[Công nghệ] Xe máy (moto) - nên thay lốp nào trước?

takafumi

Xe buýt
EM hỏi các cụ là với xe máy thì khi 2 lốp mòn nhưng chưa tới lúc phải thay, có tiền đủ thay cho 1 lốp thì sẽ ưu tiên thay lốp trước hay lốp sau.
Cái em cần là câu trả lời về mặt kỹ thuật 1 chút ( lựa chọn giữa bánh trước thì chịu lực phanh, trong khi bánh sau thì chịu lực tải)

Tất nhiên là lốp sau rồi bác, nếu 2 lốp cùng kích thước thì sẽ thay lốp sau trước vì lốp sau bao giờ cũng nhanh mòn hơn lốp trước do chịu tải trọng lớn ma sát cao.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thay bánh sau. Vì chủ yếu phanh sau, tải lại nặng hơn, đi cũng dễ trượt bánh sau (nhất là đường trơn, cát, sỏi đá...).
- còn nói chung, đã mòn cả 2 thì cố mà thay cả 2. Vào cua, trời mưa, đường xấu đỡ lo hơn. An toàn cho tính mạng là trên hết.

poiuy

Xe cút kít
Lốp sau rồi. Mòn nhanh rõ rệt so với lốp trước.

takafumi

Xe buýt
Vâng, cảm ơn các cụ.
Cụ thể ở đây là con Vespa, em chủ yếu chạy dùng phanh trước nên ngó thì 2 con chưa mòn đến mức phải thay, nhưng dự định đến lần thay dầu sau thì sẽ thay 1 chiếc cho đỡ xót. Chắc là sẽ thay lốp sau.

formen

Xe lăn
con dim của em thì 2 lần lốp sau 1 lần lốp trước.

bds.brvt

Xe đạp
theo em thì bác nên thay lốp trước nhé?
vì nếu 2 lốp mòn giống nhau nếu lốp sau có bị lủng hay bể bánh bác chạy bị lạng xíu chứ ko bị téđược
còn lốp trước nếu bị lủng hay bể bành,lúc ôm cua có cát bánh mòn sẽ dể trị trượt té rất nguy hiểm ạ
vì vậy bác nên thay lốp trước nhé
thank

takafumi

Xe buýt
theo em thì bác nên thay lốp trước nhé?
vì nếu 2 lốp mòn giống nhau nếu lốp sau có bị lủng hay bể bánh bác chạy bị lạng xíu chứ ko bị téđược
còn lốp trước nếu bị lủng hay bể bành,lúc ôm cua có cát bánh mòn sẽ dể trị trượt té rất nguy hiểm ạ
vì vậy bác nên thay lốp trước nhé
thank
Cảm ơn bạn, câu trả lời của bạn khá sát với vấn đề mình nêu ra.
tức là thường thì lốp sau mòn trước và phải thay trước, nhưng đúng là nếu 2 lốp thực sự mòn như nhau, thì lốp trước lại nên ưu tiên hơn nhỉ.

bds.brvt

Xe đạp
Cảm ơn bạn, câu trả lời của bạn khá sát với vấn đề mình nêu ra.
tức là thường thì lốp sau mòn trước và phải thay trước, nhưng đúng là nếu 2 lốp thực sự mòn như nhau, thì lốp trước lại nên ưu tiên hơn nhỉ.
đúng rồi anh.vì khi 2 lốp mòn giống nhau nên ưu tiên thay lốp trước ạ
vì lốp trước mòn sẽ nguy hiểm cao hơn lốp sau anh nhé

thanhdinhcong20

Xe hơi
2 lốp mòn như nhau thì ưu tiên thay lốp trc chứ nhỉ. Nổ lốp sau đỡ nguy hiểm hơn lốp trc.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vâng, cảm ơn các cụ.
Cụ thể ở đây là con Vespa, em chủ yếu chạy dùng phanh trước nên ngó thì 2 con chưa mòn đến mức phải thay, nhưng dự định đến lần thay dầu sau thì sẽ thay 1 chiếc cho đỡ xót. Chắc là sẽ thay lốp sau.
Theo kinh nghiệm phóng nhanh, phanh gấp của em thì lốp sau cần thay trước. Khi phanh gấp, bánh xe sẽ trượt, nếu ta lông tốt thì sẽ trượt thẳng, ta lông kém sẽ bị trượt xoay ngang. Em hay tự thử phanh kiểu này để đánh giá thời gian phải thay lốp sau.
Lốp trước là lốp dẫn hướng, nó cũng rất quan trọng, nếu mòn thì nó trượt ngang (đặc biệt khi gặp đường trơn và có lực phanh phía trước).
Túm váy lại, cả hai đều nguy hiểm, Cụ nên thay cả hai.
Tất nhiên là lốp sau rồi bác, nếu 2 lốp cùng kích thước thì sẽ thay lốp sau trước vì lốp sau bao giờ cũng nhanh mòn hơn lốp trước do chịu tải trọng lớn ma sát cao.

thanhdinhcong20

Xe hơi
Theo kinh nghiệm phóng nhanh, phanh gấp của em thì lốp sau cần thay trước. Khi phanh gấp, bánh xe sẽ trượt, nếu ta lông tốt thì sẽ trượt thẳng, ta lông kém sẽ bị trượt xoay ngang. Em hay tự thử phanh kiểu này để đánh giá thời gian phải thay lốp sau.
Lốp trước là lốp dẫn hướng, nó cũng rất quan trọng, nếu mòn thì nó trượt ngang (đặc biệt khi gặp đường trơn và có lực phanh phía trước).
Túm váy lại, cả hai đều nguy hiểm, Cụ nên thay cả hai.
Đúng là mòn nên thay cả hai, nhưng nếu chỉ có thể thay 1 thì em nghĩ ưu tiên lốp trước. Chả có gì nguy hiểm bằng việc mất lái khi đang đi mà lốp trc nổ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đúng là mòn nên thay cả hai, nhưng nếu chỉ có thể thay 1 thì em nghĩ ưu tiên lốp trước. Chả có gì nguy hiểm bằng việc mất lái khi đang đi mà lốp trc nổ
Nếu thay lốp trước mà lốp sau yếu, cứ đi chậm là được Cụ ạ.

Rong Ruổi

Xe container
Lốp nào hỏng trước thì thay trước. Nếu loại trừ yếu tố hỏng hóc, bể lốp thì lốp sau nên thay trước

pqchiennano

Xe máy
Website
nanosketch.net
Em thì không đồng quan điểm với việc chọn 1 trong 2 bánh để thay trước. :D Đã thay là thay cả đôi, lốp nào cũng có tuổi thọ của nó. hehe

boyheyzo

Xe đạp
EM hỏi các cụ là với xe máy thì khi 2 lốp mòn nhưng chưa tới lúc phải thay, có tiền đủ thay cho 1 lốp thì sẽ ưu tiên thay lốp trước hay lốp sau.
Cái em cần là câu trả lời về mặt kỹ thuật 1 chút ( lựa chọn giữa bánh trước thì chịu lực phanh, trong khi bánh sau thì chịu lực tải)
haha cụ thích phóng xe thì nhanh gọn nhé lốp trước. Còn nếu chơi an toàn thì lốp sau ^^ Còn nếu k, chưa phải thay, tiết kiệm thóc, cụ chơi cả 2 lốp cho sang.