Air INTAKE !!!

Accord_00

Xe máy
Em không có ý câu bài đâu các bác , chả là em thấy các bác quan tâm đến supercharger và turbocharger mà sao không thấy bác nào đề cập đến cái này

Em thắc mắc là không biết có phải đường xá việtnam còn bụi bặm nhiều nên các bác ít quan tâm đến cái này không? :|

Land

Xe tăng
Cái này để làm gì hở bác , em thấy trông hơi lạ lạ.

Accord_00

Xe máy
Cái này có tác dụng lấy và làm tăng độ gió từ ngoài vào máy,làm cho máy mát hơn trong chu kì hoạt động và có thể tăng công suất từ 5-10 sức ngựa ( horsepower).

bolsai

Xe hơi
Tháo h?ng hút r?i l?p cái này vào dúng ko bác ?c c?t?

Land

Xe tăng
Bác accord ơi thế nó có ưu điểm hơn nhiều so với cái gin của xe hay với cái ống thở trên nóc xe không?

Accord_00

Xe máy
Tất nhiên là có ưu điểm hơn rồi bác , tính năng hoạt động thì không có gì khác nhưng khả năng lấy gió từ ngoài vào của loại này tốt hơn , em thì em nghĩ vì đường xá việt nam bụi nhều quá nên các bác ít tham khảo đến cái này. Thanh của bác defender có phải là short ram intake không bác?

MICBOB

Xe đạp
Lắp cái này dùng để đi trên đường cao tốc (Đường dài), ít bụi thì tốt !

Accord_00

Xe máy
Em đã thử trên cao tốc rồi cứ lên 80 -100 là nó ú ú nghe mà sướng cả màng nhỉ

Land

Xe tăng
em nghĩ vì đường xá việt nam bụi nhều quá nên các bác ít tham khảo đến cái này
Em thấy đường nào mà chả thế , cái hình múi khế kia chắc là lọc gió , khí qua lọc gió rồi thì khác gì xe khác đâu. nghĩa là khí nạp vẫn bị sức cản của màng lọc và khí thì vẫn được lọc bụi như cũ.

Cái chính là bác accord nói tăng được công suất thì E chưa hiểu là tăng vì lý do nào. Còn cái tiếng ù ù kia có thể là không có vỏ hộp lọc và kô có bộ cộng hưởng trên đường hút gió nữa gây nên , giống như tháo ống xả ra nghe điếc tai luôn vậy.

Car Freak

Xe đạp
Website
www.bikervietnam.com.vn

bolsai

Xe hơi
cái air intake này cần gì phải lắp hở các bác? Tháo cổ hút cứ thế chạy thì phê lòi. Tiêng hú nghe sương lỗ nhĩ

fanxehoi

Xe máy
Bác nói rõ hơn về vấn đề là làm sao nó có thể tăng công suất động cơ được, em chỉ nghĩ nó làm mát máy nhờ thế mà động cơ hoạt động hiệu quả hơn thôi chứ còn công suất thì chắc do nhà sản xuất rùi?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
fanxehoi nói:
Bác nói rõ hơn về vấn đề là làm sao nó có thể tăng công suất động cơ được, em chỉ nghĩ nó làm mát máy nhờ thế mà động cơ hoạt động hiệu quả hơn thôi chứ còn công suất thì chắc do nhà sản xuất rùi?
Bác tham khảo trang này nhé

http://www.knfilters.com/facts.htm

born2love

Xe đạp
hahaha, cái này gọi là pô E tăng tốc, cũng lọc gió, ngăn bụi nhưng lại cho gió vào nhanh và nhiều hơn so với Pô E cũ nên máy mạnh hơn, dĩ nhiên cũng hao xăng hơn rồi

UDM

Xe máy
Hình bác Defender post là xe của bác hay của ai thế ạ? Không biết có phải xe của bác không nhưng em cứ nói thế này, không lọt tai thì bác cũng bỏ qua. Ông nào lắp cái intake đấy chẳng biết cái đếch gì. Nếu như các bác để ý thì xe bình thưởng thôi, cái lọc gió nó cũng nằm kín trong hộp, rồi từ cái hộp đấy mới nối thêm cái ống hút gió ra ngoài, thường là nằm hẳn bên dưới xe. Thiết kế như vậy để đảm bảo khí đi vào trong máy là khí mát. Nhưng ông nào lắp cái lọc gió như trong hình là hút ngay khí nóng trong buồng máy vào. Công suất của máy trong trường hợp này không những không được nâng lên mà còn bị hạ xuống.
VÌ sao mà loại Cold Air Intake này nâng được công suất xe thì nó cũng có nhiều lý do lắm, nhưng lý do chính là nó cho phép lượng khí mát đi vào buồng đốt nhiều hơn, khiến hỗn hợp cháy tốt hơn. Thiết kế dạng phễu cho phép không khí được hút vào nhiều hơn so với lọc gió thông thường, bên cạnh đó thì chất liệu của lọc gió loại này thường là vật liệu tổng hợp tẩm dầu, có bề mặt thoáng hơn so với lọc gió bằng giấy cho nên không khí sẽ được lưu thông dễ dàng hơn.
Nhược điểm của loại lọc gió này là:
- Gây tiếng ồn
- Nếu không lắp đúng cách (như hình trên) thì sẽ cho hiệu quả ngược lại
- Lọc gió tẩm dầu sẽ bị khô, nếu không được thay mới thì những lỗ trống do dầu bị khô để lại sẽ cho phép bụi bẩn đi vào máy
- Có rất nhiều lọc gió rởm (made in China hoặc Taiwan), loại này có hình dáng giống hàng xịn nhưng không được thiết kế (tính toán) chuẩn và được sản xuất bằng vật liệu kém chất lượng. Nếu ham rẻ mà mua phải loại này thì không đem lại hiệu quả và có thể ảnh hưởng đến độ bền của xe
- Lọc gió kiểu này thường không nâng công suất của xe lên mấy (5-10 sức ngựa như bác Accord nói là hơi nhiều) nó thường mang lại hiệu quả âm thanh cho xe thể thao thì đúng hợn Máy kêu to, giòn sẽ cho ta có cảm giác xe khoẻ lên.

born2love

Xe đạp
Hix, sao tui thấy mấy hình xe độ toàn gắn kiểu đó ko

Lọc gió xịn nhất có lẽ là hiệu K&N

Sao tui thấy xe 2 bánh độ cái đó vô, mạnh thấy rõ luôn, xăng cũng xuống kinh khủng luôn, hà hà

Hàng xịn bán thì nó có thêm chai xịt để vệ sinh đó

UDM

Xe máy
born2love nói:
Hix, sao tui thấy mấy hình xe độ toàn gắn kiểu đó ko
Gắn ở vị trí đó nhưng nó có thêm heat shield (giống như trong hình đâu tiên mà bác accord post). Heat shield được gắn bao bọc quanh lọc gió, có nhiệm vụ chặn dòng khí nóng bốc ra từ máy đi vào lọc gió.

Accord_00

Xe máy
To bác borntolove. K&N cũng chưa mắc nhất đâu bác, em xài AEM giá cũng không rẽ tí nào bác ạ.