Xe Fiat Siena HLX 1.6 bị rú ga khi cắt côn

FiatDriver

Xe hơi
Thanks bác LAMNGUYEN,

Mấy hôm nay mình đi không bị òa ga. Không hiểu có phải tại mình đã điều chỉnh cách ga không nhé:
- Không "lạm dụng" ga: ví dụ khi chuyển số từ thấp lên cao (1-2, 2-3) thì chúng ta thường nhấn ga để tăng tốc rồi mới cắt côn vào số. Sau khi vào số rồi (vào nhanh) thì xe vẫn còn đà chạy ở quãng ngắn, khi đó mình không nên dí ga ngay mà đợi vài giây tận dụng đà đó rồi hãy ga. Khi ga thì phải nghe tiếng máy không để "thừa" hoặc "quá". Như vậy không phải lúc nào cũng cần "côn ra ga vào" vì xe đang có đà mà dí ga ngay là không cần thiết lắm (!?)
- Khi chuyển số từ 3-4, 4-5 thì đơn giản hơn: với 3-4 mình để xe chạy ổn định tốc độ ở khoảng xấp xỉ 40km/h mình mới vào số, với 4-5 thì tốc độ xấp xỉ 60 mình mới chuyển số. Khi đi ở số cao nhấn ga nó không "vọt" như số thấp nên nếu mình để ổn định tốc độ mới vào số thì đà chạy tốt hơn, xe lên số cao mà không bị giảm tốc, khi đó tăng tốc sẽ đỡ "mệt" cho máy hơn.

Các bác thấy thế nào?

PS: Em mới lái xe được hơn 6 tháng nên còn non kinh nghiệm, các bác thông cảm nhé. :)

Chỉnh sửa cuối:

dolphin211

Xe máy
tốt nhất bác cứ cho ra gara thợ nó kiểm tra lại 1 lần là chắc nhất. em cũng xe serina 2003 1.6 nhưng ko sao cả

Đinh-cường

Xe đạp
cái đó là do tốc độ bộ ly hợp không phù hợp với số. sau vài lần như thế sẽ bị òa ga. chú ý tốc độ cần phù hợp với số thì khi ngắt côn sẽ ko ù ga

Lái xe nâng

Xe buýt
E nói cụ chủ thớt đừng bùn, khả năng nhiều là do trình lái của cụ còn non kinh nghiệm (6 tháng), chứ papa cụ lái già có bị làm sao đâu :D

E dự là cụ phối chân côn ga chưa chuẩn thui :D

ngvutrung

Xe hơi
Cui jupitercocs nói không rõ nên em chưa hiểu chân lào của cụ ngắn? nghe đâu cụ lại còn là thương binh nữa, lái xe thì tay phải cầm cần số, côn tay, tay trái cần vô lăng, chân trái đạp côn, chân phải đạp phanh, đạp ga, em không rõ cụ bị thương binh ở bộ phận nào thế? mà cụ tài thật vẫn lái được xe đúng là thương binh tàn nhưng không phế! bái phục, bái phục! :-q
xe tớ thi thoảng cũng bị y hệt như hiện tượng xe của cụ , nhưng tớ đồ rằng chân tớ ngắn, lúc đạp côn thì chân ga cũng dí vào một tí nên như vậy chăng?

sleepdriver

Xe buýt
May thì fix được, không may thì như em, bán từ năm 2005 rồi ạ. Chán thế cơ chứ.

lvddiem

Xe máy
Chào các bác,
Nhân dịp năm mới, chúc các bác và gia đình an khang thịnh vượng.

Xe Fiat của tôi đời 2003, mới đi được 4 vạn rưỡi, bảo dưỡng định kỳ đều đặn, gần đây phát hiện thấy có lỗi rú ga khi cắt côn (cắt hết hoặc cắt một phần) và đi ở số thấp (số 1 hoặc số 2). Khi xe bị rú ga rồi thì về mo nó vẫn rú, nếu nhả côn đi tiếp (hoặc tắt máy khởi động lại) thì nó hết hoặc rú bé hơn. Không phải lúc nào nó cũng bị thể, đi đôi lần mới bị một lần. Một lần đi có thể là đi gần, từ nhà đến cơ quan (khoảng 9 km một chiều đi), hoặc đi xa, từ nhà về quê (100 km một chiều đi). Nếu bị rú ga thì nó bị 1-2 lần trên đường đi thôi, từ vài chục giây đến vài phút, thường bị ở những đoạn đường đông mà mình phải đi chậm và số thấp. Đi số cao (số 4, số 5) thì nói chung không bị hiện tượng này. Đôi khi đi số 3 cũng bị nhưng nghe tiếng máy nó chỉ hơi "gầm gừ" khó chịu thôi.

Tôi rất hài lòng về xe của mình, trừ điểm trên.

Mong các bác cố vấn.
Cái này nhiều cụ đã bàn và theo tui các cụ nói đều đúng cả. Vừa rồi xe tui cũng bị như vậy (Albea HLX 1.6, sản xuất 2004). Đã đông tây y kết hợp như sau, giờ gần như khỏi bịnh:
- Vệ sinh cụm bướm ga (tháo vệ sinh, tuy không được sạch như ý lắm, vì không tháo rã hết được - tự làm);
- Thay lọc xăng (mua 120k, về tự thay);
- Dùng một lọ tẩy rửa hệ thống nhiên liệu đổ vào bình xăng (loại màu đỏ, nghe nói của Mỹ);
- Chuyển dùng xăng A95.
Tóm lại, chả biết thuốc nào hết. Kết luận có lẽ tại già cả rồi, mỗi anh lười biếng, trì trệ một tý nên sinh bệnh thôi. Bác nào bị cứ thử điều trị xem sao

FiatDriver

Xe hơi
Dear các bác,

Đợt vừa rồi xe em vẫn bị tật òa ga, chẳng phải do cách lái xe đâu! :) Có cái khó chịu là dạo này bệnh đó nặng hơn trước (hay bị òa ga hơn). Thế nên sáng nay em vừa qua Mekong Auto thay cái cảm biến vị trí cánh bướm ga hết 460K, thay xong về đi thấy ổn phết. Tất nhiên phải theo dõi thêm vài hôm.

Lúc ở Mekong Auto thì các anh thợ có giải thích là loại xe này hay bị hỏng cái đó, thay mới là khỏi. Đây là lần đầu xe em thay cảm biến vị trí cánh bướm ga, cái cũ là của Panasonic.

F.I.A.T

Xe điện
Dear các bác,

Đợt vừa rồi xe em vẫn bị tật òa ga, chẳng phải do cách lái xe đâu! :) Có cái khó chịu là dạo này bệnh đó nặng hơn trước (hay bị òa ga hơn). Thế nên sáng nay em vừa qua Mekong Auto thay cái cảm biến vị trí cánh bướm ga hết 460K, thay xong về đi thấy ổn phết. Tất nhiên phải theo dõi thêm vài hôm.

Lúc ở Mekong Auto thì các anh thợ có giải thích là loại xe này hay bị hỏng cái đó, thay mới là khỏi. Đây là lần đầu xe em thay cảm biến vị trí cánh bướm ga, cái cũ là của Panasonic.
Bác thay cái này mà hết òa ga thì Fiat mới là ngon, bổ, rẻ, dạo trước nghe Tây nó đồn là phải thay cả cụm tận mười mấy củ, nghe vãi.....,

FiatDriver

Xe hơi
Có lẽ là đúng bệnh rồi các bác ạ, mấy hôm nay đi thấy ngon lắm, nghe tiếng máy lúc nào cũng ngọt (êm, hơi có chút "ong ong, đanh đanh", đều, chả bù dạo trước những lúc bị òa ga nhẹ, chưa đến mức rú lên, thì tiếng nó nghe "căng căng" khó chịu). Đợi 1 tuần nữa không có vấn đề gì thì là ok chắc chắn. :)

xuantruong2101

Xe đạp
Có lẽ là đúng bệnh rồi các bác ạ, mấy hôm nay đi thấy ngon lắm, nghe tiếng máy lúc nào cũng ngọt (êm, hơi có chút "ong ong, đanh đanh", đều, chả bù dạo trước những lúc bị òa ga nhẹ, chưa đến mức rú lên, thì tiếng nó nghe "căng căng" khó chịu). Đợi 1 tuần nữa không có vấn đề gì thì là ok chắc chắn. :)
xe em hôm nay bị giống như bác rồi, em vẫn đổ xăng 95 nhưng vẫn bị, bác thay cái gì xin bác chụp hình cho em coi với. Xin cảm ơn

FiatDriver

Xe hơi
Chào bác xuantruong2101,

Mấy hôm vừa rồi em bận nên ko lên forum. Xe em hết bệnh rồi, tuần vừa rồi sau khi sửa xong em đi ở Hà Nội suốt, lại về quê 2 lần nữa.

Nếu bác ở Hà Nội thì ra Mekong Auto họ xem cho. Máy ảnh của em đang cho mượn nên bây giờ không chụp ngay được, có gì cuối tuần em chụp đưa lên forum. Cái cảm biến nó nhỏ ấy mà, hình trụ đường kính khoảng 3cm, bằng nhựa màu đen, có chữ Panasonic ở trên.

JetMatiz

Xe buýt
Chào bác xuantruong2101,

Mấy hôm vừa rồi em bận nên ko lên forum. Xe em hết bệnh rồi, tuần vừa rồi sau khi sửa xong em đi ở Hà Nội suốt, lại về quê 2 lần nữa.

Nếu bác ở Hà Nội thì ra Mekong Auto họ xem cho. Máy ảnh của em đang cho mượn nên bây giờ không chụp ngay được, có gì cuối tuần em chụp đưa lên forum. Cái cảm biến nó nhỏ ấy mà, hình trụ đường kính khoảng 3cm, bằng nhựa màu đen, có chữ Panasonic ở trên.
Chắc là Cảm biến bướm ga? Nếu đúng hỏng cái này thì hiện tượng là khi cắt côn, vòng tua động cơ có thể vọt lên 3 - 4.000 vòng/phút. Xe tôi Albea 1.6 phải thay cái này 2 lần rồi, mỗi lần cách nhau khoảng 2 năm.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Chắc là Cảm biến bướm ga? Nếu đúng hỏng cái này thì hiện tượng là khi cắt côn, vòng tua động cơ có thể vọt lên 3 - 4.000 vòng/phút. Xe tôi Albea 1.6 phải thay cái này 2 lần rồi, mỗi lần cách nhau khoảng 2 năm.
Em đánh dấu lại cho anh em Fiat cái này để khi cần tra ra ngay.

F.I.A.T

Xe điện
Sao xe cụ lại bị nhiều thế nhỉ, xe em chạy hơn 6 vạn, 4 năm mà chưa thấy bị giề cả

Xuân thì

Xe buýt
Fiat là dòng xe nhiều cảm biến nhất thế giới, mà nó lại hợp với châu Âu. Về Xứ Nam mình hay tèo

ELX1.3

Xe buýt
Đúng là cái cảm biến bướm ga đấy! Nhiều hôm để xe trong tầng hầm mấy hôm nổ máy là nó cứ bị một lúc, e còn chẳng dám cắt hết côn, cứ mớm phanh lại chạy tiếp. Tuy nhiên thi thoảng mới bị, và chỉ khoảng 1,5k đến 2k vòng là cao thôi, chứ chạy nhanh đều thì lại hết. Nhưng tình hình này e cũng phải bố trí đi thay luôn cho tiện, cụ nào muốn đi cùng thì ới em đi với nhé! 0983.84.11.07 - Long

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Đúng là cái cảm biến bướm ga đấy! Nhiều hôm để xe trong tầng hầm mấy hôm nổ máy là nó cứ bị một lúc, e còn chẳng dám cắt hết côn, cứ mớm phanh lại chạy tiếp. Tuy nhiên thi thoảng mới bị, và chỉ khoảng 1,5k đến 2k vòng là cao thôi, chứ chạy nhanh đều thì lại hết. Nhưng tình hình này e cũng phải bố trí đi thay luôn cho tiện, cụ nào muốn đi cùng thì ới em đi với nhé! 0983.84.11.07 - Long
Lúc nào thay cho em xin cái cũ nhé! Nghiên cứu tý.

ELX1.3

Xe buýt
OK bác! Lâu lắm chẳng có thời gian caphe cà pháo bác nhỉ! hi.... E mua 60D rồi, mỗi tội vẫn len đểu!hihi

OK bác! Lâu lắm chẳng có thời gian caphe cà pháo bác nhỉ! hi.... E mua 60D rồi, mỗi tội vẫn len đểu!hihi
Hì . từ hồi lên nầm dê mác hai hơn năm trước .. nhà chụp được dễ đến cả chục cái ảnh chứ nhể ....