Xe LIberty của em đi tốn xăng quá ạ! Các bác giúp em với

FunGus92

Xe máy
Lib vịt thì a95 vẫn tốt hơn 92 hả các bác ? Cái nào đi đc nhiều km hơn nhỉ :D

sharan

Đi bộ
A 95 nhất định đi được nhiều km hơn A 92 rồi ,chỉ có trả $ nhỉnh hơn chút thôi

Mr.KC

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vậy là bác test theo kim báo xăng rồi, cách này đo sẽ ko chính xác
Bây h bác làm theo cách này : Ra cây xăng đổ đầy bình, ghi chép lại số KM khi đổ. Khi đi được thêm 100KM, bác lại ra cây xăng đổ đầy bình
--> Lượng xăng phải đổ thêm chính là lượng tiêu thụ của bác trên 100KM
Cách này sẽ chính xác hơn nhiều so với cách test trước của bác, vì kim báo xăng xe Pi nhiều xe rất ko chính xác
Bác thử làm theo cách em bảo xem kết quả có khác nhiều ko chứ mức tiêu thụ của bác hiện nay là 50K xăng / 45KM thì em cũng hơi hãi :)). Mức tiêu thụ của xe em chỉ có 60K xăng / 100KM thôi ợ :D
Cái này E nghĩ k chính xác đc đâu ạ. Bình xăng của LiVN k bình thường như các xe khác.
Nên phụ thuộc vào người đổ xăng cho mình ấy.

-Li của e hao xăng thế, mà e tính theo kim xăng là không chuẩn đâu, a chỉ e cách tính nè, e cứ đi đến khi nào đèn báo xăng nhấp nháy xong đổ xăng, lại đi đến khi đèn báo nhấp nháy khi đó sẽ tính theo số km đi đc và số tiền xăng đã đổ. Thường Li VN đang roda hết khoảng 3,5l/100km thôi, khi roda xong thì còn khoảng 3l.
-E cứ làm theo cách đó, nếu thấy vẫn tốn xăg thì gọi a nhé, a sẽ đưa e đi sửa xe tiện thể làm quen lun...hihi, ưu tiên e nhất đấy...
Theo E cách của Cụ này là chuẩn ạ. Vodka Cụ. ( đi đường bằng phẳng nhé, khi đi chỗ xóc nhiều lúc đèn báo xăng cũng nháy loạn cả lên )

robocop

Xe buýt
bác nào có xài điện thoại android lên market down cái app "fuel log" về

xài rất đơn giản, mỗi lần đổ xăng mở lên nạp vào 3 chỉ số : giá tiền 1 lít ( ví dụ 21300VND) đổ bao nhiêu tiền (ví dụ 100000VND) và cuối cùng là chỉ số trên đồng hồ công tơ mét.

app nó sẽ tự tính tất cả cho các bác các chỉ số : 1 tháng đổ bao nhiêu xăng, mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của tất cả những lần đổ xăng, mức tiêu hao nhiên liệu của từng lần đổ xăng v...v... rất hữu ích. Khuyến cáo nên lần nào cũng đổ đầy bình để chính xác hơn nhé. Còn có vẽ biểu đồ cho các bác coi nữa cơ

em xài app này được 20 lần đổ xăng, tính trung bình ra xe LX 125 i.e của em đi 1 lít được 33.5 km. còn từng lần thì dao động giữa 32.xx đến 33.XX km. có 1 lần đi sao không biết cao nhất được 34.5km/lít =DDD. chắc hôm đấy trời mưa trời mát

gì chứ người tính không bằng máy tính đâu ạ, người mình chỉ nên quản lý thôi, còn tính toán để máy nó tính. Vài bác em thấy tính theo toàn cảm tính với nhìn đồng hồ xăng bằng cơ thì không chính xác được đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

FunGus92

Xe máy
con Lib vịt của em mới lấy , mới đi đc 200km . Hôm trước đổ đầy tới miệng lun , đang tính để nó tới cạn sạch lun xem đc bao nhiêu km . Sáng nay đã ở vạch đỏ cuối , em vác 1 chai xăng 1,5 lít đi dự phòng nó cạn thì có cái về nhà . Dự tính đi đc khoảng 5-10km nữa là ằng ặc . Thế mà lượn phố đc 25km mà nó vẫn chưa cạn . Chứng tỏ nó tới vạch đỏ cuối mà vẫn còn kha khá xăng ở trong :D

pempympym

Xe máy
⎝⏠⏝⏠⎠⎝⏠⏝⏠⎠ OTF<<<<<<<<<<<<<<<< <<<<<<<<<<<<<<<<<<<
Website
pempympym.cu.to
Xe bác đi được bao nhiêu km rồi , đầu tiên bác đi xe nên đi xe nhiều vận tốc khác nhau trên cùng một quãng đương xem thế nào nếu bác thấy tốn xăng thì nên thay dầu khác tốt hơn , vì Liberty Vn có FI rồi nên không chỉnh được xăng gió đâu , hoặc do béc phun xăng chưa nhuyễn . Hết ăn xăng sau thowif gian sau thôi , không có gì phải lo lắng bác ạ

xedapdien89

Xe hơi
của e đi dc 2000 rồi, tính chính xác 3l/100

punpin

Xe đạp
piagio ăn xăng dã man :((
Pác nài lại chém bừa. Nói ko có căn cứ j sứt. Xe Li 125ie e mới lấy hôm 4/12 e thấy cũng làm gì tốn lắm đâu ợ. Pi có fi r thì nthe là quá tiết kiệm pác ợ. e đi tính ra 70k/120km. Chắc vào khoảng 2.6 - 2.7l/100km thoai. Còn Li 150ie thì tốn hơn một chút (nhưng đi lướt hơn, thick hơn). Còn Li 125ie với Vespa125 ie thì Li vẫn tốn ít hơn mờ pác. Nchung là e cũng thăm dò Li 125ie nhìu r và bi giờ khi đã tậu r thì thấy hài lòng. Có 1 chút nhược điểm nhưng ko đáng kể j hết cả. K biết xe các pác sao chứ xe e thì tạm thời bi giờ là ổn. Hôm đầu mua về e ko để ý cái gầm nó thấp (chỗ chân chống) e phi lên thẳng nhà e nên bị chạm 1 tí (hơi xót) nhưng ko seo. Ah e mún hỏi các pác xem lắp để chân ổn là bn nhiều ợ ?

Chỉnh sửa cuối:

tuocnam

Xe tải
con Lib vịt của em mới lấy , mới đi đc 200km . Hôm trước đổ đầy tới miệng lun , đang tính để nó tới cạn sạch lun xem đc bao nhiêu km . Sáng nay đã ở vạch đỏ cuối , em vác 1 chai xăng 1,5 lít đi dự phòng nó cạn thì có cái về nhà . Dự tính đi đc khoảng 5-10km nữa là ằng ặc . Thế mà lượn phố đc 25km mà nó vẫn chưa cạn . Chứng tỏ nó tới vạch đỏ cuối mà vẫn còn kha khá xăng ở trong :D
Xe chứa đc 7l xăng. Trong đó có 2l dự trữ, nên khi kim báo xăng ở vạch đỏ cuối thì vẫn còn 2l xăng trong xe đấy