[Funland] Hà Nội bao giờ công bố các môn thi vào lớp 10 năm 2024

4banhxequay

Xe điện
Quan điểm của cụ chủ khác và quan điểm của ngành giáo dục khác; Cấp 3 (THPT) vẫn là cấp học phổ thông vì vẫn tuyển sinh hơn 50% số lượng học sinh tốt nghiệp cấp 2 (THCS) nên vẫn coi là phổ thông. Còn ngành giáo dục thì đang học áp dụng giáo dục của các nước tiên tiến có nghĩa họ sẽ hướng nghiệp từ hết cấp 2. Nếu học hết cấp 2 mà không giỏi được thì vào cấp 3 cũng chả để làm gì. Thay vào đó thì đi học hướng nghiệp luôn ra mà làm công nhân và kiếm luôn được tiền từ sớm chứ làm kỹ sư, ... cũng chả giỏi được đâu. Còn ai có con cũng đều mong muốn là con mình được học cấp 3 rồi mới tính tiếp.
Theo quan điểm của cụ. Đề nghị cụ yêu cầu Sở GD HN nâng điểm chuẩn các trường huyện lên ít nhất 30 - 35 điểm, bình quân 6, 7 điểm / môn mới học tiếp cấp 3. Thiếu học sinh thì lùa bọn nội thành đi xe bus ra học. Ai lại để các cháu nội thành 40 điểm trượt C3 đi học nghề làm thợ để các cháu ngoại thành xa 20 điểm đã đỗ C3 rồi thành kỹ sư, cử nhân cưỡi lên đầu bọn 40 điểm !

thuyhtt

Xe tăng
Cùng 1 vất vả cccm năm nay, mong cu con vào chuyên hóa Am, Sp hay Chu cgo gần nhà hơn chút hoặc có xe đưa đón để e đc giải phóng.
Cháu chiến sb Ams, và chuyên ngoại ngữ nữa ah… em cũng bất lực. Nó thi từ 1/6 đến 13/6.F1 nhà cụ năm nay chiến trường nào ah?
con em năm nay cũng nhắm hóa ams, chu, sp, khtn. 1 tháng nữa chúng ta điểm danh nhé. biết đâu cùng trường.

nowhereland

Xe điện
Theo quan điểm của cụ. Đề nghị cụ yêu cầu Sở GD HN nâng điểm chuẩn các trường huyện lên ít nhất 30 - 35 điểm, bình quân 6, 7 điểm / môn mới học tiếp cấp 3. Thiếu học sinh thì lùa bọn nội thành đi xe bus ra học. Ai lại để các cháu nội thành 40 điểm trượt C3 đi học nghề làm thợ để các cháu ngoại thành xa 20 điểm đã đỗ C3 rồi thành kỹ sư, cử nhân cưỡi lên đầu bọn 40 điểm !
Thế lại phải yêu cầu bộ GD vào cuộc nữa khi các cháu tỉnh chẵn điểm cao hơn lại phải đi học nghề, còn các cháu tỉnh lẻ hay vùng xa xôi hẻo lánh lại vào C3 rồi ĐH.

STElectrics

Xe lăn
Học sinh nội thành thích vẫn đăng ký thi trường ngoại thành được mà cụ. Em cũng không nghĩ các cháu ngoại thành 20 điểm đỗ là kém hơn nhiều so với các bạn nội thành đâu. Điều kiện học của các cháu ngoại thành kém hơn nhiều so với các cháu nội thành.

matizac

Xì hơi lốp
Học sinh nội thành thích vẫn đăng ký thi trường ngoại thành được mà cụ. Em cũng không nghĩ các cháu ngoại thành 20 điểm đỗ là kém hơn nhiều so với các bạn nội thành đâu. Điều kiện học của các cháu ngoại thành kém hơn nhiều so với các cháu nội thành.
Ngoại thành các cháu học nửa ngày, còn lại nửa ngày rong chơi, nếu tính kiểu thời gian thì điểm các cháu nội thành gấp đôi mới bằng các cháu nội thành.

STElectrics

Xe lăn
Ngoại thành các cháu học nửa ngày, còn lại nửa ngày rong chơi, nếu tính kiểu thời gian thì điểm các cháu nội thành gấp đôi mới bằng các cháu nội thành.
Rong chơi đã tốt, nhiều cháu sáng đi học chiều về hùng hục giúp gia đình làm việc chứ đâu được như con em chúng ta trong nội thành. Thằng nhà em năm ngoái ôn thi vào 10 em cũng mất ối thời gian đưa đón chầu chực rồi.

matizac

Xì hơi lốp
Rong chơi đã tốt, nhiều cháu sáng đi học chiều về hùng hục giúp gia đình làm việc chứ đâu được như con em chúng ta trong nội thành. Thằng nhà em năm ngoái ôn thi vào 10 em cũng mất ối thời gian đưa đón chầu chực rồi.
Vầng, có khi chểnh mảng việc nhà còn bị áp chế, việc học phải tự giác lo liệu, không ai nhắc nhở, kèm cặp.

QD092000

Xe tăng
F1 nhà em cùng chí hướng… nhưng quả thật em thấy Hoá Ams thì căng thật. Thôi thì động viên liều mình như chẳng có vậy.
Chuyên hóa Am, sp năm nay đều lấy 70 là 2 lớp, tăng 1 lớp so năm trc thì phải.
Nó có vẻ tự tin với Am, còn sp thì có vẻ chỉ đc hóa là trội.

mr teppi

Xe buýt
Chuyên hóa Am, sp năm nay đều lấy 70 là 2 lớp, tăng 1 lớp so năm trc thì phải.
Nó có vẻ tự tin với Am, còn sp thì có vẻ chỉ đc hóa là trội.
Sp lấy thêm 1 lớp ạ, còm Ams vẫn 2 lớp như các năm trước. Nếu công tâm thì thi Ams sẽ khó đỗ hơn SP đấy, mặc dù 2 trường phong cách thi khác nhau…

QD092000

Xe tăng
Sp lấy thêm 1 lớp ạ, còm Ams vẫn 2 lớp như các năm trước. Nếu công tâm thì thi Ams sẽ khó đỗ hơn SP đấy, mặc dù 2 trường phong cách thi khác nhau…
Cu con nhà e thi văn toán sở ok thôi vì top 5-6 trong lớp, hóa thì nó nổi trội hẳn. Toán sp nó có vẻ đuối.

luyenok

Xe điện
https://vnexpress.net/ty-le-choi-lop-10-cong-lap-o-ha-noi-cao-nhat-1-3-1-4744395.html

Yên Hòa năm nay cao nhất thổ đu rồi, đúng tuyến khá căng cc ạ
Năm nay Yên Hoà bất thường thật, Cầu Giấy có 2 trường là Cầu Giấy, Yên Hoà như năm ngoái NV1 vào mỗi trường tầm 1,6 nghìn cháu, tổng 2 trường là 3,2 nghìn. Năm nay tổng 2 trường vẫn là 3,2 nghìn nhưng Cầu Giấy lại có 1,2 nghìn, còn lại 2 nghìn NV1 đổ vào Yên Hoà, dù bình thường điểm Yên Hoà vẫn cao hơn Cầu Giấy 1 chút. Thật kỳ lạ.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn

Tranha131076

Xe tăng
Chiến thuật của em đến nay em thấy rất đúng là cấp 2 cần phải có 1 môn thật giỏi trong 3 môn Toán, Văn, Anh. Giỏi được 2 môn thì quá tốt, còn chí ít là 1 môn giỏi 1 môn khá còn môn còn lại hơi đuối tí khắc phục sau. Lý do là trong 3 môn chính, giỏi một môn là nhàn đi kha khá, thời gian dành cho 2 môn còn lại nhiều hơn. Vào C3 trường nào không quan trọng, vì trường nào rồi cũng phải học thêm ngoài mới ổn được. Mà quan trọng là có quỹ thời gian tốt để học thêm các môn còn yếu.

Em áp dụng chiến thuật này cho con em học cấp 3 dân lập không tên tuổi ngay gần nhà. Học từ thứ 2 đến thứ 6 cuối tuần nghỉ 2 ngày và có thêm 2 buổi chiều của 5 buổi kia nghỉ nữa. Cháu học giỏi môn Anh, khá Toán và yếu Văn khi vào 10. Đến nay đã có Ielts 8.0, SAT 1460 và thi thử vừa rồi đề của sở Toán 9.2, Văn 8, Anh 9.5. Về cơ bản là đã ung dung xét tuyển vào ĐH top 1.
Cụ định hướng quá chuẩn. Giờ vào ĐH dễ lắm nên trường C3 kg còn quá quan trọng nữa. Quan trọng là có thời gian để bổ xung những thứ mình còn yếu.

Tranha131076

Xe tăng
Đận f1 nhà em thi YH,sau lại học NTT, nên em dự nhiều cháu sau thi YH đỗ nhưng ko học, hạ điểm ợ
Như thực tế F1 nhà mình năm nay, trường bắt điền thì cứ điền bậy điền bạ 1, 2 trường công vào cho vui. Còn chốt thì chốt học trường dân lập luôn rồi. Có vào được Ams thì mới cân nhắc có thay đổi hay kg thôi.

cunglatruong

Xe container
Cụ định hướng quá chuẩn. Giờ vào ĐH dễ lắm nên trường C3 kg còn quá quan trọng nữa. Quan trọng là có thời gian để bổ xung những thứ mình còn yếu.
Nói vậy ko đúng trường top được đi trại hè mẽo bắc âu . Trường thường cùng lắm là qua mấy trại hè bên Đức:)

nowhereland

Xe điện
Vào ĐH top chưa bao giờ dễ cụ ạ, vẫn lấy điểm cao nhức đầu đấy. Có điều bây giờ có nhiều hình thức và các con chọn đường vào theo thế mạnh nhất của mình.
C3 quan trọng là con các cụ cần gì, kỳ vọng gì. Đằng nào cũng 1 suất vào ĐH thì không nhất thiết phải cạnh tranh công lập, top tủng. Trừ khi là các trường chuyên, chứ top kiểu Thăng Long, VĐ, YH......không nói lên điều gì.