[Luật] Thủ tục quy trình sang tên xe theo quy định mới về định danh ?

lx125_black

Xe container
Ở ta, nó gộp lại các Tài sản cần phải Đăng ký sở hữu => Phải công chứng.
Và cái này, vô tình nó bao gồm cả Xe máy + Ô tô + Nhà đất, bác ạ.

Nó dẫn đến chuyện, mặc dù không cần thiết, nhưng anh Công chứng cứ làm vụ Cả vợ + chồng, cho nó chắc.
Ví dụ cái chung cư nhà tôi, tôi mua trước khi cưới vợ, đứng tên 1 mình rất oai hùng; và vẫn phải đủ 2 chú Chủ sở hữu điểm chỉ vô, mới bán được.
ở Tây hay Tàu thì luật ntn bác có nắm ko? Đặc biệt vụ nhà đất, tài sản lớn?

BMW X11

Xe tăng
ở Tây hay Tàu thì luật ntn bác có nắm ko? Đặc biệt vụ nhà đất, tài sản lớn?
Nhà đất thì tôi chịu.

Xe ô tô thì trên đó có độc 01 cái tên.
Thằng đó điểm chỉ là bán được; tất nhiên, nếu ngoại lệ là bên mua yêu cầu đích danh phải để Đồng sở hữu 2 cái tên, thì sẽ phải có 2 đồng chủ sở hữu trên giấy, bác ạ.

Thêm 1 điểm cộng là: Để tránh thất lạc, tụi Đức đẻ ra cái gọi là Giấy sở hữu xe, A4 format, độc lập với Đăng ký xe, vốn nhỏ gọn như ta có.

Khi bác bán xe, bác đưa cho bên mua tờ Sở hữu A4 kia, là bên mua đăng ký với tên của họ được.

Bên ấy vẫn chưa làm cái biển số định danh cá nhân bác ạ, tôi thấy không thể chấp nhận được. Để tui bẩu mấy anh Scholz hói với anh pilot Macron.
Không hiểu họ quản lý nhà nước kiểu gì, khi không có biển số định danh cá nhân ấy.

lx125_black

Xe container
Nhà đất thì tôi chịu.

Xe ô tô thì trên đó có độc 01 cái tên.
Thằng đó điểm chỉ là bán được; tất nhiên, nếu ngoại lệ là bên mua yêu cầu đích danh phải để Đồng sở hữu 2 cái tên, thì sẽ phải có 2 đồng chủ sở hữu trên giấy, bác ạ.

Thêm 1 điểm cộng là: Để tránh thất lạc, tụi Đức đẻ ra cái gọi là Giấy sở hữu xe, A4 format, độc lập với Đăng ký xe, vốn nhỏ gọn như ta có.

Khi bác bán xe, bác đưa cho bên mua tờ Sở hữu A4 kia, là bên mua đăng ký với tên của họ được.

Bên ấy vẫn chưa làm cái biển số định danh cá nhân bác ạ, tôi thấy không thể chấp nhận được. Để tui bẩu mấy anh Scholz hói với anh pilot Macron.
Không hiểu họ quản lý nhà nước kiểu gì, khi không có biển số định danh cá nhân ấy.
Cái tờ A4 kia khi bán xe thì ngoài việc "đưa" từ bên bán sang bên mua thì chắc phải lôi nhau ra cơ quan cấp A4 để xác nhận chứ bác nhỉ?
Biển định danh ở VN thì thôi nhá, em không bàn vì nó dở ương quá thể.
Đúng ra chỉ là những biển đẹp thì cho chúng mày đấu giá, đấu xong làm cái A4 xác nhận số ABC thuộc về thằng XYZ. Có xe thì mang giấy A4 ra làm đăng ký là xong, tất cả giữ nguyên. Còn nhà nước nào gắn biển số chả phải đi kèm tên chủ xe trên giấy đăng ký hả bác, ko thì loạn à.

LeeAuto

Xe đạp
Website
leeauto.vn
Cái tờ A4 kia khi bán xe thì ngoài việc "đưa" từ bên bán sang bên mua thì chắc phải lôi nhau ra cơ quan cấp A4 để xác nhận chứ bác nhỉ?
Đúng ra chỉ là những biển đẹp thì cho chúng mày đấu giá, đấu xong làm cái A4 xác nhận số ABC thuộc về thằng XYZ. Có xe thì mang giấy A4 ra làm đăng ký là xong, tất cả giữ nguyên. Còn nhà nước nào gắn biển số chả phải đi kèm tên chủ xe trên giấy đăng ký hả bác, ko thì loạn à.
Sau đợt định danh, mỗi lần bán xe cũ khá phiền luôn ạ về vấn đề thu hồi và thời gian chờ cấp biển hoặc hoàn tất thủ tục

BMW X11

Xe tăng
Tờ Sở hữu xe không cần đưa cho cán bộ nào cả, bác ạ.
Vì nó chứng tỏ quyền sở hữu; và họ khuyến cáo giữ gìn thật kỹ.

Thế nên, tụi tôi mua bán trao tay đơn giản lắm: Thỏa thuận + bắt tay + trả tiền.
Chủ xe nhè ra cái Giấy sở hữu.
Bác lái xe về nhà.

Hôm sau, bác lên chỗ cán bộ Vàng ươm, nhè ra cái Giấy sở hữu, nó bổ sung tên bác vào, cấp cho 1 cái Đăng ký xe mới (với tên của bác).
Biển số giữ nguyên, nếu nội tỉnh; bác có thể đổi biển khác nếu thích và trả tiền.
Hết.

Thủ tục mua bán: 5min, nếu bên bán xinh xắn trẻ trung.
Thủ tục đăng ký lại: cũng 5 min, nếu không phải đổi biển số.

lx125_black

Xe container
Tờ Sở hữu xe không cần đưa cho cán bộ nào cả, bác ạ.
Vì nó chứng tỏ quyền sở hữu; và họ khuyến cáo giữ gìn thật kỹ.

Thế nên, tụi tôi mua bán trao tay đơn giản lắm: Thỏa thuận + bắt tay + trả tiền.
Chủ xe nhè ra cái Giấy sở hữu.
Bác lái xe về nhà.

Hôm sau, bác lên chỗ cán bộ Vàng ươm, nhè ra cái Giấy sở hữu, nó bổ sung tên bác vào, cấp cho 1 cái Đăng ký xe mới (với tên của bác).
Biển số giữ nguyên, nếu nội tỉnh; bác có thể đổi biển khác nếu thích và trả tiền.
Hết.

Thủ tục mua bán: 5min, nếu bên bán xinh xắn trẻ trung.
Thủ tục đăng ký lại: cũng 5 min, nếu không phải đổi biển số.
Vậy cũng ko ổn lắm bác nhỉ, bị trộm xe + mất A4 thì coi như toi :)

BMW X11

Xe tăng
Vậy cũng ko ổn lắm bác nhỉ, bị trộm xe + mất A4 thì coi như toi :)
Chuyện khó như lên giời, bác ạ.
Vì nó không để cạnh nhau.
Thường thì Giấy sở hữu nằm ở nhà, trong tủ.
Trên xe có Giấy đăng ký, nhỏ như bàn tay thôi bác.
Mất giấy đăng ký => cấp lại sau vài min, mất vài chục Euro là cùng.

Chính vì lý do Giấy tờ xe rất dễ mất cùng xe, nên nó mới đẻ ra cái Giấy sở hữu A4, để tránh thất lạc.
Như thế an toàn hơn nhiều lần, so với ta chẳng hạn.

Rolls_Royce

Xe buýt
Em bán thanh lý cái xe máy cũ, để bên mua làm được biển đâu đó phải cần :
Hợp đồng mua bán có công chứng - cái tên xe đứng tên 1 mình e, nhưng hợp đồng công chứng cần cả 2 vợ chồng phải có mặt để làm.
Sau đó thu hồi biển số
Sau đó bên mua cầm hợp đồng, cái xe không biển số mới đi đăng ký được.
Một là em dốt, hai là thủ tục mới nhiêu khê quá, cái xe bán cho chủ mới từ tháng 9 năm ngoái đến giờ vẫn không xong, quá phức tạp cho 1 thủ tục hành chính.
nói đến bán xe em bán xe máy cho thợ họ có cần j đâu ngoài chụp ảnh cccd của mình, xong cầm khóa cầm xe, chuyển khoản thanh toán tiền là xong.

lx125_black

Xe container
nói đến bán xe em bán xe máy cho thợ họ có cần j đâu ngoài chụp ảnh cccd của mình, xong cầm khóa cầm xe, chuyển khoản thanh toán tiền là xong.
Đúng ạ, bạn em kinh doanh xe cũ cũng bảo chẳng cần quái gì luôn.
Nhưng em dự phòng những trường hợp ko mong muốn xảy ra, tai nạn, pháp lý,... để khỏi rắc rối thôi. Và bản thân khi bán cái xe đi cũng muốn làm cho nó dứt điểm theo luật, ai mà ngờ loằng ngoằng đến 6 tháng không xong.

lx125_black

Xe container
Chuyện khó như lên giời, bác ạ.
Vì nó không để cạnh nhau.
Thường thì Giấy sở hữu nằm ở nhà, trong tủ.
Trên xe có Giấy đăng ký, nhỏ như bàn tay thôi bác.
Mất giấy đăng ký => cấp lại sau vài min, mất vài chục Euro là cùng.

Chính vì lý do Giấy tờ xe rất dễ mất cùng xe, nên nó mới đẻ ra cái Giấy sở hữu A4, để tránh thất lạc.
Như thế an toàn hơn nhiều lần, so với ta chẳng hạn.
Vợ bác giấu bác bán xe là toi nhỉ :D , ở tây chắc không chứ ở ta thì ông cháu lẻn vào nhà ông chú bê đồ thì chắc nhiều :)

BMW X11

Xe tăng
Vợ bác giấu bác bán xe là toi nhỉ :D , ở tây chắc không chứ ở ta thì ông cháu lẻn vào nhà ông chú bê đồ thì chắc nhiều :)
Chí ít như thế nó cũng an toàn hơn là cái tờ Đăng ký xe A7 của bác.