[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

civic308

Xe tải
Mấy dòng máy pin hoặc năng lượng mặt trời hoặc dòng máy auto nhưng hàng đã qua sử dụng. Hàng auto mới cứng thì em sợ rằng giá cao hơn hoặc chất lượng kém. Cỡ dưới 10trđ mà máy mới thì hàng Nhật là lựa chọn phù hợp.
Vâng cảm ơn cụ ah

richsea2222

Xe tải
Chiếc này em ko đeo được vì oversize. Tay tầm 18 mới ổn được cụ ạ mặc dù em chết mê mệt chiếc datograph này :(
Tay 18 mới ổn thì chiếc này to quá, khả năng là hãng cũng cố làm nhỏ hơn mà không thể. Tay em 15,5 lại càng kén đồng hồ.

bleo

Xe tăng
Tay 18 mới ổn thì chiếc này to quá, khả năng là hãng cũng cố làm nhỏ hơn mà không thể. Tay em 15,5 lại càng kén đồng hồ.
Em để ý cụ có chiếc gp lảueato. Em cũng có chiếc này nhưng đeo hơi bị nhỏ nên cũng ko giữ lại nữa. Tay cụ 15.5 đeo chiếc này 38 là vừa khít.

Thachle02

Xe đạp
Theo em biết thì PP cũng có bộ tiêu chuẩn riêng, có thể không cần bộ tiêu chuẩn của các cơ quan trung lập, vì đẳng cấp của PP cũng ở ngưỡng cao rồi, những thông số được đảm bảo bằng chính danh tiếng của PP, nhưng nói chung người tìm mua
các phiên bản phức tạp thì người ta không còn lăn tăn về mấy cái tiêu chuẩn, chỉ số kia nữa rồi.
Nó gọi là patek philippe seal, làm ra để đối chọi với triện geneve seal hay còn gọi là poncoins de geneve. Bác hiểu thế này, trong cái tiêu chuẩn chất lượng riêng hãng công bố thế nào ko biết, nhưng nếu nó có khả năng kháng nước thì vẫn phải ăn theo chuẩn iso, nếu nó nói là đồng hồ lặn, thì cũng phải ăn theo chuẩn iso về diver watch, nếu nó nói vỏ vàng thì phải đóng đủ triện kiểm định đúng tuổi - cái này do liên đoàn các nhà sx vỏ nó làm, hoặc nếu nó tuyên bố dây tóc chống sốc thì phải ăn theo chuẩn riêng, rồi gộp chung thành cái chuẩn của nó. Kể cả hãng có tuyên bố độ chính xác cao hơn chronometer, nhưng một khi đã đóng chữ chronometer lên thì buộc ông phải đem máy tới trung tâm chronometer ( ví dụ như COSC hoặc các trạm quan sát thiên văn được cấp quyền cấp phép ) kiểm định trước, rồi đem về ông thích chỉnh kiểu gì thì chỉnh đó là việc của ông.

Nói chung bọn này đều được giám sát bởi liên đoàn giám sát công nghiệp đồng hồ thụy sỹ, bọn này nó nhận phản hồi hàng ngày, làm ăn vớ vẩn nó bả cho lệch mồm))) em đã từng gửi nhiều câu hỏi liên quan đến các nhãn hiệu hàng lừa đảo người tiêu dùng sang đó, nó trả lời rất chu đáo và dẫn luật cực chuẩn. Ko bố láo dc nên các hãng cũng ke lắm

dungnv10

Xe tăng
Ủn cho thú vui tao nhã của các cụ:bz:bz:bz

Chim ăn thịt

Xe buýt
Nó gọi là patek philippe seal, làm ra để đối chọi với triện geneve seal hay còn gọi là poncoins de geneve. Bác hiểu thế này, trong cái tiêu chuẩn chất lượng riêng hãng công bố thế nào ko biết, nhưng nếu nó có khả năng kháng nước thì vẫn phải ăn theo chuẩn iso, nếu nó nói là đồng hồ lặn, thì cũng phải ăn theo chuẩn iso về diver watch, nếu nó nói vỏ vàng thì phải đóng đủ triện kiểm định đúng tuổi - cái này do liên đoàn các nhà sx vỏ nó làm, hoặc nếu nó tuyên bố dây tóc chống sốc thì phải ăn theo chuẩn riêng, rồi gộp chung thành cái chuẩn của nó. Kể cả hãng có tuyên bố độ chính xác cao hơn chronometer, nhưng một khi đã đóng chữ chronometer lên thì buộc ông phải đem máy tới trung tâm chronometer ( ví dụ như COSC hoặc các trạm quan sát thiên văn được cấp quyền cấp phép ) kiểm định trước, rồi đem về ông thích chỉnh kiểu gì thì chỉnh đó là việc của ông.

Nói chung bọn này đều được giám sát bởi liên đoàn giám sát công nghiệp đồng hồ thụy sỹ, bọn này nó nhận phản hồi hàng ngày, làm ăn vớ vẩn nó bả cho lệch mồm))) em đã từng gửi nhiều câu hỏi liên quan đến các nhãn hiệu hàng lừa đảo người tiêu dùng sang đó, nó trả lời rất chu đáo và dẫn luật cực chuẩn. Ko bố láo dc nên các hãng cũng ke lắm
Cụ cho em hỏi dòng Tissot vỏ họ sản xuất ở Hồng Kong phải không?

Thachle02

Xe đạp
Cụ cho em hỏi dòng Tissot vỏ họ sản xuất ở Hồng Kong phải không?
Có bác ạ, và ko phải riêng tissot, mà rất rất nhiều hãng đồng hồ của thụy sỹ, đức, mỹ đều gia công vỏ ở trung quốc. Điển hình như rolex từng gia công dây đeo ở hongkong, omega gia công gắn đá ở đài loan. Lí do bởi pháp lệnh đồng hồ thụy sỹ cho phép họ có quyền sản xuất thân vỏ và mặt số tại nước thứ 3. Và quốc gia đó thường là trung quốc hoặc đài loan, nghe nói có cả ở thái lan nhưng chưa có bằng chứng.

Tuy nhiên là nó tùy từng dòng và tùy từng lô. Ko phải lô nào cũng như vậy.

richsea2222

Xe tải
Em để ý cụ có chiếc gp lảueato. Em cũng có chiếc này nhưng đeo hơi bị nhỏ nên cũng ko giữ lại nữa. Tay cụ 15.5 đeo chiếc này 38 là vừa khít.

Cụ có nhận xét gì về con này ah.

Chim ăn thịt

Xe buýt
Có bác ạ, và ko phải riêng tissot, mà rất rất nhiều hãng đồng hồ của thụy sỹ, đức, mỹ đều gia công vỏ ở trung quốc. Điển hình như rolex từng gia công dây đeo ở hongkong, omega gia công gắn đá ở đài loan. Lí do bởi pháp lệnh đồng hồ thụy sỹ cho phép họ có quyền sản xuất thân vỏ và mặt số tại nước thứ 3. Và quốc gia đó thường là trung quốc hoặc đài loan, nghe nói có cả ở thái lan nhưng chưa có bằng chứng.

Tuy nhiên là nó tùy từng dòng và tùy từng lô. Ko phải lô nào cũng như vậy.
Đội ơn cụ, em có con Tissot trong nắp mặt sau của nó ghi Chữ Hong Kong em cứ sợ nó fake vì mua 12tr ở joma :D

Tên Lấy Rồi

Xe tải

Cháu nhà nghèo nên chỉ đú đởn từ Orient Start Classic, Tissot và tới đây là stop thôi ạ

vutuanlong

Xe tăng
Em toàn hàng cỏ thôi ạ. Ham lắm nhưng không có điều kiện nên là chả dại mà nhảy hố :D

Tiger Hunter

Xe container
Có 1 điều chắc chắn rằng những chiếc đồng hồ phức tạp thì khả năng chạy giờ chính xác thường sẽ kém hơn những chiếc đơn giản, mặt khác việc bảo dưỡng, lau dầu, thay thế... cũng gần như chỉ có hãng mới thực hiện được.
Nghe đồn tiền công lau dầu bằng 1 con Rolex thôi ạ =))
Em order con này đang trên đường về nên thó tạm cái ảnh trên mạng để sống ảo tí ạ :))

Chỉnh sửa cuối: