[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kemthủ

Xe đạp
Giữa chỗ văn hoá văn nghệ mà lại có thành phần vô học này cơ à? :))
À, hoá ra là tím ở Ucr, vậy là biết học, đọc...bằng cái đầu gì rồi :))
Tôi vốn đã k bao giờ muốn đôi co vô ich trên mạng ẩn danh . Vì cho rằng người khôn thì đã khôn từ trứng, người dại thì có khi đến chết vẫn dại . Có tranh luận chỉ mất thời gian. Có lý luận rằng nhận thức là một quá trình, nhưng quá trình đó có nhận thức được hay không thì vẫn phụ thuộc người muốn khôn hay người thích cãi dại thôi.
Trong trường hợp so sánh nhạc VC, TCS này, tôi đã nói rồi, nhắc lại cái dại của bạn:
Đã nhận thức được đây là chủ đề văn hóa, nghệ thuật ( vhnt) thì chỉ cần so sánh bằng vhnt thôi, bạn và vài bạn không so sánh bằng vhnt câu nào mà lại lôi chính trị vào để chứng minh VC hơn TCS là không cần thiết, gây chia rẽ thể hiện sự ngu dốt . Người ta nói dốt mà lại hay nói chữ, nói chính trị là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

29S2929

Xe tăng
Porsche và Range Rover.
Khoản chị em và bàn đèn chắc cụ Sơn ăn đứt

kem bear

Xe hơi
Bài hay nhất của Văn Cao là bài Bến Xuân, tả người con gái (ca sỹ Hoàng Oanh) với tình yêu trong sáng quá đẹp. Nghe các bài sau của Văn Cao về sau lý trí nhiều quá ít cảm xúc
Âm nhạc Văn Cao là đỉnh cao ở nhiều thể loại mặc dù sáng tác không nhiều, do đó không thể có ca sỹ nào có phổ rộng để thể hiện theo hết.
Tuy nhiên tôi cho rằng Thái Thanh vẫn là số 1 khi thể hiện các ca khúc Bến xuân, Buồn tàn thu, Thiên thai. Ở cả khía cạnh vẻ đẹp chiều sâu văn hóa, ngôn ngữ, âm nhạc Việt qua lời và nhạc các ca khúc.

Kiên Khùng

Xe điện
Cha cụ là kỷ niệm của cụ. Hát trên những xác người cura TCS là kỷ niệm tâm trạng của người khác là việc của họ. Ko thể lấy kỷ niệm của cụ áp đặt cho người khác, kỷ niệm, tâm trạng của họ được.

Nên nếu gợi lại chiến tranh sẽ gợi lại mọi mặt cả hào hùng và đau thương vv. Vẫn ko quên, nhưng lusc nào cũng sống với nó, lúc nào cũng lôi chiến tranh, chính trị, tuyên huấn ra loè bịp cả trong thớt nhạc cũng ko để làm gì. Ko còn thưởng thức nhạc nữa
Thứ nhạc đưa đám đó rất tiếc không để thưởng thức. Đó là than khốc.
Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc cũng vậy nhưng đi vào sử sách bởi dám chỉ thẳng mặt ai là kẻ gây ra. Và đưa 2 tay ngang đầu bái lạy những người đã khuất vì nước. Đó là thái độ DŨNG của người TRÍ có lòng YÊU NƯỚC.
Còn tại sao phải tuyên huấn? Vì có người như các cụ đấy. Lẫn lộn và dán mác tôi lòe bịp ai?
Nhạc TCS không ở trong bối cảnh KCCM thì còn bao nhiêu % sức lôi cuốn? Trong serie nhạc của TCS còn bao nhiêu bài lạc dòng về tư tưởng, lẫn lộn, lòe bịp bảo "20 năm nội chiến"?
Không tuyên huấn để các cụ mượn thớt đi lòe bịp thiên hạ sao?
Cha tôi cầm súng thì tôi cầm bút. Cụ chấp nhận đi. Không qua mắt được ai đâu. Đâm tiếp đấy.
Còn lâu mới để yên cho các cụ DBHB OF.

Chỉnh sửa cuối:

Kemthủ

Xe đạp
Âm nhạc Văn Cao là đỉnh cao ở nhiều thể loại mặc dù sáng tác không nhiều, do đó không thể có ca sỹ nào có phổ rộng để thể hiện theo hết.
Tuy nhiên tôi cho rằng Thái Thanh vẫn là số 1 khi thể hiện các ca khúc Bến xuân, Buồn tàn thu, Thiên thai. Ở cả khía cạnh vẻ đẹp chiều sâu văn hóa, ngôn ngữ, âm nhạc Việt qua lời và nhạc các ca khúc.
Nghe nhiều nhất từ lúc trẻ đội, đoàn..tới khi giờ chơi cờ với con trẻ , lúc thế cờ đang ào ạt lợi thế, huýt sáo giai điệu bài Tiến về HN " Ầm ầm quân đi như sóng.." rất phê.

vừa đi vừa láii

Xe container
Tôi vốn đã k bao giờ muốn đôi co vô ich trên mạng ẩn danh . Vì cho rằng người khôn thì đã khôn từ trứng, người dại thì có khi đến chết vẫn dại . Có tranh luận chỉ mất thời gian. Có lý luận rằng nhận thức là một quá trình, nhưng quá trình đó có nhận thức được hay không thì vẫn phụ thuộc người muốn khôn hay người thích cãi dại thôi.
Trong trường hợp so sánh nhạc VC, TCS này, tôi đã nói rồi, nhắc lại cái dại của bạn:
Đã nhận thức được đây là chủ đề văn hóa, nghệ thuật ( vhnt) thì chỉ cần so sánh bằng vhnt thôi, bạn và vài bạn không so sánh bằng vhnt câu nào mà lại lôi chính trị vào để chứng minh VC hơn TCS là không cần thiết, gây chia rẽ thể hiện sự ngu dốt . Người ta nói dốt mà lại hay nói chữ, nói chính trị là vậy.
Thanh niên này sừng mới nhú mà hung hăng phết. Viết rất hay và dài nhưng đọc hiểu kém lắm :))
Thanh niên được câu này đúng: dốt hay nói chữ :D

Bang lang

Xe điện
Này thì nhạc chiến:

Xác người nằm trôi sông phơi trên ruộng đồng
Trên nóc nhà thành phố trên những đường quanh co
Xác người nằm bơ vơ dưới mái hiên chùa
Trong giáo đường thành phố trên thềm nhà hoang vu
Mùa xuân ơi xác nuôi thơm cho đất ruộng cày
Việt Nam ơi xác thêm hơi cho đất ngày mai
Đường đi tới dù chông gai
Thì quanh đây đã có người
Xác người nằm quanh đây trong mưa lạnh này
Bên xác người già yếu có xác còn thơ ngây
Xác nào là em tôi dưới hố hầm này
Trong những vùng lửa cháy bên những vồng ngô khoai
Xác người nằm trôi sông phơi trên ruộng đồng
Trên nóc nhà thành phố trên những đường quanh co
Xác người nằm bơ vơ dưới mái hiên chùa
Trong giáo đường thành phố trên thềm nhà hoang vu
Mùa xuân ơi xác nuôi thơm cho đất ruộng cày
Việt Nam ơi xác thêm hơi cho đất ngày mai
Đường đi tới dù chông gai
Thì quanh đây đã có người
Xác người nằm quanh đây trong mưa lạnh này
Bên xác người già yếu có xác còn thơ ngây

Em rất ghét bài này. Lời thô thiển. Cố dùng điệp từ xác người để làm nổi bật nỗi đau nhưng em nghe chỉ hình dung ra bãi tha ma, kiểu rùng rợn. Em nghe một tý là tắt luôn và ấn tượng đến bi h.
Tcs theo em chưa đủ tầm để viết các bài hoành tráng có thể dàn dựng cho khí nhạc hay dàn dựng theo kiểu hợp xướng cung như thính phòng. Nhạc Tcs rất đơn giản, nhàm chán vì nó ko thể khai thác được thêm.
Tuy nhiên, Tcs em lại rất thích bài Nhớ mùa thu Hà Nội do Trịnh Vĩnh Trình hátt. Mới đầu em ko nghĩ là của Trịnh Công Sơn.

Kiên Khùng

Xe điện
Em rất ghét bài này. Lời thô thiển. Cố dùng điệp từ xác người để làm nổi bật nỗi đau nhưng em nghe chỉ hình dung ra bãi tha ma, kiểu rùng rợn. Em nghe một tý là tắt luôn và ấn tượng đến bi h.
Tcs theo em chưa đủ tầm để viết các bài hoành tráng có thể dàn dựng cho khí nhạc hay dàn dựng theo kiểu hợp xướng cung như thính phòng. Nhạc Tcs rất đơn giản, nhàm chán vì nó ko thể khai thác được thêm.
Tuy nhiên, Tcs em lại rất thích bài Nhớ mùa thu Hà Nội do Trịnh Vĩnh Trình hátt. Mới đầu em ko nghĩ là của Trịnh Công Sơn.
May còn có mợ.
OF còn có tâm.
Chứ kiểu mình tôi lên tiếng, các cụ ấy gán nhãn "tuyên huấn".
Bài Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc, đọc xong chỉ muốn lao lên giết tây.
Chứ bài này giống phim kinh dị, dọa ma, làm nhụt chí. Quan trọng, nó đổ thừa "tại Việt cộng mà ra thế". Vài nốt nhạc nữa là đòi lật đổ luôn chế độ này.
Các cụ ấy vờ vịt rằng "âm nhạc là âm nhạc". Không, đối với mỗi bài hát trong chiến tranh, hoặc trong hoàn cảnh riêng của nó, nó là vũ khí, hoặc là thuốc độc. Nó đánh thẳng vào tâm trí, làm ta muốn ói hay muốn bay bổng, muốn chiến hay hàng. Muốn tự do hay bó tay chịu làm nô lệ.
Cái khốn nạn của những bài hát kiểu này và những kẻ "gió chiều nào che chiều ấy" cổ vũ cho nó là ở chỗ đó.
Không tự dưng Lê Nin gọi những "cái gọi là trí thức" nhưng trở cờ, phản bội là những "cục phân".
Nghe bài "Gloomy Sunday" đi. Chết đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đương nhiên đó là các bài rùng rợn trong ca khúc da vàng phản chiến hát ở Quán Văn thôi thúc phong trào sinh viên Sài Gòn chứ đâu phải hát cho lính. Bây giờ nó ko còn hợp thời nữa nên rất ít ai nghe, nhưng nếu cụ nghe rùng rợn tức là tác giả đã thành công vào bối cảnh lúc đó tại miền Nam

Tứ Vô Lượng

Xe container
Thứ nhạc đưa đám đó rất tiếc không để thưởng thức. Đó là than khốc.
Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc cũng vậy nhưng đi vào sử sách bởi dám chỉ thẳng mặt ai là kẻ gây ra. Và đưa 2 tay ngang đầu bái lạy những người đã khuất vì nước. Đó là thái độ DŨNG của người TRÍ có lòng YÊU NƯỚC.
Còn tại sao phải tuyên huấn? Vì có người như các cụ đấy. Lẫn lộn và dán mác tôi lòe bịp ai?
Nhạc TCS không ở trong bối cảnh KCCM thì còn bao nhiêu % sức lôi cuốn? Trong serie nhạc của TCS còn bao nhiêu bài lạc dòng về tư tưởng, lẫn lộn, lòe bịp bảo "20 năm nội chiến"?
Không tuyên huấn để các cụ mượn thớt đi lòe bịp thiên hạ sao?
Cha tôi cầm súng thì tôi cầm bút. Cụ chấp nhận đi. Không qua mắt được ai đâu. Đâm tiếp đấy.
Còn lâu mới để yên cho các cụ DBHB OF.
Bộ ca khúc da vàng không còn hợp thời nữa, cũng như tất cả các bài chém giết máu xương khác.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Lê Dung hát VC cũng hay. Hồi nhỏ nghe băng Ánh Tuyết hát VC rất hay, nhưng sau này nghe live ở Nhà hát lớn thì chán hẳn giọng yếu ko tải nổi

Tứ Vô Lượng

Xe container
Chú năm nay bao nhiêu rồi mà gọi các cụ trên này là các bạn trẻ?
Thớt này có nhiều cụ cỡ tuổi của bà đấy.
Có thể cũng tầm tuổi 50, 60, 70 mới quan tâm chuyện VC vs TCS, chứ thế hệ trẻ sau này mở nhạc Văn Cao hay Trịnh Công Sơn chúng nó ko nghe được đâu đừng lên gân cái gì là vĩ đại

Tứ Vô Lượng

Xe container
Mình hay trêu mấy ô "nền âm nhạc thủ d.âm". Tự sướng với nhau chứ không ai công nhận cả

Các ca nhạc sỹ hải ngoại về nước làm ăn cũng là một nỗi đau. Khi không thể thoát ra khỏi ca khúc Tiếng Việt. Đau lòng

Tứ Vô Lượng

Xe container
Toán học người Việt đẫ có giải Field. Hội hoạ, tranh hoạ sỹ Đông Dương bán rất được. Còn nhạc Việt Nam vẫn lụt nghề nên chỉ là so bó đũa chọn cột cờ các cụ nhỉ?

Gerben

Xe buýt
Văn Cao là một ví dụ về nhân tài bị vùi dập đến tận cùng. Chúng ta đã có thể khá hơn rất nhiều nếu như... mà cũng chẳng có nếu như, vì chúng ta ko có chỗ cho tài năng như thế.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tài hoa như Văn Cao sẽ không có cơ hôij phát triển đến tột cùng. Nên chúng ta khó có “vĩ đại”.

"Giàu thì nó ghét, đói rét thì nó khinh, thông minh thì nó tìm cách tiêu diệt!”

Trạng thái
Thớt đang đóng