Viếng mộ Chị Sáu.

quangpd

Xe tải
Thế này mà bọn cờ vàng ba sọc cứ đòi đấu tranh dân chủ với nhân quyền đây ? một bằng chứng về tội ác của Mỹ, ngụy .

dungnghean

Xe hơi
cảm ơn các anh hùng liệt sỹ đã ngã xuống vì tổ quốc..

jenniferloan

Xe tải
Thế thì cụ đi trước em mấy ngày và bay chuyến sớm hơn 1h :D. Em bay chuyến 7h nhưng sorry ariline hoãn tới hơn 8h. Vào Sài Gòn 10h trưa thì mấy thằng em ra đón đến quán Ngọc Sương nằm cạnh cầu Công Lý ăn trưa. Khổ, đúng là tháng tri ân đi đâu cũng toàn ngồi ở các địa danh gắn liền với các anh hùng liệt sĩ :D
Cảm ơn bài viết bác Avalon-Bg nhé. F1 nhà em xem cùng và chỉ thích xem mấy tấm ảnh có tù nhân thôi ah. Ôi thôi ku cậu hỏi liên hồi và đang đòi đi Côn đải đây bác ah. cậy ấy bảo:" Hôm nào mẹ cho con đến nơi ni nhé (giọng hà tĩnh). Haizzzzzz.

Thăm xong di tích nhà tù Côn Đảo, bọn em quay lại nghĩa trang Hàng Dương để thắp hương. Nghĩa trang Hàng Dương là nơi yên nghỉ của rất nhiều các anh hùng liệt sĩ nhưng hiện nay nó vẫn chỉ có tên là nghĩa trang Hàng Dương chứ không phải là nghĩa trang liệt sĩ. Nguyên nhân là ở đây an táng lẫn cả tù chính trị, tù thường phạm rồi cả tù hình sự. Đây là nơi yên nghỉ của gần 20,000 người nhưng hiện giờ mới chỉ tìm và quy tập được có hơn 1900 ngôi mộ .Sau bao nhiêu năm xương cốt họ đã trộn lẫn lại với nhau, do vậy tên nghĩa trang vẫn giữ nguyên như trăm năm qua.

Một cái cổng rất khiêm nhường, khác hẳn sự hình dung về nó trước khi em đến đây

Lối vào

quynhpham123

Xe máy
nhà cháu hôm nay mới vào hóng

Em Ngọc, nguyên sinh viên văn khoa Sài Gòn là hướng dẫn viên du lịch của khu di tích, người đã đưa đoàn em đi thăm suốt cả một buổi sáng nắng gay gắt. Em ấy đã ghi thêm một điểm + cho Côn Đảo, cho người dân nơi đây. Rất tận tình chu đáo, hướng dẫn tỉ mỉ chi tiết và cũng rất dễ gần. Khi kết thúc chương trình đoàn em có nhã ý biếu bạn ấy một chút bồi dưỡng vậy mà bạn cương quyết từ chối, phải thuyết phục mãi Ngọc mới nhận. Ôi, chả bì cho Gai đơ chỗ khác, nhoắng một cái đã đưa vào cửa hàng lưu niệm để ăn phần trăm, rồi cò mồi gạ gẫm đủ kiểu

hai bên lối vào xanh mướt những hàng me

Nơi yên nghỉ của các anh hùng liệt sĩ. Những ngôi mộ có hình ngôi sao là mộ của những chiến sĩ công sản. Đêm hôm trước bọn em ra thì trên các mộ không thấy có các đóa hoa sen. Sao sáng nay đã có vậy???? Sao lại kỳ lạ thế? Hỏi ra mới biết bổi chiều sẽ có Bộ trưởng Bộ LĐ Phạm Thị Hải Chuyền đến thăm. #-o

Mộ Chị Sáu. Trước khi chụp em đã cẩn thận khấn vái : Chị ơi em xin phép chụp mấy kiểu nơi chị an nghỉ để những ai chưa có dịp đến thăm Chị sẽ biết được nơi Chị đang ngủ giấc ngàn thu. Mộ Chị Sáu là ngôi mộ đẹp nhất và luôn sạch sẽ, luôn có hoa tươi.

Chị đang nằm yên nghỉ bên những đồng đội của mình. Mong các Anh, các Chị mãi mãi được bình yên

Rợp bóng cây xanh

Điểm thăm quan di tích lịch sử cuối cùng tại Côn Đảo là hầm phân bò. Nơi bọn địch bắt tù nhân phải ngâm người trong hố chứa phân, nước tiểu của bò. Ngày 4/5/1975 khi tàu Hải quân của ta ra giải phóng đảo thì vẫn còn 2 tù nhân đang bị đày trong hầm phân này và đã bị giòi đục vào đến tận xương rồi. Có lẽ đó là sự tột cùng của man rợ !!!

Đây là dãy chuồng nuôi bò. Nó còn sạch sẽ hơn chỗ ở của người tù.

pm 2008

Xe tải
Đời đời nhớ ơn các anh hùng liệt sỹ

C.k

Xe buýt
Đầu năm em cũng đi côn đảo, ở đúng cái rì sọt mà các cụ ở. Nghĩa trang Hằng Dương đi đêm rất đẹp và cũng rất tội, mỗi ngôi mộ đc thắp một ngọn đèn trông rất đẹp mỗi tội lúc thắp hương thì ngôi nhiều ngôi ít. Bọn em lọ mọ cố gắng thắp hết số hương mang theo cho từng ngôi, mất gần 3 tiếng mới hết. Côn đảo các cụ đi cố gắng mua ít trứng và thịt bò biển để thưởng thức nhé.

kentdju

Xe điện
Thật xúc động khi đọc những lời kể, xem những tấm hình của cụ về sự hy sinh của những liệt sỹ tại Côn Đảo, cảm ơn cụ rất nhiều.

Thật xúc động khi đọc những lời kể, xem những tấm hình của cụ về sự hy sinh của những liệt sỹ tại Côn Đảo, cảm ơn cụ rất nhiều.
Thanks cụ. Thế hệ chúng ta bắt đầu từ khi cắp sách đến trường đã được các thấy cô giảng dạy về Côn Đảo, về Chị Sáu. Khi đến nơi càng cảm nhận được sâu sắc hơn về những bài học lịch sử.

jenniferloan

Xe tải
Thanks cụ. Thế hệ chúng ta bắt đầu từ khi cắp sách đến trường đã được các thấy cô giảng dạy về Côn Đảo, về Chị Sáu. Khi đến nơi càng cảm nhận được sâu sắc hơn về những bài học lịch sử.
" Võ Thị Sáu" cũng là tên của 1 trường cấp 2 của em trong nam đấy cụ Avalon-Bg ag. Theo dõi bài viết của cụ em tưởng nhớ về tuổi thơ ngôi trường này của em nhiều lắm đới ah. Cứ mỗi năm đến ngày 20/11 cả toàn trường ai cũng đăng ký thi hát bài " Nhớ ơn chị Võ Thị sáu" để ca ngợi về chị. Hôm nào cụ set up để có dịp cảm ơn cụ đã cho em hồi tưởng cảm xúc này nhé @};-@};-@};-

Buổi chiều cuối cùng trước khi rời Côn Đảo, bọn em ra bãi tắm Đầm Trầu để tắm. Trời âm u, có mưa nên sức hấp dẫn giảm đi rất nhiều

Sau đoạn đường đất lầy lội, bỗng dưng vỡ òa trước mặt bọn em là một bãi biển cuồn cuộn sóng, với bãi cát vàng như nắng thu sạch bong không một cọng rác. Em chỉ thốt ra được nhõn một câu: tuyệt vời !!!

" Võ Thị Sáu" cũng là tên của 1 trường cấp 2 của em trong nam đấy cụ Avalon-Bg ag. Theo dõi bài viết của cụ em tưởng nhớ về tuổi thơ ngôi trường này của em nhiều lắm đới ah. Cứ mỗi năm đến ngày 20/11 cả toàn trường ai cũng đăng ký thi hát bài " Nhớ ơn chị Võ Thị sáu" để ca ngợi về chị. Hôm nào cụ set up để có dịp cảm ơn cụ đã cho em hồi tưởng cảm xúc này nhé @};-@};-@};-
Một nụ hôn chăng?

Nước biển trong xanh ( vì trời mưa âm u nên ảnh em chụp mới xám ngoét thế đây. Cụ Chuột đừng có mà chê em nhá b-) ) sóng cứ cuồn cuộn ập vào bờ, phải nói tắm phê không chịu được. Nhưng các kụ/ mợ cẩn thẩn giải rút chun quần nhá, sóng oánh tụt quần luôn đới

ở miền Bắc, tắm biển sóng to nhất là ngoài đảo Cát Bà. Nhưng so với sóng ở đây thì không tuổi gì

Khiếm khuyết lớn nhất ở bãi biển này có lẽ là cơ sở vật chất dịch vụ còn rất nghèo nàn. Đặc biệt là chả có phương tiện cứu hộ nào: không phao, không nhân viên cứu hộ. Với cụ nào ưa du lịch bụi, mạo hiểm thì rất hợp

Sóng to thế này mà lỡ bị chuột rút hay sóng cuốn ra, nhân viên cứu hộ thì chả có mống nào là gọn luôn đấy.

anhtho

Xe ngựa
Mong một ngày em được ra Côn Đảo.