âm thanh lạ khi khởi hành ngang dốc

donggianghl

Xe hơi
Em đang đi crv 2013 .do đặc thù gara nhà em hơi dốc xíu nên khi vào thường em dừng giữa dốc kéo phanh tay về P rồi chỉnh xe sau đó khởi hành tiếp thì có tiếng kêu phát ra khá lớn từ hộp số khi chuyển từ P về D .xe em mới chạy gần 7000km.các bác giúp em với

Tuan Can

Xe container
ko có lỗi gì đâu, khi vào số đạp căng chân phanh tí cho đỡ giật xe.

thanhgamo

Xe container
Bình thường mà cụ, tiếng hộp số tự động chuyển số thôi, xe nào cũng vậy.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Em đang đi crv 2013 .do đặc thù gara nhà em hơi dốc xíu nên khi vào thường em dừng giữa dốc kéo phanh tay về P rồi chỉnh xe sau đó khởi hành tiếp thì có tiếng kêu phát ra khá lớn từ hộp số khi chuyển từ P về D .xe em mới chạy gần 7000km.các bác giúp em với
Cách cụ sử dụng xe ko đúng chả mấy chốc mà nhanh hỏng nếu còn phát ra tiếng kêu đấy.

AcidS

Xe điện
Cách cụ sử dụng xe ko đúng chả mấy chốc mà nhanh hỏng nếu còn phát ra tiếng kêu đấy.
Có kéo phanh tay rồi mà anh T? Hay cụ ấy dùng P làm phanh luôn, nếu thế mới sợ chứ anh?

Gaubeo

Xe tăng
Cụ làm thế thì chả khác gì phá xe, phá cái hộp số của cụ, cụ chỉ nên dí phanh, về N thôi chứ về P thì lúc cụ vào số trong tình trạng xe đang trôi rồi. Nick cụ cũng 4 năm rồi đấy :D.

adng

Xe điện
AI CHỈ BÁC VÀO P THẾ? vào P nó có cái chốt chốt cái bánh răng hộp số, đỗ ngang dốc dừng lại thì lúc đó hộp số và bánh răng có lực tỳ rất lớn, phải mất nhiều lực mới kéo ra được. Giống như bác chỉnh góc nghiêng của ghế lái/phụ ấy, chỉnh thì phải không được tựa lưng sau đó kéo cái lẫy lên rồi tựa lưng tạo thế mình muốn sau đó mới thả cái lẫy xuống, đa phần mọi người ít biết cái này toàn vừa tựa mạnh vừa kéo lẫy nên toàn "cạch" xót hết cả ruột mà chỉ mãi họ cũng ít làm được.

Cùng lắm nên kéo phanh tay thôi. Mà đỗ xe thì bác chỉnh được cái gì?
Xe số tự động dừng giữa dốc rồi đi tiếp, muốn tránh bị trôi thì vào số D chừng 1 giây gì nhả chân phanh ra đạp ga là xe sẽ đi lên không bị trôi.

DrHuy81

Xe tăng
Cụ đừng bao giờ về P trong trường hợp này ( P chỉ sử dụng khi đỗ xe trên nên phẳng thôi ). Chỉ cần kéo phanh tay là đủ, vẫn để D xe sẽ không bị trôi.

DuyThanhSNG

Xe tăng
AI CHỈ BÁC VÀO P THẾ? vào P nó có cái chốt chốt cái bánh răng hộp số, đỗ ngang dốc dừng lại thì lúc đó hộp số và bánh răng có lực tỳ rất lớn, phải mất nhiều lực mới kéo ra được. Giống như bác chỉnh góc nghiêng của ghế lái/phụ ấy, chỉnh thì phải không được tựa lưng sau đó kéo cái lẫy lên rồi tựa lưng tạo thế mình muốn sau đó mới thả cái lẫy xuống, đa phần mọi người ít biết cái này toàn vừa tựa mạnh vừa kéo lẫy nên toàn "cạch" xót hết cả ruột mà chỉ mãi họ cũng ít làm được.

Cùng lắm nên kéo phanh tay thôi. Mà đỗ xe thì bác chỉnh được cái gì?
Xe số tự động dừng giữa dốc rồi đi tiếp, muốn tránh bị trôi thì vào số D chừng 1 giây gì nhả chân phanh ra đạp ga là xe sẽ đi lên không bị trôi.
Nói rõ cho Cụ chủ hiểu là phanh tay thì vẫn bị trôi (mặc dù rất ít) nhưng vào P thì cái chốt ấy làm cho xe cứng lại không trôi tý nào .Nên khi phanh tay rồi mà vẫn vào P thì khi khởi hành vẫn kêu.

donggianghl

Xe hơi
Lâu nay em cứ nghĩ P là đỗ xe mọi tình huống chớ .cảm ơn các bác em vào P theo thói quen thôi , theo các bác thì nếu đỗ xe trên đèo dốc dài (như Hải Vân chẳng hạn) thì phải vào D rồi kéo phanh phải không (hoặc phải dùng cơm chèn bánh)?em tưởng hộp số Honda hiện đại chớ , nếu thế thì về P chỉ gói gọn đỗ xe trên đường bằng phẳng thôi. Có lần em đi Cerato không hiểu thế nào lại vào R khi tốc độ 40km thế mà nó chỉ báo âm thanh thôi chứ không có tác động vật lí . hộp số Kia hiện đại phết;));))

thanhgamo

Xe container
hihi, đúng là công nghệ hộp số thì xe Hàn nói chung là đi trước, kể cả cộng nghệ động cơ nữa. Hộp số xe hàn giờ toàn phổ cập hộp số tự động 6 cấp có chế độ thể thao, trong khi Toy và Hon thì vẫn là 4 và 5 cấp và một vài xe có tích hợp chế độ số tay thể thao.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Lâu nay em cứ nghĩ P là đỗ xe mọi tình huống chớ .cảm ơn các bác em vào P theo thói quen thôi , theo các bác thì nếu đỗ xe trên đèo dốc dài (như Hải Vân chẳng hạn) thì phải vào D rồi kéo phanh phải không (hoặc phải dùng cơm chèn bánh)?em tưởng hộp số Honda hiện đại chớ , nếu thế thì về P chỉ gói gọn đỗ xe trên đường bằng phẳng thôi. Có lần em đi Cerato không hiểu thế nào lại vào R khi tốc độ 40km thế mà nó chỉ báo âm thanh thôi chứ không có tác động vật lí . hộp số Kia hiện đại phết;));))
Cũng có Cụ (tuancan?????) một lần cũng vào R khi đang tiến mà hộp số không bj sao?

donggianghl

Xe hơi
em thấy lí do không được về P khi đỗ mặt đường có độ dốc hoàn toàn không có sức thuyết phục.cũng gara đó nhưng em đi xe hàn thì không vấn đề gì . Có bác nào giải thích cho em thỏa đáng với

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
em thấy lí do không được về P khi đỗ mặt đường có độ dốc hoàn toàn không có sức thuyết phục.cũng gara đó nhưng em đi xe hàn thì không vấn đề gì . Có bác nào giải thích cho em thỏa đáng với
Bác mang vào hãng yêu cầu kiểm tra là biết ngay. Ra Honda Tây Hồ ngay trc cửa là quả dốc lên đê Nghi Tàm, tha hồ test xe đỗ trên dốc :D

Tuan Can

Xe container
Cũng có Cụ (tuancan?????) một lần cũng vào R khi đang tiến mà hộp số không bj sao?
Đề nghị cụ bêu rướu em ở đây nhé :) . Em còn cắm số P khi xe chưa dừng cơ. Nhưng mà các cụ đừng thử như em nhé.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Nó đơn thuần chỉ là cơ khí.Cái chốt chuẩn thì nó khít chặt chỉ cần một lực tác động nhỏ (trôi xe) là nó cũng gây kẹt và kêu rồi.Nếu nó không kêu như cái khóa Việt tiệp khi mở ra là cũng phải xem xét.Tóm lại Cụ vẫn đỗ xe bt ở chỗ dốc và cài P.Còn nó kêu thì bt.Chỉ không nên lợi dụng nó khi lên cầu,dốc mà thôi.

adng

Xe điện
Nó đơn thuần chỉ là cơ khí.Cái chốt chuẩn thì nó khít chặt chỉ cần một lực tác động nhỏ (trôi xe) là nó cũng gây kẹt và kêu rồi.Nếu nó không kêu như cái khóa Việt tiệp khi mở ra là cũng phải xem xét.Tóm lại Cụ vẫn đỗ xe bt ở chỗ dốc và cài P.Còn nó kêu thì bt.Chỉ không nên lợi dụng nó khi lên cầu,dốc mà thôi.
Bác xúi người ta đỗ thế về sau hỏng cái lẫy nằm trong hộp số thì chịu nhé! (vì người ta ngày nào cũng phải làm). Kéo phanh tay đủ lực thì xe không trôi được đâu; kéo chưa hết cỡ thì xe sẽ trôi. Ngoài ra còn có kỹ thuật hạ phanh tay nữa, nếu không biết thì sẽ thấy hạ phanh tay khi đỗ ngang dốc rất nặng.
Còn khi đỗ xe ngang dốc thì kéo phanh tay + đánh tay lái cho bánh xe ngoặt vào phía hè phố. Cẩn thận hơn thì sau khi đỗ xong chèn bánh xe.