Xe kia morning bị hiện đèn báo "lỗi động cơ"

Dzon

Xe điện
Xe em Morning SLX hôm nay cũng thấy đèn check engine sáng, em mở nắp hộp cầu chì, tháo cầu chì ecu2 ra rồi lắp lại luôn, khởi động lại thì thấy đèn check engine tắt như bình thường. Ko biết xử lý như thế có sao ko?

autobahn-hanoi

Xe tăng
xe của gấu cũng bị thế, em ra A Hải GP chỉnh, đi đúng 10km, bị luôn. Mới ra hôm qua, các chú ấy bảo xe nhập chuyên môn bị thế, xem cái lọc xăng, chỉnh cái van gì đó, xem nó có bị hở k.... Rồi check, nó hết. Từ hôm đấy em chưa đi lại, nên không bết. Tóm lại, phải xữ lý các kụ à.

Cahtra2008

Xe tăng
Bác phải vào hãng để lắp vào máy thì mới tìm ra lỗi,sau đó khắc phục thì đèn check sẽ không hiện nữa.

haoto

Đi bộ
nguyên nhân này là do áp suất trong thùng xăng cao nên xe báo check. Các bác mở nắp bình xăng ra rồi xoáy lại là hết. Khi bơm xăng ở cây xong thường hay bị vì bơm nhanh quá nên áp suất trong thùng tăng cao.

COM_2010SLX

Xe hơi
Em cũng bị lỗi như các bác nêu ở đây. Đã ra Hyundai GP rồi, các bác ý cũng phán là do nắp bình xăng vặn không kín. Nhưng thực ra không phải nguyên nhân đó, đi 10-20km lại bị. Các bác đã có kinh nghiệm sửa rồi thì nói rõ hơn cho em với, có phải do phần lọc xăng không ạ????

trantitoe

Đi bộ
Nhà em nó cũng bị cái bệnh giống bác chủ thớt, cũng qua chỗ này, rồi chố khác, reset được vài bữa, bất thình lình ló lại xuất hiện, ngứa mắt lắm nhưng vì được các anh em giác ngộ cho là cũng chẳng ảnh hưởng giề,, nên em kệ.
Chỉ có 1 thắc mắc là liệu có cụ nào định đúng tội của nó là từ đâu mà ra ko.
Biết bệnh mà ko chữa là 1 một chuyện, dưng mà cứ chữa mà ko biết bệnh gì, thì như cảnh có cái tăm nó cắm ở mông, thi thoảng nhói 1 cái lại phải đi nhể nó ra, các bác nhể.

batmancar

Xe điện
Xe em hom nay cũng bị, qua gara gần nhà scan phán rằng lỗi cảm biến áp xuất khí nạp gì đó nhưng ko sửa dc, hẹn hom nào thay con khác xem hết ko. Có bác nào sửa ngon chưa cho ý kiến giúp với!

Kiabuoisang

Xe container
Các cụ lưu ý, morning hay bị hiện tượng này chủ yếu rơi vào các chú MN nhập khẩu ( MN Trường Hải thường không bị hoặc do Trường Hải nhập trước đây cũng ít khi bị ). Nguyên nhân chủ yếu do con cảm biến ở bên trên cụm bơm xăng ( xe Trường Hải thường éo có cảm biến này ).
Lỗi này thường xảy ra sau khi các cụ đã thay lọc xăng. Khi thay lọc xăng KM, thợ vặn không chặt cái vòng nhựa to ở bên trên. Điều này các cụ có thể kiểm tra bằng cách lật hàng ghế sau, vặn lại vòng nhựa to ở cụm bơm xăng sẽ thấy sự lỏng lẻo do thợ làm ẩu. Trước đây em cũng đã khốn khổ khốn nạn vì cái lỗi này, đã từng phải lấy ốc bịt lỗ cảm biến đó để chạy. Mãi sau mới tìm ra nguyên nhân là do thợ vặn không chặt vòng nhựa đen khi lắp cụm bơm. Các cụ chỉ cần vặn thật chặt, xóa lỗi xong là ok.
Chúc các bác nhanh khắc phục được lỗi.

hungpd

Xe máy
Xe KM nhà em cũng đến khổ với đèn check, mang qua KIA Long Biên cũng như KIA Giải Phóng mà cũng chỉ dừng ở đọc lỗi và clear chứ không khắc phục được gì, mà cũng là lỗi cảm biến oxy nhưng xe nhà me bị 4 lần thì cả 4 lần đều bị vào trời mưa, đường ướt mới lạ chứ....

Kiabuoisang

Xe container
Xe KM nhà em cũng đến khổ với đèn check, mang qua KIA Long Biên cũng như KIA Giải Phóng mà cũng chỉ dừng ở đọc lỗi và clear chứ không khắc phục được gì, mà cũng là lỗi cảm biến oxy nhưng xe nhà me bị 4 lần thì cả 4 lần đều bị vào trời mưa, đường ướt mới lạ chứ....
Cụ làm như em nói đi rồi vác vào hãng xóa lỗi. Chả phải khắc phục gì nhiều đâu sẽ tiệt cái lọc thôi.

hungpd

Xe máy
Vâng cảm ơn Bác.
Mai em đi thay dầu, nhờ vặn lại luôn.

dragonfe

Xe buýt
hix xe em cũng bị. mai thử làm theo cách của cụ xem sao.

thanglioa

Xe hơi
xe em cũng đã từng bị hiện tượng như này, em tháo cực âm bình ắc qui ra hết luôn, từ đó đến nay 2 tháng rồi em chẳng thấy bị lại.

fpt_services

Xe đạp
Em chỉ nghe nói sơ sơ em cũng dự là cái KM này bị báo đèn do hệ thống kiểm soát khí bay hơi bình xăng, bệnh này là bệnh kinh niên của xe Hàn nội địa nhập vào Việt Nam, thợ của hãng nói riêng và thợ của Việt Nam nói chung đều không đào sâu nguyên nhân hoặc thiếu tài liệu về cái bệnh này, các loại náy Scan kể cả chuyên dụng của hãng đều hỗ trợ rất ít ỏi thông tin nên thường không xử lý triệt để được. Nhà cháu may mắn được tiếp cận khá kỹ về cái hệ thống này nên có tham gia ý kiến ý cò với một số gara, vậy cụ chủ thớt thử qua 199 Minh Khai hoặc Hyundai Giải Phóng xem có khá hơn TH Long biên không cụ nhá!
chuẩn luôn cụ ợ, xe em hôm qua đi quên nắp bình xăng cũng báo lỗi này, run gần chết sau đấy kiểm tra lại nắp bình xăng thì chưa đóng , nhưng sau đó thì cũng phải ra gara để họ reset cái đèn này

danghung83hn

Xe buýt
Nhà em bị lỗi này xong phải đi rửa bình xăng, chán :(( tsb cái bọn bán xăng, vừa mới lấy xăng ra khỏi bình test nó đã đóng kặn trắng hếu ra rồi :(

linhbap

Xe buýt
xe thèng bạn e cứ hiện lên là nó mở nắp capo day day tất cả các giắc nối, điểm đấu nối accu, nói chung là tất tần tật chỗ đấu nối thế là hết.
Mỗi lần thế thì "day day" cả buổi sáng mới hết nhỉ

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Tổng hợp lại là nếu tháo cọc âm ắc quy,day day,vặn nắp bình xăng,vặn lại lọc xăng mà vẫn không hết thì theo em là các cụ tháo táp lô ra lần cái sợi dây tín hiệu nào lên cái đèn báo check đấy cắt phịch một phát Em đảm bảo hết báo ngay.Còn nếu sợ mất zin và ngại tháo thì lấy băng dính đen dán vào chỗ đấy cũng được.:21::21: