[Thảo luận] “Bỏ trốn khỏi hiện trường” – Các cụ cho bình luận?

lexus_ldn

Xe tải
Gần đây em phát hiện ra tất cả các bài báo viết về các vụ TNGT khi có thương vong đều có câu kết y xì nhau ở cuối bài là: “Lái xe đã bỏ trốn khỏi hiện trường” và em thấy một số cụ cũng đồng tình chỉ trích lái xe “bỏ trốn”. Nhưng theo em, em ko thực sự đồng tình với kết luận này. Bởi trên thực tế, khi không may xảy ra tai nạn, lái xe gây tai nạn nếu là người có đạo đức sẽ gọi xe cấp cứu hoặc nhờ người gọi xe cấp cứu rồi lánh mặt ngay tới công an nơi gần nhất để trình báo sự việc. Chứ em dự nếu lái xe ở nguyên tại hiện trường thì sẽ……………………………xảy ra thêm án mạng mới khi người nhà nạn nhân tới. Ngay cả khi lái xe gây tai nạn đi đúng luật và nạn nhân đi sai thì khả năng cao lái xe vẫn phải chịu cơn thịnh nộ của người nhà nạn nhân. Thậm chí nhiều khi còn chịu cơn thịnh nộ của cả người dân xung quanh nữa.

Vì vậy khi viết lái xe bỏ trốn khỏi hiện trường thì cách nghĩ và nhìn nhận về lái xe sẽ khác hẳn. Em thì em nghĩ chỉ nên kết luận “Lái xe đã rời khỏi hiện trường” thôi. Các cụ thử nghiệm lại xem ý em nói vậy có phải ko? Ý các cụ thế nào?

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Thường thì luật cũng cho phép tạm thời rời khỏi hiện trường, cụ cú hình dung ra mà xem, trước, thằng em cháu chạy xe tải, cán vào con bò, híc, đúng ngay làng của nó, thế là cả làng nó ra hôi, sau cũng phải vứt xe lại mà té, không thì no đòn $-)

Vuvit

Xe tăng
Vâng, mấy bác nhà báo toàn dùng từ phản cảm bỏ xừ, e thì e nghĩ là dùng như bác (Lái xe đã rời khỏi hiện trường) là chuẩn rồi, mấy bố nhà báo cứ thích làm trầm trọng thêm vấn đề... Cái đó đã được quy định trong luật rồi sao lại gọi là bỏ trốn được!!!

auto_nd

Xe tăng
Bỏ chốn & rời.... em nghĩ như nào cũng được.

Chỉ sợ bỏ chạy thôi ạ ^:)^

PHC

Xe buýt
Bỏ chốn & rời.... em nghĩ như nào cũng được.

Chỉ sợ bỏ chạy thôi ạ ^:)^
Ặc, "bỏ trốn" và "bỏ chạy" thì khác gì nhau hả cụ, đều mang ý nghĩa gây chuyện rồi đào tẩu nhằm trốn tránh trách nhiệm. "Rời khỏi" khác đấy.
Mí lại thằng nào sai lại còn bỏ chạy thì sẽ vào vòng lao lý, còn không thì người ta sẽ ra trình diện, chả phải việc của mấy thằng nhà báo, sao chúng nó cứ phải cài thêm câu đó vào nhỉ? :-?

tamtommy

Xe tăng
em thấy mấy vụ tài xế toàn bỏ trốn xong rồi mới ra công an trình diện. chứ mà ở lại đấy thì ng nhà nạn nhân đến ăn thịt k biết chừng

lexus_ldn

Xe tải

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
em đồng tình với bác. Vì lái xe trong 24h sau mà

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
đúng hay sai thì khi thấy nạn nhân chết nghẻo thì lái xe phải chuồn ngay khỏi hiện trường, và tìm đến cơ quan công an gần nhất để trình báo, nếu ngồi lại sẽ bị người nhà hoặc dân xung quanh tẩn cho một trận thì cũng lên đường, trong trường hợp lái xe cũng bị toạch thì thôi ko phải chạy!

ztchuvn

Xe máy
đến người tốt bụng đưa người bị nạn vào bệnh viện còn bị người nhà nạn nhân nện cho 1 trận vì cái tội "mày gây tai nạn thì mày mới đưa người nhà tao vào bệnh viện" nữa là, huống hồ j là tài xế xD

dapvocaydan

Xe điện
Trong trường hợp người lái xe gây ra tai nạn nghiêm trọng thì chẳng có ai dại mà có mặt ở hiện trường cả, vớ vẩn lại xảy ra án mạng, nhưng phải đến cơ quan công an trình báo.

hvthu

Xe hơi
Câu chữ mà...
Xe máy đi láo đâm vào ô tô thì vẫn phải có câu" chiếc xe gây tai nạn là xe ô tô mang biển kiểm soát ..."
Đến thăm đâu đó thì phải " trong không khí tưng bừng phấn khởi chào đón ..." mà ống kính đưa vào mặt mấy người buồn như đưa đám
Hoặc, "phát biểu với chúng tôi, ông X tự hào cho biết ..." mặc dù mặt ông ấy lạnh tanh và giọng thì đều như tụng ..

_Crazy_Fan_Car_

[Tịch thu bằng lái]
Không chạy đi người nhà ra nó giết ấy, nhà em bị 1 lần ở Phú Yên . Xe hợp đồng chờ 1 đoàn Việt Kiều đi xuyên việt đỗ ven đường để ăn cơm vì quán cơm hết chỗ để xe, thế mà 2 thằng say nó táng vào *** xe rồi phi vào gầm. Lái xe lúc đấy gà cứ đứng ở xe rồi gọi 113 đến nhưng 113 chưa đến thì người nhà bọn kia ra nó đập phải đi viện gần 2 tháng trời.

oto.giacmoxa

Xe điện
Cách đây không lâu, tôi và một anh bạn đồng nghiệp kẹp một cô khách hàng người Đức đi qua đường, chỗ có vạch cho người đi bộ, khi đi đến gần dải phân cách cứng giữa đường một chiếc xe taxi vượt lên trước mặt và sút đâm phải chúng tôi. Bực quá tôi mới đạp vào cửa xe taxi, bác lái taxi dừng ngay xe giữa đường mở cửa ra cửa ra chửi bới. Tôi chỉ ngay vào vạch nhường đường cho người đi bộ, nhưng hình như lx không hiểu mà vẫn chửi. Cô người Đức nói thế xxx của chúng mày đâu, nếu như vậy ở Đức thì xxx đã tóm cổ lx rồi. Tôi nói với cô ấy, ở VN chính chúng tôi là cảnh sát, tức là phải tự bảo vệ mình.

Trên đây là trường hợp của tôi, chúng ta phải tự bảo vệ mình, trong những vụ như vậy chẳng thấy bóng dang xxx đâu.

Gọi là "bỏ trốn khỏi hiện trường" rất chính xác vì luật đã quy định trường hợp như vậy LX phải ở tại hiện trường để khắc phục hậu quả. Nhưng với tình hình như bây giờ, nếu là tôi gặp trường hợp như vậy tôi cũng sẵn sàng bỏ trốn, vì hãy tự cứu lấy mình trước khi trời cứu (hay là xxx cứu nhỉ?...còn lâu).

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
không "bỏ trốn", cũng không "Rời khỏi". Cứ ghi là "Khi nhà báo có mặt LX không có ở hiện trường" là ổn nhất. Chả cụ nào bắt bẻ được

hai7613

Xe máy
em cũng đồng tình với các bác, nên ghi là rời khỏi hiện trường thì hơn, bỏ trốn la giống như mình có tội rồi. :D

lexus_ldn

Xe tải
Cách đây không lâu, tôi và một anh bạn đồng nghiệp kẹp một cô khách hàng người Đức đi qua đường, .
Đọc câu này của cụ, nhà cháu tưởng cụ và anh bạn đi xe rồi..................................kẹp phải cô người Đức. Ai dè!....phỉ phui cái mồm nhà cháu nhé.

socyeu

Xe hơi
36 ke' binh fap' ----> te' la chuan?

xe365vn

Xe container
các cụ cứ thứ gây tai nạn mạn Nghệ An xem...:-ssxxx gây tai nạn còn bỏ đi nữa là .chúng ta cũng ko trách được cũng nan giải lắm nhể. Vì 1 câu nói mà chết đấy cụ à ,ở đây nhà báo viết thế là tăng thêm tội cho lái xe đó... VD như cụ chỉ hô bảo giết thằng đấy đi mà người quen,... mà nỡ tay giết thì tội cụ cũng nặng đấy