Vào cua đi số ra sao?

AnhĐoàn

Xe đạp
Em lái mới, chạy tải vinaxuki. Khi vào cua em giảm tốc lại gài số 2 (thường xuống tắt từ số 4) mà tới cái cua giảm tốc xuống gần như ngừng thì mới vào số 2 được. Mấy bác chạy xe máy ở dưới la ó um sùm. Hỏi em biết chạy xe ko. Rồi lần sau em vào số 3, đi côn sang số 3 sẳn và rà phanh. Đến giữa ngã tư thì xe không đủ lực nên kêu la um sùm. Rồi em vào lại số 2 thì phải phanh lại giảm tốc xuống nữa thì nó mới vô được số 2. :(
Bác nào chỉ em cách vào số đúng khi đi cua với ạ. Em lái mới đừng cười em tội :(:(

Hoathanhtao

Xe điện
Thường thì em về số giảm tốc độ trước khi vào cua cơ ạ! Không biết các Bác khác thế nào?

gocart

Xe cút kít
Cụ xem lại đạp côn đã hết chưa. Đạp ko hết thì khó sang số. Nếu đạp hết rồi mà vẫn khó thì mang xe đi kiểm tra.
Việc giảm số chỉ thực hiện trước khi vào cua.

suzu37

Xe container
Trước khi về số thì đệm thêm chút ga (để đồng tốc) là được. Chú ý, chưa quen thì ngắt côn rồi mới đệm ga. Làm như thế thì không cần phanh.

ReadOnly

Xe tăng
Thường thì em về số giảm tốc độ trước khi vào cua cơ ạ! Không biết các Bác khác thế nào?
Em cũng thế. Em dự bác chủ phi hùng hục, đến cua lại phanh dúi dụi về số mới bị 2b chửi :P
Còn nếu nhỡ không về số được thì thay vì phanh gấp quá bác có thể vù ga phát là khớp ngay, nhưng nếu tốc độ quá cao so với số sẽ về thì kiểu gì nó cũng giật cho tung người thôi, bác phải xem lại cách đi :)

WHITE TIGER

Xe container
Em lái mới, chạy tải vinaxuki. Khi vào cua em giảm tốc lại gài số 2 (thường xuống tắt từ số 4) mà tới cái cua giảm tốc xuống gần như ngừng thì mới vào số 2 được. Mấy bác chạy xe máy ở dưới la ó um sùm. Hỏi em biết chạy xe ko. Rồi lần sau em vào số 3, đi côn sang số 3 sẳn và rà phanh. Đến giữa ngã tư thì xe không đủ lực nên kêu la um sùm. Rồi em vào lại số 2 thì phải phanh lại giảm tốc xuống nữa thì nó mới vô được số 2. :(
Bác nào chỉ em cách vào số đúng khi đi cua với ạ. Em lái mới đừng cười em tội :(:(
Xe tải mà cụ nghĩ như đang lái xe di lịch ấy nhỉ.Xe tải nhất là chạy dầu không nên về tắt,về tắt cũng phải đúng phù hợp với số của nó chứ không phải đang số 4 trong phố tương đương 50km/h mà lại cắm ngay số 2 chỉ khoảng 20km/h là nó xoa côn,nếu đổ đèo mà về tắt số là côn dễ bị xoa.Nếu xe sử dụng bi T rất dễ nóng dầu làm dầu không có tác dụng với côn là dễ mất chân côn mặc dù không chảy dầu

Muốn nhẹ nhàng thì nên xử lý từ xa.Đang đi số 4 thì giảm tốc về số 3 rồi số 2 số 1 rồi nhả về N để dừng đèn chứ đừng về số tắt để ghìm tốc mà hại côn hại số.Nếu khó vào lại số 2 khi về tắt là do dồng tốc không đúng với tốc độ hiện tại nên số 2 khó vào là đúng thôi.Ngoài ra về từng số nếu về khó vào thì cần vù ga lên đúng với tốc độ và vòng tua máy số cần vê thì sẽ êm

lymdym

Xe tăng
Cụ vào cua thì phải quan sát từ xa và giảm tốc độ từ từ, sau đó về số tương ứng chứ

coolpix8700

Xe ngựa
Trước khi vào cua tât nhiên nên giảm tốc độ, nhưng trên cua nên chạy số "già" hơn một chút (số thấp xuống - nhưng vẫn phải phù hợp với tốc độ, tải xe và mặt đường) so với bình thường nhằm tăng lực kéo xe sẽ bám đường hơn. ví dụ như khi xe chạy ở 50, tải nhẹ, đường bằng thì có thể lên số 5, nhưng trong cua thì nên giữ ở số 4!

30Y9744

Xe buýt
Vào cua như bác thì um xòm sau xe là đúng rồi a

Tit_mu_tap

Xe tăng
Tang toc tu tu va giam toc tu tu thi vao cua de lam cu nhe.xe tai hay xe gi cung the thoi

mr.voquangminh

Xe buýt
Về số ép ga, lấy lái nhanh, kéo phanh tay, đệm phanh chân, nhả phanh, lấy ngược lái, vẩy ga là ngọt ngay thôi mà cụ :D

Muon_biet

Xe cút kít
Xử lý mọi việc trước khi vào cua nhé.

AnhĐoàn

Xe đạp
Em cám ơn các cụ ạ. Vì là từ đường nhánh giao với đường chính nên em phải giảm tốc để về số mà nó lúng túng thế đấy. Sau này em rút kinh nghiệm là sẽ về số cao xuống thấp mới qua cua.

guoc

Xe tải
Trước khi vào cua tât nhiên nên giảm tốc độ, nhưng trên cua nên chạy số "già" hơn một chút (số thấp xuống - nhưng vẫn phải phù hợp với tốc độ, tải xe và mặt đường) so với bình thường nhằm tăng lực kéo xe sẽ bám đường hơn. ví dụ như khi xe chạy ở 50, tải nhẹ, đường bằng thì có thể lên số 5, nhưng trong cua thì nên giữ ở số 4!
E đồng ý với Cụ.Khi vào cua ta lên tránh nhiều thao tác,tập chung chủ yếu vào quan sát để lái xe an toàn vì khi vào cua tầm nhìn của lái xe hạn chế rất nhiều.Chúng ta lên chủ động sử lý số và tốc độ trước,riêng xe Ca và xe tải chuyện" già" số là rất bình thường.Với những đường cua lên và xuống dốc ta tuyệt đối tránh thao tác đi số trừ trường hợp bất khả kháng.Chúc các Cụ lái xe an toàn.

guoc

Xe tải
Xe tải mà cụ nghĩ như đang lái xe di lịch ấy nhỉ.Xe tải nhất là chạy dầu không nên về tắt,về tắt cũng phải đúng phù hợp với số của nó chứ không phải đang số 4 trong phố tương đương 50km/h mà lại cắm ngay số 2 chỉ khoảng 20km/h là nó xoa côn,nếu đổ đèo mà về tắt số là côn dễ bị xoa.Nếu xe sử dụng bi T rất dễ nóng dầu làm dầu không có tác dụng với côn là dễ mất chân côn mặc dù không chảy dầu

Muốn nhẹ nhàng thì nên xử lý từ xa.Đang đi số 4 thì giảm tốc về số 3 rồi số 2 số 1 rồi nhả về N để dừng đèn chứ đừng về số tắt để ghìm tốc mà hại côn hại số.Nếu khó vào lại số 2 khi về tắt là do dồng tốc không đúng với tốc độ hiện tại nên số 2 khó vào là đúng thôi.Ngoài ra về từng số nếu về khó vào thì cần vù ga lên đúng với tốc độ và vòng tua máy số cần vê thì sẽ êm
Vâng Cụ dạy chí phải.Cụ ấy chạy xe tải mà cứ như sedan.

bongbien56

Xe hơi
Tuỳ chỗ cua mà về số cho phù hợp trước :) em toàn thế :)