Xấu hổ với bộ phanh

chaulg81

Xe tăng
Các Cụ giúp em với
Em thay bộ phanh đĩa dầu vào xe ( phanh cũ).... Bố phanh. Đĩa phanh TRP xịn...
(Loại bỏ khả năng đính dầu vào bố)
Trong quá trình phanh kg phát ra tiếng kêu.. Nhưng trong những giây cuối cùng khi xe dừng hẳn thì phát ra âm thanh k..e..e.t
Rất chi là....
Em Vệ sinh xe hang ngay... Nhưng vẫn bị...
Cụ nào kinh nghiệm vụ này chỉ giáo em phát
Em cảm ơn mọi người nhiều a

Trungpv

Xe tăng
xe em má phanh bị dính dầu cũng bị hiện tượng y chang như này :D

Diehard1

Xe tải
Các Cụ giúp em với
Em thay bộ phanh đĩa dầu vào xe ( phanh cũ).... Bố phanh. Đĩa phanh TRP xịn...
(Loại bỏ khả năng đính dầu vào bố)
Trong quá trình phanh kg phát ra tiếng kêu.. Nhưng trong những giây cuối cùng khi xe dừng hẳn thì phát ra âm thanh k..e..e.t
Rất chi là....
Em Vệ sinh xe hang ngay... Nhưng vẫn bị...
Cụ nào kinh nghiệm vụ này chỉ giáo em phát
Em cảm ơn mọi người nhiều a
Em có cảm giác là cụ nghĩ là cái xe độp này là nơi tập trung của các chuyên da về xe đap nên hỏi. Theo em thì nên hỏi cụ gồ trước - tất nhiên là tiếng anh rùi ....
Cụ nói thay bộ phanh dầu và đĩa TRP xịn nhưng cái quan trọng hơn cụ không nói là má phanh mới hay cũ. đĩa mới hay cũ
Phanh kêu thì có 2 thứ chính là má phanh và đĩa. Má phanh nhiểm dầu hoac đĩa mòn không đều thì kêu hết nhé.
Còn nữa là xe để tuần không chạy. Má phanh dính bui thì cũng là kêu khi phanh gần dừng xe nhé.
Muốn test ngon nhất thì mua má phanh với và đĩa mới xem....

chaulg81

Xe tăng
Em có cảm giác là cụ nghĩ là cái xe độp này là nơi tập trung của các chuyên da về xe đap nên hỏi. Theo em thì nên hỏi cụ gồ trước - tất nhiên là tiếng anh rùi ....
Cụ nói thay bộ phanh dầu và đĩa TRP xịn nhưng cái quan trọng hơn cụ không nói là má phanh mới hay cũ. đĩa mới hay cũ
Phanh kêu thì có 2 thứ chính là má phanh và đĩa. Má phanh nhiểm dầu hoac đĩa mòn không đều thì kêu hết nhé.
Còn nữa là xe để tuần không chạy. Má phanh dính bui thì cũng là kêu khi phanh gần dừng xe nhé.
Muốn test ngon nhất thì mua má phanh với và đĩa mới xem....
Em cảm ơn Cụ. Mong Cụ đọc hết bài viết của em nhé
Với em Thot Xedop này như 1 cuốn Cẩm Nang về xe đạp.... Ở đây có rất nhiều Người Chơi xe đạp.. Đồng nghĩa với có rất nhiều tình huống xảy ra trong quá trình van hành.... Mỗi người 1 tí sẽ giúp cho ai đó cần khắc phục lỗi sẽ dễ dàng hơn.
Google kg phải là Thánh....Cụ có vẻ Xem Thường Anh Em trên Thot xedop này quá.!
Tiếng Anh thì em kg biết 1 chữ.. Chứ đừng nói là đọc cả bài.... Nhưng bù lại em có lợi thế về hướng dẫn kỹ thuật..
Em có 1 th em rể người anh lại là dân chơi xe đạp thể thao bên ấy... 1 thg con Rể người Pháp ngoài việc Chuyen môn nó còn có chân ở đội tuyển xe đạp TP Toulouse
Con em thì siêu tiếng Anh rồi Cụ
Nói vậy để Cụ hiểu rằng em kg thiếu nguồn hỗ trợ khi cần....
Nhưng mà...kg phải tất cả các lỗi của xe đạp đều được thông kê đầy đủ trên Web
Vi thế hỏi ai sẽ thực tế hơn bây giờ? Nếu kg phải là các Độp thủ trên Thot này...
Ý của Cụ là Thay bố mới đĩa mới... Đây là cách khắc phục bình thường nhất mà (mà ai lại làm thế khi bố và đĩa. Đang mới đến > 90% (em vẫn có sẵn đĩa phanh tektro mới và củ phanh mới)
Em đã xử lý
vệ sinh Bố.. Đĩa... Toàn bộ cụm phanh (theo hướng dẫn trên nhiều nền tảng) vẫn kêu
Em dùng bố phanh đi cùng với đĩa từ trước đến giờ.. Vẫn kêu
Em siết lại ốc vít căn chính lại. Vẫn kêu
Mà em cũng xin nói thêm với Cụ
Bộ phanh này của tàu trên chiếc mtb trinx x5 em mua 2014....(trước lúc em gắn qua chiếc City bánh 700)
em đã chạy thử xe mtb ấy.. 25km/h bóp phanh.. Xe dừng hẳn cũng không phát tiếng kêu nào cả....
Thêm nữa. Nếu bị do lỗi dính dầu bố phanh thì chỉ bánh sau thôi chứ tại sao bánh trước cũng bị kêu như vây dù phanh trước em tháo ốc tay phanh và ốc củ phanh rồi gắn qua mà kg dụng chạm gì đến day và dầu....
Đây là bị gì....?

QAZ

Xe container
Tôi có chút trải nghiệm về việc phanh kêu, là cứ chạy vài chục km sẽ hết kêu. Hoặc lờ nó đi, một hôm nào đó đẹp trời sẽ im phắc.

Nhiều lý do để kêu lắm (loại trừ dính dầu), thường là do bề mặt má và đĩa chưa tương thích, hoặc do piston 2 bên ra vào không đều.

chaulg81

Xe tăng
Tôi có chút trải nghiệm về việc phanh kêu, là cứ chạy vài chục km sẽ hết kêu. Hoặc lờ nó đi, một hôm nào đó đẹp trời sẽ im phắc.

Nhiều lý do để kêu lắm (loại trừ dính dầu), thường là do bề mặt má và đĩa chưa tương thích, hoặc do piston 2 bên ra vào không đều.
Cảm ơn Cụ em sẽ kiểm tra lại piston.. Kha năng cao lỗi ở đây
Em hỏi thêm nếu đúng là như vậy thì khắc phục thế nào ạ... Mình bôi mở xung quanh cái piston được không nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

thichthichzing

Xe đạp
_ Pác thử dùng cưa sắt cắt vài đường dọc trên bố phanh thử xem sao, giống của xe máy ấy
_ Trường hợp nữa là dùng giấy nhám nước kẹp dĩa lại và xoay bánh, để tạo độ nhám cho dĩa.

chaulg81

Xe tăng
_ Pác thử dùng cưa sắt cắt vài đường dọc trên bố phanh thử xem sao, giống của xe máy ấy
_ Trường hợp nữa là dùng giấy nhám nước kẹp dĩa lại và xoay bánh, để tạo độ nhám cho dĩa.
Cảm ơn Cụ
Để em thử xem sao