chục năm rồi chưa bao giờ bị gì. Con dell mua 2017 pin đến giờ cũng chỉ chai đi khoảng hơn 30%.

Tommytep

Xe tăng
trước e mua pin trên Lê Thanh Nghị lắp cho con thinkpad, cho con cháu dùng mà nó để pin chửa phồng to tướng ko biết. chắc cố xài thêm khéo nổ, may e phát hiện ra tháo vứt đi luôn.

hoangthiet

Xe đạp
Vụ ở Bắc Giang thì em ko rõ, nhưng vụ ở Chí Linh - Hải Dương thì ko liên quan gì đến pin máy tính nhé.

Cứ dùng pin chuẩn của hãng thì việc gì ra nông nổi, mua mấy cục pin linh tinh vừa nhanh chai vừa nguy hiểm. Em dùng laptop cả gần chục năm rồi chưa bao giờ bị gì. Con dell mua 2017 pin đến giờ cũng chỉ chai đi khoảng hơn 30%.
Hên xui chứ cụ. Ai cũng bị thì chết à

dracula_bg

Xe điện
Em hack pin ra thì thấy các cell đó chập thì nó phóng điện kinh hoàng đấy, cháy nổ là bình thường.
Cơ mà pin xịn có các mạch bảo vệ sẽ đỡ nguy cơ hơn pin hàng chợ.
đúng là pin thì cháy nổ là bình thường, nhưng nổ như bom thì vô lý.
cái này lại tùy thuộc vào lương tâm của các thương gia buôn máy nữa cụ ạ, vì lượng máy cũ bán ra cũng lớn. đa phần lap thì thường họ khấu hao khi pin cũng chai nhiều, thương lái buôn thì những con chai nhiều họ sẽ thay pin, chỉ sợ họ thay pin đểu để có lợi nhuận cao thôi.
Vụ ở Bắc Giang thì em ko rõ, nhưng vụ ở Chí Linh - Hải Dương thì ko liên quan gì đến pin máy tính nhé.
cụ chia sẻ cụ thể hơn đi cụ ơi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

khoa.le

Xe máy
Pin Lap hay điện thoại đều có thể phát nổ trong 1 vài điều kiện. Nên sử dụng phải đúng cách, nếu thấy hiện tượng bất thường như xì khói, phồng rộp, quá nóng thì rất dễ nổ.