[Funland] Tất tần tật về ăn chay

phuongmit

Xe cút kít
Thồi các cụ đang ăn chay cứ coi đó là 01 cách ăn thôi, đừng biến nó thành văn hoá, đạo lí, chân lí và kết tội đội ăn mặn, nghe nó cứ sân si sao sao í ;))

Lienbeo

Xe hơi
Em thỉnh thoảng cũng ăn chay

Alochaoanh

Xe tải
Cụ nào ăn chay thì cứ ăn thôi
Chứ em mà 1 ngày không có thịt thì bủn rủn không chịu đc

XanhTeA

Xe tải
Thồi các cụ đang ăn chay cứ coi đó là 01 cách ăn thôi, đừng biến nó thành văn hoá, đạo lí, chân lí và kết tội đội ăn mặn, nghe nó cứ sân si sao sao í ;))
Tôi chỉ thấy các cụ đang ăn chay vào chia sẻ việc ăn từ thực vật giúp họ khỏe hơn, chưa đọc thấy việc biến thành văn hoá, đạo lý,,,, như lời cụ nói. Đừng đặt chữ vào người khác nhé cụ.

Dở người

Xe điện
Vẫn câu hỏi cũ: tạo sao nhiều sư vẫn ăn thịt.
Phật Như Lai ngài không ăn chay cụ nhé. Thời Ngài tăng đoàn sống bằng khất thực, ai cho gì ăn nấy và tất nhiên là ăn chay mặn hỗn hợp.
Phật giáo Nguyên thủy cũng không yêu cần tín đồ, tu sĩ ăn chay. Mật tông Tây Tạng thì trăm phần trăm ăn thịt.
Như em chứng kiến thì phái Khất sĩ vẫn ăn mặn ngay tại Tịnh thất.
Sư nhiều vùng ở miền Tây Nam bộ theo Chân ngôn tông còn được phép có vợ. Giống sư Nhật Bản, vợ con đùm đề.
Giờ nghe mấy ông sư giả cầy giảng ăn chay tạo nghiệp em câm nín luôn. Chả lẽ cãi với mấy ổng cho phí thời gian.

jazzzzz

Xe lăn
Phật Như Lai ngài không ăn chay cụ nhé. Thời Ngài tăng đoàn sống bằng khất thực, ai cho gì ăn nấy và tất nhiên là ăn chay mặn hỗn hợp.
Phật giáo Nguyên thủy cũng không yêu cần tín đồ, tu sĩ ăn chay. Mật tông Tây Tạng thì trăm phần trăm ăn thịt.
Như em chứng kiến thì phái Khất sĩ vẫn ăn mặn ngay tại Tịnh thất.
Sư nhiều vùng ở miền Tây Nam bộ theo Chân ngôn tông còn được phép có vợ. Giống sư Nhật Bản, vợ con đùm đề.
Giờ nghe mấy ông sư giả cầy giảng ăn chay tạo nghiệp em câm nín luôn. Chả lẽ cãi với mấy ổng cho phí thời gian.
Phật nguyên thuỷ, nam tông vẫn ăn mặn. Bắc tông suggest ăn chay chứ k ép buộc.
Bản chất của ăn chay, kiêng Ngũ vị tân là để cơ thể thanh tịnh, không nặng mùi, nếu ăn mặn mà đạt cảnh giới này thì k cần, ăn chay chỉ là một phần rất nhỏ trong bước chuẩn bị thôi.
Ngay cả sư Bắc tông tự đạt đến độ nào đó vẫn ăn mặn, chỉ ăn chay vào ngày tuần.
Ăn chay còn giúp tiết dục nữa, ăn chay theo hướng tu hành, thanh tịnh thì phải ngủ chay luôn.

Chỉ mấy ông để tử lởm mới suốt ngày kêu ngiệp nọ nghiệp kia, mà có nghiệp thật thì bọn đó bị quật đầu tiên vì dám biển Phật thành ngáo ộp.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Tôi chỉ thấy các cụ đang ăn chay vào chia sẻ việc ăn từ thực vật giúp họ khỏe hơn, chưa đọc thấy việc biến thành văn hoá, đạo lý,,,, như lời cụ nói. Đừng đặt chữ vào người khác nhé cụ.
Kệ mợ chứ ;)) tôi đọc và cảm nhận thấy điều đó, mợ k thấy thì thoy chứ ;))

XSim

Xe container
Chúng sinh bình đẳng.
Vậy nên có một bộ phận sư và bọn Tây noa chỉ ăn hoa quả hạt... những thứ thu hoạch mà ko làm chết cây cối.
Tây nó mà cực đoan thì đến cây cối noa cũng bảo vệ kĩ lắm.
Ăn hoa là ngăn ra quả, ăn quả là ngăn ra cây mới, ... vẫn là hại chúng sinh rồi. Cái này giống nhiều hội ăn chay nhưng vẫn ăn trứng sữa thôi.

Dở người

Xe điện
Phật nguyên thuỷ, nam tông vẫn ăn mặn. Bắc tông suggest ăn chay chứ k ép buộc.
Bản chất của ăn chay, kiêng Ngũ vị tân là để cơ thể thanh tịnh, không nặng mùi, nếu ăn mặt mà đạt cảnh giới này thì k cần, ăn chay chỉ là một phần rất nhỏ trong bước chuẩn bị thôi.
Ngay cả sư Bắc tông tự đạt đến độ nào đó vẫn ăn mặn, chỉ ăn chay vào ngày tuần.
Ăn chay còn giúp tiết dục nữa, ăn chay theo hướng tu hành, thanh tịnh thì phải ngủ chay luôn.

Chỉ mấy ông để tử lớm mới suốt ngày kêu ngiệp nọ nghiệp kia, mà có nghiệp thật thì bọn đó bị quật đầu tiên vì dám biển Phật thành ngáo ộp.
Đúng rồi ấy cụ.
Từ một tôn giáo hết sức tiến bộ, khá khoa học, giờ qua mồm bọn bọn nó biến thành 1 con ngáo ộp. Dọa dẫm người khác bởi những từ ngữ xủng xẻng như nghiệp báo với chả chay tịnh.
Nếu có nghiệp sẽ quật vào mồm chúng nó đầu tiên.

Chả hiểu sao ông anh em ăn chay 3 năm nay lại khoẻ ra. Ít nhất là thần sắc, mấy bệnh về dạ dày, đường ruột,.. là biến sạch.
Em chủ nghĩa thịt, đủ chất nên thấy hơi khó tin. Có cụ nào ăn chay trên này giải nghĩa em được không? :(
Chuyện đó có thật đó cụ, nếu cụ muốn nghe em sẽ hầu chuyện cụ sâu hơn về bản chất của ăn chay

XanhTeA

Xe tải
Kệ mợ chứ ;)) tôi đọc và cảm nhận thấy điều đó, mợ k thấy thì thoy chứ ;))
Tất nhiên rồi, chả kệ tôi mợ làm gì được.
Còn tôi thấy mợ đặt chữ vào mồm người khác thì tôi nhắc thôi. Đừng đặt điều bẻ hướng.

GMHSCC

Xe tải
:x Ăn chay khỏe mà, các cụ cứ nhìn trâu bò là rõ

Tyhuu88

Xe buýt
Nếu ko phải lao động chân tay gì thì được còn đâu lao động chân tay thì ko có sức đâu.ô bạn ăn chay xong vỗ ngực tau khoẻ lắm mà rủ chơi tenis chạy đc tí là há mồm.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ra quán thấy món chay chiên nhiều quá...ăn chay thì tốt nhưng phải đúng cách.

raspberry

Xe tăng
4 năm trước em đi khám sức khoẻ mấy chỉ số cơ bản đều cao, nhất là axit uric, gần 500. Bác sỹ khuyên ăn kiêng.
Em quyết định ăn chay và đạp xe đi làm, sau 4 năm giờ cơ thể ngon, Uric hơn cao chút nhưng vẫn an toàn.
CN rồi vừa đạp xe từ HN đến Tràng An, nghỉ 1 đêm xong lại về, đạp xe MTB nhưng vẫn nhẹ hàng.
thực đơn em khá đơn giản: sáng củ quả luộc chấm muối vừng, lát bánh mỳ bơ, ly cafe
Trưa rau luộc/sống, 300gr thịt bò hoặc gà hoặc cá, trái cây. Tối củ quả luộc và bát súp (hải sản hoặc trứng ..).

GMHSCC

Xe tải
Thời những năm cuối 7x đầu 8x, dân thiếu ăn, cụ GS Từ Giấy là chuyên gia dinh dưỡng có nói 10 kg lá sắn có giá trị dinh dưỡng bằng 3 lạng thịt bò. Thế là có ông SV mang ngay 10 kg lá sắn lên gặp Hiệu trưởng một trường Đh đòi đổi lấy thịt bò, tí nữa thì bị đuổi học =))

tuan_nguyen261188

Xe điện
4 năm trước em đi khám sức khoẻ mấy chỉ số cơ bản đều cao, nhất là axit uric, gần 500. Bác sỹ khuyên ăn kiêng.
Em quyết định ăn chay và đạp xe đi làm, sau 4 năm giờ cơ thể ngon, Uric hơn cao chút nhưng vẫn an toàn.
CN rồi vừa đạp xe từ HN đến Tràng An, nghỉ 1 đêm xong lại về, đạp xe MTB nhưng vẫn nhẹ hàng.
thực đơn em khá đơn giản: sáng củ quả luộc chấm muối vừng, lát bánh mỳ bơ, ly cafe
Trưa rau luộc/sống, 300gr thịt bò hoặc gà hoặc cá, trái cây. Tối củ quả luộc và bát súp (hải sản hoặc trứng ..).
Cụ ăn thế vẫn đủ sức làm việc với thể thao hả cụ...