[Công nghệ] TPMS - giúp sửa chữa.

Ksxdcd

Xe điện
Chào các bác Ofers.

Em có việc này xin các bác giúp đỡ.
Cách đây 3 năm em có mua 1 bộ HUD +TPMS . Nó đã hỗ trợ em rất nhiều trong ba năm vừa qua. Đặc biệt trong mấy vụ bị đinh khi đi công trường.
Nó đây :

Tết vừa qua gấu em lấy xe đi tổng vệ sinh nên tháo bộ này ra để vệ sinh tablo. Khi lắp lại thì bị mất sợi râu anten của cục HUD. Mấy ngày sau thì tín hện nhận về kém và mất dần tín hiệu của 2 bánh xa ( trước phải và sau phải) sau đó mất tiếp tín hiệu của bánh sau trái.

Em muốn hỏi các bác Ofers xem có kinh nghiệm nào có thể :
1. Khôi phục lại sợ râu anten gắn vào cục HUD để tăng khả năng bắt tín hiệu từ các cảm biến ở các bánh xa. Có thể lấu gì để thay thế râu anten này?
2. Sau 3 năm có thể pin của các sensor áp suất trong bánh xe bị kém dần ( tụt áp, gần hết pin). Có cách nào thay thế pin cho các cảm biến này?

Mấy hôm nay cục HUD của em lại bắt đc các tín hiệu radio từ các sensors áp suất của các bánh xe. Tuy nhiên nó bị chập chờn - đặc biệt từ những bánh sau ( khoảng cách xa hơn).

Em muốn hỏi bác nào có kinh nghiệm có thể lắp được cái râu anten vào lỗ antenn input ( hình dưới đây) để tăng độ nhạy bắt sóng tín hiệu radio từ các sensors của các bánh xe.

Cảm ơn các bác !

longnguyenhvn

Xe buýt
Cụ thay pin cảm biến. Còn cái anten thì tìm cách hàn dây trực tiếp cũng được.

longnguyenhvn

Xe buýt
Cụ kiếm 1 cái anten khác kích cỡ tương tự cái cũ, to hay nhỏ hơn tí không quan trọng. Anten có độ lợi sóng tốt hơn dây tự chế rồi hàn thẳng vào lỗ cắm cũng được.

Ksxdcd

Xe điện
Cụ kiếm 1 cái anten khác kích cỡ tương tự cái cũ, to hay nhỏ hơn tí không quan trọng. Anten có độ lợi sóng tốt hơn dây tự chế rồi hàn thẳng vào lỗ cắm cũng được.
Em nhớ cái dây antenn cũ là sợi dây mềm - như dây điện ( lõi nhiều sợi ???) chứ không phải dạng antenn có nhiều đốt có thể thu rút. Nó có 1 đầu nối với cổng antenn input. Em không am hiểu lĩnh vực này mới đưa lên đây hỏi các bác.

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ lấy đoạn dây đồng nối vào. Cảm biến chưa hết pin đâu. Hết là tịt luôn và nó bái về là pin yếu chứ ko phải chập chờn như thế. Cụ có thể ra mấy tiệm điện tử kiếm cáu chân vặn chỗ ăng ten đó để vặn cho nó đẹp như nguyên bản. Dây ăng ten cứ dây đồng là đc

Ksxdcd

Xe điện
Cụ lấy đoạn dây đồng nối vào. Cảm biến chưa hết pin đâu. Hết là tịt luôn và nó bái về là pin yếu chứ ko phải chập chờn như thế. Cụ có thể ra mấy tiệm điện tử kiếm cáu chân vặn chỗ ăng ten đó để vặn cho nó đẹp như nguyên bản. Dây ăng ten cứ dây đồng là đc
Cảm ơn bác Ngochoanggimsat!
Em sẽ thử theo cách này.

Mấy hôm rồi thây có báo tín hiệu về tuy chập chờn. Em có check thử thây báo điện áp các pin của các sensors nó còn 2.8-2.9v. Như vậy chắc còn dùng đc hơn 1 năm nữa.
Ban đầu họ nói pin có thể dùng đc 5 năm. Đến giờ cũng gần 4 năm rồi.

Giờ không thấy bán các sensors này nữa để mua thay thế.
Thấy có bác Oser hướng dẫn tháo van và sensor ra, cậy 1 bên có pin để thay pin. Sau đó đổ nhựa epoxy ( loại A&B) để gắn lại.
Em thây hơi nhiêu khê quá và phải tháo tất cả các bánh hơn 1 ngày - nên ngại quá.

Em định mua 1 bộ 4 cái sensors này thay thế khi nó hết pin. Sau đó sẽ xử lý thay pin 4 sensors cũ để dự phòng cho lần thay tiếp theo.

Không biết bác có cao kiến gì không hoặc biết chỗ nào mua 4 cái sensors này để thay thế. Trước đây nơi bán nói nó là hàng của Taiwan. Bây giờ họ đã nghỉ không bán nữa và ở ẩn biệt tích - không còn liên lạc đc nữa.
Em đang bí !

vietstargroup

Xe hơi
Website
www.fobovietnam.com
Cụ làm bộ mới cho em :))

Ksxdcd

Xe điện
Bác cho em hỏi dây đồng làm antenn thì dùng loại dây đồng trần hay dùng dây điện có bọc nhựa cũng đc? Tốt nhất là dùng loại 1 lõi hay nhiều lõi ( nhiều sợ nhỏ bên trong bọc nhựa>

Thanks !

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ tham khảo các bộ tpms ví dụ như trên trang http://carpad.vn/cam-bien-ap-suat-lop-tn400/ bây giờ nhiều loại hay ví dụ TN402 pin sạc tự động bằng năng lượng mặt trời. Thời gian dùng khi sạc đầy là 2 tháng mới hết pin bộ thu. Cảm biến thì dùng 5 năm mới hết pin. Còn ăng ten cụ dùng dây đồng nhiều lõi cho nó mềm. Dây có vỏ bọc cho đẹp . ko dùng dây trần mất mỹ quan. Chất lượng thì ko ảnh hưởng dù có vỉ bọc hay ko

Ksxdcd

Xe điện
Cụ tham khảo các bộ tpms ví dụ như trên trang http://carpad.vn/cam-bien-ap-suat-lop-tn400/ bây giờ nhiều loại hay ví dụ TN402 pin sạc tự động bằng năng lượng mặt trời. Thời gian dùng khi sạc đầy là 2 tháng mới hết pin bộ thu. Cảm biến thì dùng 5 năm mới hết pin. Còn ăng ten cụ dùng dây đồng nhiều lõi cho nó mềm. Dây có vỏ bọc cho đẹp . ko dùng dây trần mất mỹ quan. Chất lượng thì ko ảnh hưởng dù có vỉ bọc hay ko
Cảm ơn bác.

Em tạm nối 1 đoạn dây điện lõi nhiều sợ đồng làm antenn - gắn bằng băng kep, chưa hàn. Mai chạy thử xem kết quả thế nào.
Nếu kiếm được chân nối sẽ nối dây đồng vào công antenn này. Nếu không kiến đc chân nối em sẽ hàn trực tiếp (hàn thiếc) bằng mỏ hàn.
Chạy tạm đã.

Sắp tới nếu tìm đc sensors tương tự em sẽ mua thay. Có thể em sẽ mua 1 bộ rời TW400 như theo link bác vừa gửi.
Các sensors cũ em sẽ tháo ra thử thay pin xem sao. Dù sao bộ cũ cũng gắn liền với bộ HUD kèm theo hiển thị nhiều thông tin khác nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác.

Em tạm nối 1 đoạn dây điện lõi nhiều sợ đồng làm antenn - gắn bằng băng kep, chưa hàn. Mai chạy thử xem kết quả thế nào.
Nếu kiếm được chân nối sẽ nối dây đồng vào công antenn này. Nếu không kiến đc chân nối em sẽ hàn trực tiếp (hàn thiếc) bằng mỏ hàn.
Chạy tạm đã.

Sắp tới nếu tìm đc sensors tương tự em sẽ mua thay. Có thể em sẽ mua 1 bộ rời TW400 như theo link bác vừa gửi.
Các sensors cũ em sẽ tháo ra thử thay pin xem sao. Dù sao bộ cũn cũng liên với bộ HUD kèm theo hiển thị nhiều thông tin khác nữa.
Em đã nối và cắm 1 đoạn dây điện. Nó hoạt động ổn định và đã nhận đủ tín hiệu từ 4 sensors.

Cảm ơn bác Ngochoangimsat!

ckvnvtbd

Xe buýt
Em đã nối và cắm 1 đoạn dây điện. Nó hoạt động ổn định và đã nhận đủ tín hiệu từ 4 sensors.

Cảm ơn bác Ngochoangimsat!
Xin hỏi: sợi dây đồng cụ cứ hàn thẳng vào chân cắm anten là được phải không ạ ?

lee way way

Xe hơi
Hóng với..........