[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

voi_tanhlinh

Xe tải
cá nhân em ko bao giờ ăn thịt chó lẫn mèo.

laixe_2014

Xe máy
món ngon và mang đạm đà dân tộc :D nhà e thì chó và mèo e đầu nuôi.nhưng thịt chó nhà ai thì e ăn.nhưng chó và mèo nhà e thì chỉ có đem đi chôn chứ không bao giờ thịt,hay làm mòn ăn với chúng cả :))

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Chó thì ngon đấy nhưng chó trung thành lắm. Thịt nó như giết đi đầy tớ trung thành vậy. E nghĩ nên giảm ăn thịt chó mèo chuyển qa ăn chuột ấy. Vừa đỡ hại vừa ăn thịt cũng khá ngon. :))
Mặc dù k ăn thịt chó nhưng mà mấy con đầy tớ trung thành là chó thì em cũng phải xơi....

Lão Bản

Xe tải
Ngon thì ăn thôi cụ. Mấy con cá cảnh trông cũng đáng yêu mà chả ai thèm ăn :D

mazda3_pro

Xe lăn
Các cụ ạ, theo em nghĩ thì ... à, mà thôi, em kể chuyện cho nó khách quan
-------------------
Tại 1 bộ lạc ăn thịt người nọ, ở đó, họ coi việc ăn thịt 1 con người ko khác gì việc ăn thịt 1 con lợn, con gà. Và họ coi cái việc đó là 1 sự đúng đắn, ko có gì sai trái cả. Họ ăn thịt người từ bao đời nay và nó đã trở thành 1 thứ văn hóa.
Tại các bộ lạc khác văn minh hơn, ví dụ bộ lạc Vịt_Nem chẳng hạn, họ coi việc ăn thịt người là man rợ.
----------
Dưới đây là trích dẫn cuộc trò chuyện của 2 anh chàng đến từ 2 bộ lạc khác nhau:
- Thich_thịt_người (anh chàng có cái tên này đến từ bộ lạc ăn thịt người): ê mày, tao thấy thịt người ngon mà, sao chúng mày lại kỳ thị thế, mà kệ cụ chúng mày, ở đâu biết ở đấy, tao ở bộ lạc của tao thì tao cứ ăn thịt người thôi, việc éo gì theo văn hóa chúng mày.
- Thích_thịt_chó (hẳn là anh này đến từ bộ lạc Vịt_Nem rồi, đúng ko các cụ?): ờ thì mày đúng, cũng như tao thôi, ở bộ lạc của tao thì chúng tao ăn thịt chó.
----------------------------
- Nhìn_lại_mình (anh chàng có tên này đến từ bộ lạc Vịt_Nem, nhưng mà có tư tưởng tiến bộ hơn), sau khi nghe 2 anh kia trò chuyện liền ngẫm: à, đúng là mỗi nơi có 1 suy nghĩ riêng. Suy nghĩ này có thể đúng cho cái bộ lạc đó nhưng xét mặt bằng chung của cả nhân loại có khi nó chưa đúng. Trừ 1 số trường hợp cá biệt như ăn thịt heo thịt bò có thể sai ở bộ lạc này nhưng xét về mặt bằng văn hóa chung nó ko sai thì cứ áp dụng riêng cho bộ lạc đó vẫn đúng với đa số các bộ lạc.
Vậy, nên chăng ta hãy nhìn nhận lại mặt bằng văn hóa chung để ứng xử cho phù hợp, ví dụ phải bỏ tập tục ăn thịt người chẳng hạn. Còn việc thịt chó thì xét xem con chó khác con trâu ở chỗ nào, tại sao rất nhiều bộ lạc ko ăn mà ta lại làm ngược lại, như vậy nếu xét mặt bằng chung ta có đi ngược lại ko? có nên từ bỏ dần dần giống như bộ lạc ăn thịt người kia đã làm ko?

pooka

Xe container
Em thấy bảo bên Hàn Quốc cũng ăn thịt chó thì phải

duongctt

Xe tăng
Tiên đây có cụ nào cho em hỏi pha nước làm mèo thì bao nhiêu nóng, bao nhiêu lạnh? Em pha toàn nhầy nhụa mãi mà vẫn không sạch. Chứ em thấy dân chuyên nghiệp nó nhúng vào phát rồi làm 3 đường cơ bản là đuôi trắng hếu.
Lần đầu tiên của em là hồi sinh viên đói kém được bà hàng xóm cho nguyên 1 con chó ốm. Mấy thằng cho vào bao mà không thằng nào dám đập. Đến lượt em, em sờ đầu rồi cho nó 1 chày. Thằng ku bạn sợ nó còn sống tí lôi ra nó cắn. Thì làm phát nữa cho chắc. Lôi ra bét mẹ nó đầu, thế là chọc tiết, lột da đầu, không cần bổ đầu lấy óc.
Thế mà cũng một cơ số chú qua tay em rồi đấy. Đang tính bỏ việc về mở quán cầy tơ thui gaz xem có khá khẩm hơn không đây.
Xin phép các kụ cho em xả phát:
Mả bố mấy thằng tây nông, không ăn thịt chó mèo thì mắm tôm, riềng, mẻ, xả, ớt, mơ lông, húng chó để cho chó nó ăn à?

bluebird123

Xe buýt
Hình như ăn thịt chó mèo là văn hoá miền Bắc. Miền Nam thấy ko ăn chó mèo.

trongpaint

Xe buýt
Em quý cả chó lẫn mèo. Nhất lúc chúng đang nằm trên đĩa ;)))

0love

Xe tải
thịt chó mèo ăn đều ngon cả, giờ sợ gout chẳng giám ăn.

BigBoy.vn

Xe buýt
Em thì vì sức khỏe là chính nên mỗi tháng cũng chỉ một đôi lần. Còn cụ nào ko thích ăn thì không gọi có thế thôi.

Ô La La

Xe buýt
nhắc đến thịt chó lại thèm :( , quan điểm của em là ko ăn chó nhà thôi , còn chó ngoài hàng bầy lên đĩa thơm điếc mùi để cạnh bát mắm tôm nữa thì ..

slaz8

Xe ba gác
Trước em có cô bạn gái khá thân người miền nam, bọn em thường trao đổi với nhau nhiều chuyện. Trong đó chuyện ăn thịt chó thì cô ấy phản đối em kịch liệt. Đến khi em vào thăm cô ấy ở SG thì cô ấy chỉ con chó ở cổng mà bảo rằng tại sao anh lại có thể ăn một con vật dễ thương như vậy được. Em thì lúc đã dìm miếng thịt chó vào bát mắm tôm, là chẳng còn nghĩ gì nữa, chỉ còn cảm giác ở đầu lưỡi và mũi mà thôi. Hồi nhỏ nhà em có nuôi lợn, hôm bán nó em cũng khóc dấm dức vì thương, nhưng thịt nó ngon thì vẫn phải ăn thôi.

Hôm nay đọc trên báo lại thấy mấy chú tây lông phàn nàn chuyện người Hà Nội ăn thịt mèo. Có bác giải thích dân tộc ta ăn cả chó lẫn mèo vì quá khứ đói nghèo. Nhưng em chẳng tin là thế, chúng ta ăn chó, mèo là bởi vì khoái khẩu mà thôi.

Vậy ý kiến các cụ/mợ về chuyện ăn thịt chó mèo thế nào? Chúng ta ăn chúng vì đói hay là văn hoá của chúng ta nó thế? Có nên giữ gìn cái "bản sắc" dân tộc này trong quá trình hội nhập không?
Chuyện này cãi nhau nhiều rồi. ăn cái gì hay không ăn cái gì mà cũng phải tranh luận mệt quá
Những nhười phản đối ăn thịt chó sao mà lại vẫn cứ chén thịt các loại sinh vật khác nhỉ? Có phải họ quá hài hước hay đầu quá ngắn? ( vì trước em thấy 1 thằng Tây xơi thịt chó khen ngon nức nở vì nó nghĩ đó là thịt Nhím. hôm sau bọ em nói cho nó biết thì dù đã tiêu hóa hết thành mứt rồi mà nó vẫn nóc mồm để lôn =)))
- Còn các cụ đã xơi và sẽ xơi thịt chóa chả cần phải thanh minh làm gì (thực ra ăn gì thì chả liên can nhiều lắm ). Nhưng nếu có tính cộng đồng thì nên mỗi khi ăn món này lại nhớ tới những thằng khốn kiếp vì trộm chó mà đã giết người , hay đã làm các việc bại hoại khác. hoặc để người ta căm phẫn mà sát hại nhưng thằng trộm chó này
Những nói chung là không nên ăn thịt chóa, vì rất dễ dính gout :D (trừ khi khỏe mạnh thì cứ việc )

dangduong

Xe điện
Nghĩ đến con cún dễ thương mà bị bọn trộm ngoằng thòng lọng lôi đi rồi bị cắt tiết thì điên máu. Mong các cụ ăn chó nghĩ lại, nhịn một món ăn cũng đâu có khó. Còn cụ nào so chó với lợn thật ko công bằng.

slaz8

Xe ba gác
Nghĩ đến con cún dễ thương mà bị bọn trộm ngoằng thòng lọng lôi đi rồi bị cắt tiết thì điên máu. Mong các cụ ăn chó nghĩ lại, nhịn một món ăn cũng đâu có khó. Còn cụ nào so chó với lợn thật ko công bằng.
Sao lại không công bằng hả cụ?
con chó có 4 chân và đuôi, con lợn máu nó đỏ như máu chó khác gì nhau nhỉ? chúng đều có lông toàn thân và đều do người nuôi trong nhà
Ngày xưa nuôi con chó để trông nhà , nuôi con lợn để tiết kiệm khi nhà có việc lớn
ngày nay XH phát triển những thứ đó kho cần thiết nữa, theo thời gian thức phẩm là cấp thiết do người ngày 1 đông, mà lợn thì .... năng suất hơn chó mà thôi.
Mình biết có nhiều bệnh nhân bị ung thư vì xạ trị để chữa bệnh nên cơ thể suy nhược, bác sỹ chỉ định phải tẩm bổ trong đó có món thịt chó....
Mọi chuyện không nên quá chấp,quá câu nệ..
Nhưng em vẫn nhắc về tệ nạn trộm chó nhé:D

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Mấy món chóa toàn món dai bộ nhá của em không tốt bây giờ cũng chả khoái lắm mỗi lần ăn xong mỏi hết cả hàm

vietpq75hanes

Xe container
Tây lắm lông nó ăn cái món pho mát thối các bác có chén được không ah? Em thì ngửi thấy thôi đã buồn nôn roài.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ mà xem người ta thịt trâu bò thì chắc chắn cụ k dám ăn, họ lấy cái đinh để vào đình đầu con bò rồi đóng dần xuống cho đến khi con bò chết.
Cụ xem thịt thỏ thì còn kinh hơn, dìm xuống nước nó giẫy đạp sủi tăm lên ...
Túm lại cụ k nên ăn thịt chỉ ăn cá thôi =))
Đúng vậy nhưng đã là giết con gì chẳng dã man.
nhiều người đều nói rằng phản đối thịt chó vì nó là người bạn thân thiết, đáng yêu, trung thành..... đó là lý do họ không ăn chứ không đc lấy để phản đối người khác.
Nếu nói con vật trung thành Gắn bó với người Việt phải là con trâu/bò: nó giúp ông cha ta khai khẩn đất đai, mở mang bờ cõi, nó cùng người nông dân biến những mảnh đất khô cằn thành màu mỡ.... nó là một phần của lịch sử, của nên văn minh lúa nước....
Đến thời đại máy móc phát triển thì con bò đóng vai trò tăng trí tuệ và chiều cao của thế hệ tương lai (em thấy các hãng sữa đều quảng cáo uống sữa XYZ sẽ tăng chiều cao, thông minh.. bla..bla...
Nhưng người ta vẫn chén ầm, vẫn thịt ầm ầm, nhiều con vào mùa cày hùng hục, cuối mùa lên Ba-toa rồi ra chợ.

Chỉnh sửa cuối: