Thiết bị chống tĩnh điện

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Xin phép các bác cho em hỏi câu hơi ngu tí vì em không đi 4B.

Số là em ra siêu thị thấy nó bán cái này, hình vẽ bảo là dùng đeo chìa khóa ô tô. Về tra từ điển nửa tiếng mới biết nó là thiết bị chống tĩnh điện và phát hiện mát điện (nó ghi là short circuit tức là ngắn mạch, mà ngắn mạch thì có thể mát điện ra ngoài; gọi là thiết bị cho oai, em chẳng biết dùng từ gì)

Đại khái trong chỗ màu xanh ấy có cái đèn, chỗ nào nghi có tĩnh điện thì mình dí vào chỗ đó một phát, đèn trong đó sáng lên, tiêu tốn hết nhẵn tĩnh đện ở đó.

Em muốn hỏi các bác là:

- Trong xe thì chỗ nào có tĩnh điện, và có thì mình chạm vào có bị giật không?
- Cái này có cần thiết trong việc sử dụng 4B không ạ?

Cảm ơn các bác đã xem bài của em!

Bình Mía

Xe tăng
Xin phép các bác cho em hỏi câu hơi ngu tí vì em không đi 4B.

Em muốn hỏi các bác là:

- Trong xe thì chỗ nào có tĩnh điện, và có thì mình chạm vào có bị giật không?
- Cái này có cần thiết trong việc sử dụng 4B không ạ?

Cảm ơn các bác đã xem bài của em!
Mùa đông, trời lạnh Em bị giật liên tọc Bác ạ, trời lạnh cứ 2 tay đút túi quần, đến lúc muốn vào xe thò tay vào cái tay nắm cửa là y như rằng bị nhoằng 1 cái hết cả hồn, nhưng mùa hè thì lại chẳng sao cả:)):))

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Mùa đông, trời lạnh Em bị giật liên tọc Bác ạ, trời lạnh cứ 2 tay đút túi quần, đến lúc muốn vào xe thò tay vào cái tay nắm cửa là y như rằng bị nhoằng 1 cái hết cả hồn, nhưng mùa hè thì lại chẳng sao cả:)):))
Dạ thế là có bác cần phải không ợ. Em tính hay quên, Tết này bác alo cho em nhé, em sẽ tặng bác 1 cái đeo chơi (Tết em mới về VN). Lúc về em dùng số 090909.4288 ạ.

Mua ở siêu thị mà các bác, đâu có hỏi được vì họ cũng... đâu có biết. Mà có biết thì họ cũng chỉ nói tiếng Hàn thôi, em chịu :6:

cutit

Xe hơi
Bác tặng à? thế thì cho em xin với nhé :D

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Iem đang nghiên cứu xem có gì hay hơn mua về phục vụ các bác đặng kiếm tí tiền mua vé máy bay thôi ạ.

Iem cũng vừa có hỏi thêm. Cái này bên Hàn rất cần vì khí hậu lạnh và khô nên có tĩnh điện. Ở VN thì thi thoảng mới có thôi ạ, mà cũng chỉ có ở khu vực miền Bắc; miền Nam ko lạnh, cái này vô nghĩa.

Fiater0936

Xe tải
Bác mua Nhân sâm đê, loại dùng cho lái xe xuyên Việt khỏi cần dừng ăn đó:21:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo: vừa thử, hưởng thọ 32 tuổi

hungquoc_hk

Xe hơi
Chào các pác. em cũng xin chia sẻ một ít về thiết bị tĩnh điện với các pác.
- Trước tiên các pác phải hiểu vì sao phải có thiết bị chống tĩnh điện. Vì có những thiết bị điện tử được coi là nhạy cảm tĩnh điện ESDS (Electro Static Discharge Sensitive). Các thiết bị này có đặc tính nhạy cảm và dễ bị hư hỏng hoặc xuống cấp, với các mức độ khác nhau, do tác động của trường lực. (Tĩnh điện, điện từ, từ tính hoặc phóng xạ) Các mô-đun điện tử, bảng mạch in và các khối thiết bị có chứa linh kiện nhạy cảm tĩnh điện thì có thể được coi là thiết bị nhạy cảm tĩnh điện.
- Em xin trả lời bác là thiết bị bác thấy là để bảo vệ thiết bị chứ không phải bảo vệ người. Vì người mình là một vật tĩnh điện, nếu mình sờ vào một thiết bị nhạy cảm tĩnh điện thì sẽ gây hỏng hóc hoặc sai lệch các thông số của thiết bị. thế nên khi mình chạm vào một thiết bị nhạy cảm tĩnh điện thì người mình phải được nối đất thì mới không gây hỏng thiết bị.
Thôi em buồn ngủ rồi để khi khác em nói nốt các pác cho em uống vốtka đi:41::41::41:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Chào các pác. em cũng xin chia sẻ một ít về thiết bị tĩnh điện với các pác.
- Trước tiên các pác phải hiểu vì sao phải có thiết bị chống tĩnh điện. Vì có những thiết bị điện tử được coi là nhạy cảm tĩnh điện ESDS (Electro Static Discharge Sensitive). Các thiết bị này có đặc tính nhạy cảm và dễ bị hư hỏng hoặc xuống cấp, với các mức độ khác nhau, do tác động của trường lực. (Tĩnh điện, điện từ, từ tính hoặc phóng xạ) Các mô-đun điện tử, bảng mạch in và các khối thiết bị có chứa linh kiện nhạy cảm tĩnh điện thì có thể được coi là thiết bị nhạy cảm tĩnh điện.
- Em xin trả lời bác là thiết bị bác thấy là để bảo vệ thiết bị chứ không phải bảo vệ người. Vì người mình là một vật tĩnh điện, nếu mình sờ vào một thiết bị nhạy cảm tĩnh điện thì sẽ gây hỏng hóc hoặc sai lệch các thông số của thiết bị. thế nên khi mình chạm vào một thiết bị nhạy cảm tĩnh điện thì người mình phải được nối đất thì mới không gây hỏng thiết bị.
Thôi em buồn ngủ rồi để khi khác em nói nốt các pác cho em uống vốtka đi:41::41::41:
Vậy lúc nào rỗi bác có thể cho anh em biết cơ chế bảo vệ các vật nhạy cảm tĩnh điện của thiết bị loại này được không ạ?

Em vừa mời các bác Vodka rồi đấy ạ, em đang chờ bún chả.

Google

Xe tăng
Bác xem con Samsung OMNIA ở bển rổ rá thế nào đê (chuyên môn của bác ròi còn rề!), hợp ní thì bác gửi cho em 1 con. Em đang khoái con ý đấy.:))

silverblue

Xe đạp
trên xe tĩnh điện thì đâu có gì ghê gom đâu bác, bác lấy tay bác chạm vào cũng hết à :)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cái này để khử tĩnh điện bác ạ. Giống cái vòng tay khử tĩnh điện bọn Em cũng phải dùng, khi lắp ráp máy vi tính

maidichcity

Xe tải
Chống bị điện giật khi chạm vào xe

Bác kiếm cái Anti-Static Strap lắp vào xe rồi để nó lòng thòng dưới gầm xe sao cho lúc nào cũng chạm đất là yên tâm, không bao giờ bị giật.
Tips: nếu không kiếm được thì bác chịu khó làm 1 quả dây điện tiếp âm (buộc vào hàng rào sắt, ống nước, hoặc đóng cọc xuống đất...), khi đi xe về nhà thỉnh thoảng nối dây này vào chassis của xe ---->sửa xe kiểu Việt!
Chúc bác không bị điện giật nữa!

Viking

Xe điện
Cái này nó giống như cái cái bút thử điện LED của anh Tung của, nó nói "phát hiện ngắn mạch" là đúng đấy chứ không phải phát hiện mát điện đâu ạ.

tienpham1102

Xe tăng
cái nài theo em hiểu là cái thiết bị khử tĩnh điện cho người lái hữu dụng khi xuống xe đổ xăng vào mùa đông. do điện ở quần áo có thể gây cháy nổ cây xăng nên cái nài cài vô chìa khoá, khi xuống xe thì tắt máy phát chạm vô thiết bị hết tĩnh điện an toàn ke ke