[Thảo luận] “Chết oan” vì ma trận biển báo giao thông (Bài hay này các cụ)

longchjnsu

Xe buýt
“Chết oan” vì ma trận biển báo giao thông

Tấm biển phụ cấm rẽ bằng Tiếng Việt này không thể là căn cứ xử phạt người điều khiển ô tô rẽ trái. Trường hợp người nước ngoài lái xe ô tô sẽ càng không thể hiểu được những tấm biển này
TP - Nhiều tấm biển báo, cấm nửa vời… nhan nhản nhiều tuyến phố của Hà Nội, trên cấm dưới cho, hoặc chỉ có vài dòng chữ khiến CSGT cũng lúng túng trong khi xử lý và gây bức xúc cho nhiều người dân.
Theo tìm hiểu của phóng viên Tiền Phong, tại nhiều biển cấm đỗ, hoặc cấm đỗ cấm dừng trên phố Trần Huy Liệu (Ba Đình), Lý Thường Kiệt (Hoàn Kiếm), Quang Trung (Hai Bà Trưng)… nhưng bên dưới lại kẻ vạch sơn làm nơi đỗ xe. Việc cắm biển và kẻ vạch sơn tùy tiện này khiến nhiều người dân không khỏi lúng túng và bức xúc.
Thêm vào đó, các biển cấm nửa vời như tại ngã tư Trường Chinh, Tôn Thất Tùng (Hà Nội) chỉ có tấm bảng hình chữ nhật ghi dòng chữ “Cấm ô tô rẽ trái” mà không có biển tròn vẽ hình mũi tên cấm rẽ khiến không ít người bị xử phạt oan.
Tấm biến cấm ô tô này lại được cắm bên... trái
Trong vai là người điều khiển ô tô, PV thử rẽ trái tại ngã tư Trường Chinh – Tôn Thất Tùng, quả thực vừa đánh lái rẽ trái đã bị chiến sỹ tên Đ. thuộc Đội CSGT số 3 (Phòng CSGT Công an Hà Nội) lao ra chặn lại. Khi PV hỏi lý do phạm lỗi, chiến sỹ Đ. thông báo đã vi phạm biển cấm rẽ trái. Khi PV đề nghị chỉ biển cấm rẽ nằm ở đâu, chiến sỹ Đ. dẫn PV tới khu vực được cho là có biển cấm, nhưng khi tới lại... không có biển.
Tấm biển cấm đỗ xe, nhưng bên dưới lại được vẽ vạch sơn làm nơi đỗ xe trên phố Trần Huy Liệu
Biến cấm đỗ xe, bên dưới được vẽ vạch sơn làm nơi đỗ xe trên phố Lý Thường Kiệt
Thấy vậy, chiến sỹ Đ. lúng túng giải thích, do đơn vị thi công đoạn đường mới tháo bỏ biển nên không biết. Chiến sỹ Đ. cũng đã xin lỗi PV và tiếp thu y kiến về việc thiếu quan sát trước khi thi hành công vụ. Chiến sỹ này thừa nhận, tấm biến hình chữ nhật ghi dòng chữ “Cấm ô tô rẽ trái” là biển phụ, không đủ căn cứ xử phạt.
Biến cấm đỗ xe, bên dưới được vẽ vạch sơn làm nơi đỗ xe trên phố Quang Trung
Ngoài ra theo quan sát của PV, tại khu vực phố Cự Lộc (Thanh Xuân, Hà Nội) còn có hàng loạt biển cấm ô tô lưu thông theo chiều từ phố Quan Nhân ra đường Nguyễn Trãi, nhưng lại dựng bên tay... trái.
Những bất hợp lý về biển báo giao thông trên đã được PV phản ánh đến ông Nguyễn Xuân Tân, Phó Giám đốc Sở GTVT Hà Nội qua điện thoại. Ông Tân hẹn hôm nay (14/2) sẽ làm việc với PV để làm rõ vấn đề này.

Trích tienphong.vn

Chaukga

Xe container
Xem xong thấy buồn mà cười ... trừ.

longchjnsu

Xe buýt
Văn hóa thủ đô là thế đấy cụ ạ

tuanbeops

Xe tải
Nếu nói về hệ thống biển báo giao thông của VN thì nhiều bất cập và có cái chẳng giống ai, đôi khi còn đánh đố người điều khiển phương tiện. Xxx thì rình mò, nên lái xe rất căng thẳng và mệt mỏi. Có khi đó cũng là 1 nguyên nhân dẫn tới ùn tắc và tai nạn

Taihoatu

Xe lăn
Đây là luật ở xứ xở thiên đường nhá, nếu bị bắt cụ cứ gọi em. nếu em xin được thì tiền đấy dùng để uống rượu nhá

longchjnsu

Xe buýt
Đây là luật ở xứ xở thiên đường nhá, nếu bị bắt cụ cứ gọi em. nếu em xin được thì tiền đấy dùng để uống rượu nhá
Cụ taihoatu nói rồi đấy nhé. Em đi dạo trên thiên đường mà thụt xuống nắp cống thì bắt đền cụ đấy nhá :D

30M60xx

Xe buýt
Đúng là ma trận biển làm khó người điều khiển phương tiện, xxx thì luôn rình rập, hở ra là bị túm, đi xe trong nội đô căng hết cả đầu các cụ ạ

thichxeFord

Xe tăng
Mấy ông GTCC có mỗi việc ăn và lắp thôi mà cũng không làm nổi thì còn làm cái gì nữa các cụ nhỉ? Chỉ lại khổ dân đen và "béo" xxx thôi, mình đi kiếm ăn đã đủ mệt đầu ra đường gặp mấy quả này thì hại "nơ ron" lắm :(

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tội này là tội của Sở GTCC, em thấy cơ quan chức năng về GTVT cấp sở làm ăn lôm côm lắm, cắm biển bừa bãi, trái luật khiến xxx rình mò, người dân bị phạt oan mà quan chức chẳng ai bị làm sao cả. Đúng là ở xứ sở thiên đường này người dân bị thấp cổ bé miệng thật, chẳng biết kêu ai.

Có 1 điều nữa là có những nơi quá nhiều biển, 1 ngã tư em đếm được trên 10 cái biển cả biển hình lẫn biển chữ, biển chính lẫn biển phụ, biển xanh lẫn biển đỏ, ... thì thử hỏi lái xe làm sao quan sát và đọc được hết 10 cái biển đó khi đang lái xe chứ?

Chỉnh sửa cuối:

speed266

Xe điện
Cái này thì em thấy nhiều nên.....cũng quen dần rồi :D

Kenket

Xe điện
E bày ra ma trận để thịt gà, các cụ hết sức thông cảm!

Tí Sửu

Xe tải
Chả biết các bác thế nào, em là em ủng hộ nhiệt tình các chú xxx bắt thật lực vào. Nhưng bắt là phải bắt đúng. Em nhận thấy một điều rõ ràng từ bản thân em thôi là kể từ khi các chú bắt chặt, mình đi cẩn thận hơn, chấp hành làn đường, biển báo hơn hẳn. Từ đó em suy rộng ra đấy chính là tác dụng tốt.
Nhiều cụ cứ ca cẩm dân Hà Nội đi bừa bãi hơn dân Sài Gòn, theo em lý do chính là các chú xxx trong đó làm chặt hơn ngoài này. Bây giờ ngoài này bắt chặt xem những cụ ấy kêu ca thế nào nữa đây.

convoi

Xe buýt
Bác Tân này là người cổ vũ dự án phân làn vài chục tỷ, hiện đang dỡ bỏ gần hết, phải ko các cụ? Trả thấy tổng kết gì, kỷ luật gì? Hóng bác Tân trả lời vụ này thế nào?

747

Xe tăng
Thiên đường nó phải nhiều hoa lá cành, sặc sỡ chứ các cụ. Thế mới sinh ra câu " HN ko vội được đâu".

Tuan Can

Xe container
Vừa đi vừa đoán đường cấm :D

thandanhanoi

Xe hơi
Đúng là ma trận thật.

Vanlang

Xe buýt
Bác Tân này là người cổ vũ dự án phân làn vài chục tỷ, hiện đang dỡ bỏ gần hết, phải ko các cụ? Trả thấy tổng kết gì, kỷ luật gì? Hóng bác Tân trả lời vụ này thế nào?
Không có chuyện dỡ bỏ đâu cụ nhé, bước đầu dự án thành công, đã tạo cho người dân thủ đô có ý thức hơn trong tham gia giao thông đi đúng làn đường. Thành công này sẽ được đúc rút, nhân rộng trên toàn thành phố bác nhé, song song với làm đường thí điểm riêng cho xe đạp viha, thống nhất ạ. :P

Em thấy các bác Sở này hơi bị trơ, khẳng định không có chuyện này, không có chuyện kia. đường Trần Khát Chân thí điêm hỏng từ năm 2005 thì phải, JICA nghiên cứu kỹ có kết luận rồi, thế mà đến nay tái thí điểm. Câu nói cùn nhất em được nghe khá nhiều là: không có chuyện phí chồng phi, không có chuyện phá sản dự án...

Chỉnh sửa cuối: