thông tin mới về phạt xe không chính chủ

ronie1407

Xe tải
Các cụ cho em hỏi 1 câu:

- Nếu mình nói xe đi mượn và xxx yêu cầu chính chủ ra thì mình có được bắt nó bồi thường các thiệt hại (về thời gian và tiền bạc - nếu có) không ạ? Cái gì quy định cái này để mình căn cứ bắt chẹt nó, chứ thực tế em đi mượn thật - luật ko cấm mà nó cứ làm mình mất time ... Ta đang sống và làm việc đúng theo pháp luật, thế tại sao nó cứ nhũng nhiễu ta mà ko bị làm sao ạ???

Chờ cao kiến của các cụ!!!!

harrynh

Xe điện
Các cụ cho em hỏi 1 câu:

- Nếu mình nói xe đi mượn và xxx yêu cầu chính chủ ra thì mình có được bắt nó bồi thường các thiệt hại (về thời gian và tiền bạc - nếu có) không ạ? Cái gì quy định cái này để mình căn cứ bắt chẹt nó, chứ thực tế em đi mượn thật - luật ko cấm mà nó cứ làm mình mất time ... Ta đang sống và làm việc đúng theo pháp luật, thế tại sao nó cứ nhũng nhiễu ta mà ko bị làm sao ạ???

Chờ cao kiến của các cụ!!!!
Sao lại nó với ta, chúng ta là đồng chí chứ nhỉ, có phải thời Pháp thuộc hay Ngụy quyền đâu mà Công an với nhân dân lại ở hai chiến tuyến, CAND là từ nhân dân mà ra, sao lại nảy sinh tính đối kháng thế này, thằng nào làm xảy ra điều này hay đây chính là diễn biến hòa bình của bọn tư bản.

civic_2266

Xe tải
Nếu phí trước bạ sang tên đổi chủ giảm đi xem dân mình có thực hiện không. Nói chả đâu xa, ngay bên Khựa- sang tên đổi chủ mất nhiều nhất là 400 tệ (khoảng hơn 1,2 triệu VNĐ); giám sát giao thông bằng ca mê ra, phiếu phạt gửi về cho chính chủ. Như vậy có nghĩa là ông bán cũng muốn sang tên và ông mua cũng muốn chính chủ đăng ký. Nói chung là công tác quản lý nhà nước phải đồng bộ và hợp lòng dân, nếu cứ khập khiễng thế này thì chỉ có...chết dân thôi.
Cụ này nói chí phải !
Nước ta nên quy định mức thu LPTB đối với sang tên, đổi chủ tài sản là xe ô tô, xe máy xuống mức 1-2% và áp dụng xử phạt nghiêm, tận gốc như các nước thì chả dại gì mà không chính chủ các cụ nhỉ !

Taihoatu

Xe lăn
Em hỏi ở bên kia rồi nhưng ko thấy cụ nào trả lời, nên em hỏi lại ở thớt này vậy.
Trường hợp xxx cứ cố tình khép em vào tội đi xe không sang tên đổi chủ thì trong biên bản ghi lỗi vi phạm phần ý kiến của người vi phạm mình nên viết như thế nào ạ???(vừa ngắn gọn đầy đủ lý lẽ để có thể kiện được xxx ra tòa án ạ)

Tks các cụ

NNS

Xe ngựa
Em hỏi ở bên kia rồi nhưng ko thấy cụ nào trả lời, nên em hỏi lại ở thớt này vậy.
Trường hợp xxx cứ cố tình khép em vào tội đi xe không sang tên đổi chủ thì trong biên bản ghi lỗi vi phạm phần ý kiến của người vi phạm mình nên viết như thế nào ạ???(vừa ngắn gọn đầy đủ lý lẽ để có thể kiện được xxx ra tòa án ạ)

Tks các cụ
ý kiến người vi phạm thì cứ ghi cụ tỷ là "xe mượn, éo mua"

cwise

Xe container
Đa phần người dân đều hiểu k đúng luật vì luật lộn xộn, cơ quan chức năng lúc thực thi thì lại cố tình bóp méo luật làm người ta sợ. Các cụ cứ bình tĩnh: chỉ khi chứng mình được người điều khiển phưong tiện đã mua bán nhưng chưa "sang tên" theo quy định mới bị phạt, ngoài ra k sao cả. Yếu bóng vía thì bị nó chén thôi.

ronie1407

Xe tải
Sao lại nó với ta, chúng ta là đồng chí chứ nhỉ, có phải thời Pháp thuộc hay Ngụy quyền đâu mà Công an với nhân dân lại ở hai chiến tuyến, CAND là từ nhân dân mà ra, sao lại nảy sinh tính đối kháng thế này, thằng nào làm xảy ra điều này hay đây chính là diễn biến hòa bình của bọn tư bản.
Dạ Sorry cụ và các đồng chí ạ! Em thay đổi lại cho nó nhã nhặn, lịch sự hơn: xưng hô mình và xxx, không có ai là nó, ko có ai là ta cả ... Sorry các cụ em chỉ cố lịch sự được thế chứ gọi là đồng chí em e rằng chỉ có mình nghĩ vậy ...

Vẫn chờ tư vấn của các cụ ạ!

xelu1980

Xe hơi
Cụ này nói chí phải !
Nước ta nên quy định mức thu LPTB đối với sang tên, đổi chủ tài sản là xe ô tô, xe máy xuống mức 1-2% và áp dụng xử phạt nghiêm, tận gốc như các nước thì chả dại gì mà không chính chủ các cụ nhỉ !
Em đồng ý. ai mà chả muốn tài sản của mình mang tên mình sở hữu. Mấu chốt vấn đề ở đây là lệ phí trước bạ quá vô lý không thể chấp nhận được. Đả đảo chính sách XU CAO THUẾ NẶNG. Đất nước chúng ta đang lùi dần về thời phong kiến vì quá nhiều quan tham và quan ngu lãnh đạo

HoangThucAnh

Xe hơi
đến h em cũng đ e o ' hiểu tại sao lại để phí TB 12% rồi tăng mức phạt ép sáng tên đổi chủ, em nghĩ trước khi tăng mức phạt thì giảm thuế khuyến khích sang tên đổi chủ rồi bắt đầu chính sách phạt nặng thì ai cũng đồng ý ủng hộ thôi

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Về cái vụ này, em có vài lời:
1. Việc xử phạt mua bán không sang tên đổi chủ đã có từ lâu, không phải bây giờ mới có.
2. Việc xử phạt ở đây là phạt mua bán không sang tên đổi chủ chứ không phải không chính chủ.
3. Các cụ không có nghĩa vụ phải chứng minh mình không vi phạm. Cái nghĩa vụ này thuộc về của những công bộc cho rằng các cụ vi phạm.
4. Trong trường hợp các cụ mượn xe, nhận uỷ quyền sử dụng.v.v.v. mà không phải là mua bán chưa sang tên , nếu các công bộc vẫn cố tình ép vào lỗi này, các cụ cứ để cho các công bộc lập biên bản. Sau đó, em tin các công bộc sẽ lại phải xin lỗi các cụ vì việc làm này. Sau vài lần lập biên bản rồi lại phải huỷ và xin lỗi, chắc các công bộc sẽ phải thay đổi lại cách nghĩ mà thôi.
5. Em cho rằng, dù có tăng hình phạt cũng không thể giải quyết được vấn đề này. Vì nguyên nhân nó nằm ở chỗ khác, không phải chỉ vì hình phạt thấp hay cao.
6. Nghĩ cho cùng, cái cần làm là phải giảm phí sang tên chuyển chủ để có thể khuyến khích người dân thực hiện việc sang tên chuyển chủ, người ta lại đi nghĩ ra cái việc tăng hình phạt. Nếu chỉ 2 - 5 triệu cho một lần thủ tục hành chính (dù mức này cũng gọi là quá cao cho cái việc gọi là thủ tục), em tin chẳng ai không sang tên đổi chủ khi mua bán. Nghĩ thấy thật hài hước.

NNS

Xe ngựa
Em đồng ý. ai mà chả muốn tài sản của mình mang tên mình sở hữu. Mấu chốt vấn đề ở đây là lệ phí trước bạ quá vô lý không thể chấp nhận được. Đả đảo chính sách XU CAO THUẾ NẶNG. Đất nước chúng ta đang lùi dần về thời phong kiến vì quá nhiều quan tham và quan ngu lãnh đạo
sưu chứ ko phải xu à nha
bác có thể tham khảo Tắt đèn của cụ Tố để so sánh thời đó và bi giờ

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
1. Việc xử phạt mua bán không sang tên đổi chủ đã có từ lâu, không phải bây giờ mới có.
2. Việc xử phạt ở đây là phạt mua bán không sang tên đổi chủ chứ không phải không chính chủ.
3. Các cụ không có nghĩa vụ phải chứng minh mình không vi phạm. Cái nghĩa vụ này thuộc về của những công bộc cho rằng các cụ vi phạm.
4. Trong trường hợp các cụ mượn xe, nhận uỷ quyền sử dụng.v.v.v. mà không phải là mua bán chưa sang tên , nếu các công bộc vẫn cố tình ép vào lỗi này, các cụ cứ để cho các công bộc lập biên bản. Sau đó, em tin các công bộc sẽ lại phải xin lỗi các cụ vì việc làm này. Sau vài lần lập biên bản rồi lại phải huỷ và xin lỗi, chắc các công bộc sẽ phải thay đổi lại cách nghĩ mà thôi.
5. Em cho rằng, dù có tăng hình phạt cũng không thể giải quyết được vấn đề này. Vì nguyên nhân nó nằm ở chỗ khác, không phải chỉ vì hình phạt thấp hay cao.
6. Nghĩ cho cùng, cái cần làm là phải giảm phí sang tên chuyển chủ để có thể khuyến khích người dân thực hiện việc sang tên chuyển chủ, người ta lại đi nghĩ ra cái việc tăng hình phạt. Nếu chỉ 2 - 5 triệu cho một lần thủ tục hành chính (dù mức này cũng gọi là quá cao cho cái việc gọi là thủ tục), em tin chẳng ai không sang tên đổi chủ khi mua bán. Nghĩ thấy thật hài hước.
Cụ nói thật chí lý, kính cụ 1 ly~o)

van_pattrena

Xe đạp
Cám ơn cụ rất nhiều!

yeugaidep

Xe buýt
các cụ cho em hỏi, nếu XXX phạt, em chứng minh xong thì kiện XXX hay kiện ai về tổn thất chi phí, thời gian của em và của chủ xe nhỉ? khó hiểu quá

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Cụ có gọi "Ăn trộm, ăn cắp" là đồng chí ko hả?

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Rách việc rồi đây!

Toyota Celica

Xe container
Chưa thấy cụ luật sư nào vào nhỉ
Như bên nước ngoài , nếu chính chủ không ngồi trong xe khi tham gia giao thông kể cả cụ mượn hay gì thì cụ đều sai vì ko có giấy tờ văn bản chứng thực việc này

Có 2 cách
1 - Chính chủ ngồi trong xe
2 - Viết giấy uỷ quyền cho sử dụng xe ( ví dụ xe mang tên bố , con đi , bố phải có viết giấy này cho con cầm theo để trong xe )
+ Có 2 trường hợp đối với giấy uỷ quyền sử dụng xe này
- Viết tay - CHỈ CÓ GIÁ TRỊ trong vòng 3 - 6 tháng
- Có công chứng của pháp quyền - CÓ GIÁ TRỊ vĩnh viễn !

Vậy cụ nào luật sư cho em hỏi

Ở Việt nam có quy định điều này hay không ? , giấy viết tay có gía trị pháp lý hay không và có quy định thời hạn ko ? Hay bắt buộc phải ra công chứng

Vì nếu giấy viết tay ko có giá trị pháp lý thì rất lằng nhằng , muốn cho bạn mượn xe phải ra công chứng làm , phải mất tiền trong khi bạn chỉ mượn 1 - 2 ngày , nếu đúng như nước ngoài thì viết ty có giá trị ! rất đơn giản và rất logic !

arc_tuan

Xì hơi lốp
Chưa thấy cụ luật sư nào vào nhỉ !
Nếu cụ chưa biết em nhắc cụ. cụ Havu nhà ta là luật sư nổi tiếng trong OF và cụ rất nhiệt tình với các OFer đấy ạ. cụ ấy vừa còm trên cụ có vài còm:))