[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Các cảnh đẹp của nước Nhật thật khó diễn tả bằng lời, thôi cứ diễn tả bằng hình ảnh vậy.

Vẻ đẹp của những ngôi làng nông thôn cổ điển nhưng thấm đẫm chất ... Nhật.

Sơ đồ chỉ dẫn về nhà máy, nhà máy này nằm giữa một cánh rừng lớn cách thủ đô Tokyo khoảng 3 tiếng đi xe ôtô trên đường cao tốc. Với người nhật thì người ta không tính khoảng cách là km như chúng ta mà họ tính bằng thời gian đi trên đường là bao lâu. Còn tôi ước lượng khoảng 220 km vì khi đi trên đường thì tốc độ xe luôn ở khoảng 100 - 120km/h.

Các bạn đừng nghĩ tôi post lên những tấm hình ko có ý nghĩa nhé, cái hào nho nhỏ này có tác dụng thoát nước , chống cho việc mưa gió làm xói mòn ảnh hưởng đến đường xá trong nhà máy.

Cho dù trong rừng họ cũng lát những đường rất đẹp dành cho khách thăm quan và người đi bộ.

Biển chỉ dẫn cũng rất có phong cách, cool!

Trạm gác và người bảo vệ cũng đẹp luôn, dù chỉ có vài người nhưng người ta cũng hướng dẫn và chỉ đường rất chỉn chu.

hanoi06

Xe buýt
Cám ơn cụ Micha. Đọc thớt của cụ dạo cụ đi Co dê a rồi, nay lại được xem ảnh Da pan đẹp quá. LX 3 phải không cụ?

Những chiếc ly của thế hệ đầu tiên..

Xưởng sản xuất rượu ngày xưa theo mô hình thu nhỏ..

Chai rượu sản xuất năm 1929 các cụ ợ..

Các dòng rượu và lịch sử phát triển của nó...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tieu_tang

Xe hơi
Thật trùng hợp! đúng ngày 2/4/2009 em cũng có mặt ở Nhật bản. Nhưng em chỉ loanh quanh ở thành cổ Na Ra và Osaka thôi ạ! em đi dự lễ kỷ niệm 1250 năm ngày xây dựng chùa Todaji... một ngôi chùa rất đẹp!

Lúc này chẳng còn mọi người nên tôi cũng ko hỏi được chiếc xe này có ý nghĩa như thế nào, nhưng tôi đồ rằng đó là chiếc xe đầu tiên mà ông chủ tịch mua được sau khi mở nhà máy sản xuất rượu này chăng? :))

Mô hình các thùng rượu qua các thời kỳ. Và đây cũng chính là những thùng rượu thật , tức là rượu whisky sản xuất xong thì đóng gói trong thùng này và được lưu giữ trong một kho lạnh trong khoảng thời gian vài chục đến hàng trăm năm. Ở đoạn cuối cùng khi đi xem công đoạn lưu trữ, họ không cho chúng tôi chụp ảnh, nhưng trên những thùng rượu thật được ghi năm sản xuất và trong kho của họ thì phải có đến hàng ngàn thùng, các thùng được xếp trong kho lạnh và sắp xếm giống như những dàn thang máy khổng lồ. Không tưởng tượng được, quá hoành tráng.

Cám ơn cụ Micha. Đọc thớt của cụ dạo cụ đi Co dê a rồi, nay lại được xem ảnh Da pan đẹp quá. LX 3 phải không cụ?
Em ko nhớ canon PnS loại gì đấy, hồi đó em chưa mua DSLR nên ảnh cũng ko được như ý lắm.. :)

Nhật Bản sạch và đẹp quá. Cám ơn cụ nhé.=D>
Em cũng cảm ơn cụ đã đọc thớt này :)

Thật trùng hợp! đúng ngày 2/4/2009 em cũng có mặt ở Nhật bản. Nhưng em chỉ loanh quanh ở thành cổ Na Ra và Osaka thôi ạ! em đi dự lễ kỷ niệm 1250 năm ngày xây dựng chùa Todaji... một ngôi chùa rất đẹp!
Oài.. cụ nói muộn thế, bữa đấy mà cụ gọi em có phải mềnh ngồi với nhau lại có tý gió bão phần phật nhể.. ;)

Một quán bar để phục vụ uống rượu whisky của nhật thời kỳ đầu của thế kỷ 20.

Lại phải đi qua mấy trăm mét đường từng để tới nơi chế biến thực tế của rượu..

Cô hướng dẫn viên bắt đầu hướng dẫn các công đoạn sản xuất rượu, bắt đầu từ việc lựa chọn những hạt lúa mạch thế nào, chọn nước và cách chế biến ra làm sao... Nước là phần quan trọng nhất của rượu. Tại Nhật chỉ có 2 nhà máy của Suntory và sản xuất ra 2 dòng tượu khác hẳn nhau . Một là nhà máy tại Tokyo và hai là nhà máy tại Kyoto.

Những bộ máy chế biến rượu khổng lồ, đây chỉ là một trong hàng chục dàn máy như vậy.

Quá trình ủ men rượu..

Bảng hướng dẫn các quá trình sản xuất rượu... Mỗi một khu vực thăm quan đền có những bảng chỉ dẫn các công đoạn như vậy để khách thăm quan dễ hình dung.

Rượu whisky khi hoàn thành tất cả các công đoạn thì màu nước nguyên thủy của whisky là màu nước chúng ta uống hàng ngày, trong như vodka hà nội. Còn tại sao whiskey có màu vàng và mùi thơm đặc trưng của khói gỗ sồi là do công đoạn sau đây, các bạn hãy theo dõi và sẽ cảm nhận được sự hấp dẫn của rượu.

Chiếc thùng gỗ sồi này đã được sử dung gần 70 năm, giờ đến thời kỳ đem ra đốt để tiếp tục sử dụng... Họ đốt cho tới khi nào cháy hết lớp mùn do rượu ngâm lâu ở bên trong, sau đó họ không tráng lại sach sẽ mà cho rượu mới màu trắng vào ngâm luôn, đó là lý do tại sao rượu có màu vàng và mùi thơm của khói là vì vậy.

tieu_tang

Xe hơi
Vâng! Nhìn những bức ảnh của cụ em nhớ những ngày ở bên ấy quá! ấn tượng rất sâu đậm... nhất là buổi thứ 3 em được mang cơm nắm ra vườn hoa Anh đào chơi cả ngày!

Vừa đốt lại phải vừa xoay cho nó cháy đều...

Công đoạn này xem thật là đã con mắt phải ko các bạn..

Lửa cháy quá đẹp luôn, mà ko cháy thùng, gỗ gì mà kỳ vậy nhỉ :)

Vâng! Nhìn những bức ảnh của cụ em nhớ những ngày ở bên ấy quá! ấn tượng rất sâu đậm... nhất là buổi thứ 3 em được mang cơm nắm ra vườn hoa Anh đào chơi cả ngày!
Cụ cho em hỏi sao chỉ thứ 3 cụ mới được mang cơm nắm ra vậy?

Giờ lên xe về thưởng thức công đoạn cuối cùng: uống rượu miễn phí và uống thoải mái... Sau khi xem xong các công đoạn thì uống rượu thấy ngon dã man, hix , giờ nghĩ lại vẫn thèm.

Khu vực uống thử, các cụ mợ có bao nhiêu sức uống thoải con gà mái nhá.. :D