[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Tueminh2626

Xe điện
Chiến tranh thế giới lần ba sẽ là chiến tranh nguyên tử
Trích Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện Kinh Giảng Ký, tập 11 - trang 169
HT Tịnh Không giảng tại Tịnh Tông học hội Singapore

Chỉnh sửa cuối:

ltlinh

Xe tăng
Đỉnh cao của văn minh là tôn trọng sự khác biệt.

ông ăn thịt nên tôn trọng ông ăn chay và ngược lại ông an chay cung tôn trọng sở thích người ăn thịt.

oánh đấm chửi nhau, chiến tranh....suy cho cùng vần la do bắt thằng khác phải nghĩ như mình.

khẩu vị là miễn bàn.

buikhacthinh

Xe tăng
Thởi bao cấp thì cũng như ăn chay,cơm chủ yếu cà pháo muối và canh rau củ linh tinh ngoài vườn,cá thịt thỉnh thoảng mới có làm gì có sẵn thịt cá như bây giờ.
Nhưng kg thấy ai chết vì suy dinh dưỡng cả ngược lại các cụ thế hệ ấy giờ nhiều người vẫn khoẻ,đám con cháu 8x-9x U40 đã đủ các loại bệnh tật,vào bệnh viện khoa Thận Nhân Tạo bn ngày càng đông,bv tuyến trên đa số đều quá tải kg nhận bn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Cháu không biết có tốt nhất không nhưng thực tế chỉ thấy những con ăn thịt khoẻ mạnh và thông minh hơn những con ăn chay :D
Cụ làm em nhớ có thời tham gia cái lớp thiền j đấy, bà gíang viên bảo, ăn thực vật tốt hơn nhiều, uống sữa hạt cumg tốt hơn sữa từ bò, uống sữa bò sẽ ngu như bò và các anh chi thấy ko, con bò con voi chỉ ăn cỏ thôi mà nó to như thế, có cần ăn thịt đâu...Nghe xong đoạn này thì em đi về luôn và thể ko bao h tham gia mấy khoá học kiểu vậy.

Trở về chuyện ăn chay hay ăn thit tốt hơn thì như em đã nói, cụ nào mà đang trong quá trình chữa bệnh thì thì thử ăn chay xem nó có nhanh khỏi hơn là ăn thịt ko bởi protein trong thịt nó rất dễ gây viêm đối với vết thương, chính vì lý do đó mà người nào mới mổ thì bs Tây y vẫn khuyến cáo ăn thanh đạm là vì thế. Ăn thịt nhiều nóng và có nhiều độc tố ( kiểu thịt bi h toàn thịt nuôi công nghiệp). Ngoài ra, các cây cỏ hoa lá bản thân nó cumgx là vị thuốc rồi. Em ví dụ , em mà uống ks vào là dị ứng, khi dị ứng em ko ăn thịt, uống lá tía tô 2 ngày là khỏi. Cũng di ứng mà em tương HẢI sản vào thêm thì chắc phải mất hàng tuần và thay vì chỉ ngứa ở cổ tay thì ngứa cả người. Đấy là em thấy lợi ích của việc ăn chay rút ra từ chính bản thân em, em khoan chưa nói đến cái khác. Tuy nhiên, em đọc ở đâu đó thì việc ăn chay cũng phu thuộc vào nhóm máu, có nghĩa là tốt với người này nhưng ko tốt với người khác.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Nói chung là tốt, không nhiễm trược khí của động vật, không kết oán thù với chúng sanh thì sức khoẻ tốt lên là đúng Nhân Quả thôi:
Bẻ 1 cái cây, cũng là tước đi sự sống.
Bẻ 1 cái cây, giết một con vật, về bản chất có lẽ không khác nhau lắm.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Hỏi thật cụ nhìn vào ảnh vẫn tưởng tượng: đây là bò xào. Kia là giò chay chứ ?
Ăn ngoài quán thì chấp nhận thôi cụ.
Tất cả làm từ đậu hũ mà nấm có gì mà tưởng tượng cụ. Ngay cả chùa quán sứ họ cũng ăn mấy món này thì phật tử hay người thường ăn bình thường ạ.
Còn có nghĩ nó là món mặn hag không tùy cảm nhận từng người.
:)) :)) :))
Nếu mà biết cách ăn chay, thì vẫn khỏe mạnh, các cụ nhé. Vài cụ bảo ăn thịt mới có protein, thực ra thì thực vật vẫn có protein đấy thôi. Ai muốn ăn chay mà chưa biết cách thì có thể vào group CLB ăn chay trường trên FB nhé : https://www.facebook.com/groups/330872690338198/ , ở đó có rất nhiều hướng dẫn cho người ăn chay sao cho đủ chất. Có những người phụ nữ ăn chay trường, sinh con ra vẫn khỏe mạnh

Ăn thịt nhiều quá thì có thể sẽ sinh ra gout, tiểu đường, .... thậm chí là ung thư. Ngoài ra, xét về tâm linh, việc ăn chay sẽ hạn chế được nghiệp Sát sinh
Theo cụ, bẻ 1 cái cây, có là sát sinh ko. Em hỏi thật.

Chỉnh sửa cuối:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Cây cỏ ko có linh hồn, chỉ có thức rất nhẹ thôi, cụ nhé. Nên ăn cây cỏ thì ko có nghiệp sát sinh, ko có nợ mạng

Người ăn chay trường vẫn có thể mang nghiệp sát sinh. Ví dụ như đi lại rồi dẫm phải kiến hoặc những con côn trùng nhỏ. Ăn chay trường cũng chỉ là hạn chế sát sinh, chứ ko phải là hết hẳn. Theo đạo Phật, giảm được cái nào thì hay cái đó
Cây mà tưới nước, có ánh nắng, nó tươi hớn hở ngay, tươi như hoa mà.
Cây thiếu nước, thiếu sáng, nó quắt queo.
Cây nó lớn mỗi ngày, già cũng chết.
! Tâm hồn, linh hồn là đó chứ đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Xem ra đa phần các cụ ăn-chay-khỏe-hơn đơn giản chỉ vì... niềm tin tôn giáo và... thầy-bảo-thế chứ không có tí kiến thức thực tế, chẳng có cơ sở khoa học gì. :))
Gia đình em quen mấy sư thầy chùa lớn, ăn chay trường mà cũng đủ bệnh.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Đắt mà cụ, nên phong trào ăn chay nhiều khi do đội bán đồ phát động và chia sẻ khá tích cực trên các hội nhóm facebook..
Chủ yếu là không hiểu, k biết.. chạy theo phong trào mà cụ. Sống khoẻ là phải ăn đầy đủ dưỡng chất, sức khoẻ tốt thì tham gia mặn cái :))

Bang lang

Xe điện
Thì bệnh nó có nhiều yếu tố, có phải mỗi ăn uống đâu cụ. Còn do cơ thể lúc sinh ra, sinh hoạt, khí hậu cũng như thái độ sống nữa.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thởi bao cấp thì cũng như ăn chay,cơm chủ yếu cà pháo muối và canh rau củ linh tinh ngoài vườn,cá thịt thỉnh thoảng mới có làm gì có sẵn thịt cá như bây giờ.
Nhưng kg thấy ai chết vì suy dinh dưỡng cả ngược lại các cụ thế hệ ấy giờ nhiều người vẫn khoẻ,đám con cháu 8x-9x thì U40 đã đủ các loại bệnh tật,vào bệnh viện khoa Thận Nhân Tạo bn ngày càng đông,bv tuyến trên đa số đều quá tải kg nhận bn nữa.
Về cơ bản không có thống kê thôi cụ. Tuổi thọ các cụ thời năm trước năm 90 ngắn hơn. Vậy.mấy có bài hát 60 năm cuộc đời. Các cụ quê em thời đó đến 60 tuổi, đều mua gỗ đóng quan tài để sẵn nhà ròi.

Yeuaibaygio

Xe container
Thì bệnh nó có nhiều yếu tố, có phải mỗi ăn uống đâu cụ. Còn do cơ thể lúc sinh ra, sinh hoạt, khí hậu cũng như thái độ sống nữa.
Vâng. Ý em là không nên nâng cao quan điểm. Với một người bình thường thì nên ăn uống điều độ, luyện tập thể dục thể thao, tinh thần và thái độ lạc quan, tích cực.
Ngoài đời em biết những người chăm đi lễ chùa, thậm chí cũng hay làm từ thiện mà cư xử nó lạ lắm. ;))

rongnho

Xe tăng
Cụ nói rất chuẩn đoạn đầu, tuy nhiên đoạn sau em lại chưa đồng tình lắm. Hiện tại đã có những nghiên cứu khoa học về tác hại của việc ăn thịt, đã có nhiều phương pháp chữa bệnh bằng việc ăn chay....
À, em hiện đang ăn thịt chứ không phải người ăn chay rồi thần tượng hóa việc ăn chay nhé.
Số ít có vấn đề về hấp thụ đạm, chuyển ăn chay thì có vẻ ổn hơn, nhưng đấy là số ít thôi nhé. Kiểu như xe lốp non thì không chở nặng, nhưng trước sau cũng nên kiểm tra và bơm lốp.

alex_beo

Xe tải
Website
www.facebook.com
Toàn những người chưa trải qua rồi phán xét . Hãy thử ăn chay trên 6 tháng đi rồi hãy phán xét nhé . Tôi ăn thuần thảo mộc 2 năm nay rồi , rất khoẻ mạnh , vui vẻ , và đặc biệt không uống 1 viên thuốc nào .

xe thủng lốp

Xe container
Thì ăn chay nó cũng tích mỡ như thường mà cụ có điều nó tích mỡ chậm hơn thịt thôi , ngoài ra độc tố nó đến từ nhiều nguồn cộng với lối sống nữa ví như ngay cả thức đêm nhiều cũng ko tốt mà

pooka

Xe container
Mấy nhà sư béo quay ra, mỡ máu cao ngất ngưởng. Cũng bị tăng mỡ máu với cao huyết áp. Ăn chay vẫn bị bệnh bình thường mà.
Bây giờ nhiều nhà sư rao giảng quá đà, chứ em nhớ ngày xưa gặp nhà sư ở chùa Hương tu thật sự, chính ông ấy còn bảo đạo Phật không phải là đạo ăn chay, mà lúc đầu là trường phái chỉ ăn chay ngày rằm và mồng 1, sau này mới phát sinh ra thêm trường phái ăn chay "cả đời còn lại".

pooka

Xe container
Toàn những người chưa trải qua rồi phán xét . Hãy thử ăn chay trên 6 tháng đi rồi hãy phán xét nhé . Tôi ăn thuần thảo mộc 2 năm nay rồi , rất khoẻ mạnh , vui vẻ , và đặc biệt không uống 1 viên thuốc nào .
Em ăn mặn mà mấy năm nay không cần uống viên thuốc nào. Ngoại trừ đợt dính covid thì mới uống mấy viên hạ sốt thôi.

pooka

Xe container
Chính chủ Phật giáo công nhận Phật giáo không cấm ăn mặn
Cũng không ai khẳng định được ăn chay thì tốt cho sức khoẻ hơn ăn mặn nhé. Cái này tuỳ cơ thể thôi
Trẻ con mà cho ăn chay thì lại ngố như thời bao cấp chứ thông minh như bây giờ sao được.